ผู้เขียน หัวข้อ: Sedans Vs. Hatch Backs  (อ่าน 4531 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member
Sedans Vs. Hatch Backs
« เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 23:10:57 »
อยากทราบว่าทรง Body ที่ต่างกันอย่าง Mazda3 หรือ Civic มีผลต่อสมรรถนะในการขับไหมครับ? เนื่องจากเห็น Hatchbacks จะออกเเนว Sport กว่าเสมอ ไม่นับ Perspective on appearances or what soever
เเล้ว Civic ตัวบ้านเราต้องเรียกว่า Fastback หรือปล่าวครับ

Civic Hatchbacks จะมาไทยเเล้ว สงสัยจะได้เห็น type r กันเกลื่อนถนนเร็วๆนี้

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: Sedans Vs. Hatch Backs
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 23:47:40 »
เคยขับ city กับ jazz ยุคเดียวกัน
Jazz กระฉับกระเฉง จิกโค้งบนเขามาก
แต่ลอยบนทางด่วน  เส้นเดียวกันกับที่ city ยิ่งกดยิ่งมัน
เสียดายที่ไม่เคยเอา city ขึ้นเขา จะได้สรุปได้ว่าติกโค้งไหม

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 00:28:50 »
ที่มีผลอย่างแรกๆเลยคือ Body balance ครับ ท้ายรถซีดาน vs ท้ายตัดของแต่ละรุ่นรถจะมีน้ำหนักไม่เท่ากัน (รถบางรุ่นออกแบบตัวท้ายตัดแล้ว Body balance ดีกว่าตัวซีดานก็มี)
เรื่องต่อมา Body ท้ายตัดเวลาวิ่งทำความเร็วแล้วจะเกิดลมหมุนวนบริเวณท้ายรถทำให้เกิดแรงดึงคอยต้านแรงวิ่งของรถ มีผลทำให้อัตราเร่งและ top speed ต่างกันบ้าง

Fastback หรือที่เรียกกันคุ้นหูหน่อยว่า Hot hatch ส่วนใหญ่จะเป็นพวกท้ายตัดตัวแรงๆของแต่ละค่ายอย่าง Civic Type R บอดี้ที่เป็น 5 ประตู ,VW Golf ,Focus rs, WRX ตัว 5 ประตู
คือเครื่องต้องแรงจริง เล็ก เบา คล่อง ออกตัวช่วงต้นๆทำเอาพวก SuperCar สะดุ้งได้

รถบ้านๆที่ทรงเดียวกันแต่ไม่ได้แรงขนาดนั้นเขาคงไม่เรียกว่ามัน fast หรือ hot ครับ หุหุ

ออฟไลน์ ฺBurmicon

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 01:41:12 »
อันนี้ขึ้นอยู่กับรถจริงๆครับ เพราะทั้งการถ่ายน้ำหนักก็ต่าง aerodynamic ก็ต่าง ระบบขับเคลื่อนก็มีผล ไม่มีรุ่นให้เทียบตรงๆได้ครับ

แต่เอาจากประสบการนะครับ

แคมรี่ เหยียบ 180 ตรงยาวๆยังรู้สึกมั่นใจ แต่ไม่กล้าปาดไม่กล้าแทรก รู้สึกรถเหวี่ยงง่าย กลัวเสียหลัก (ขนาดขับหน้า)
mazda 3 ความเร็วสูงก็ยังพอได้เหมือนกัน แต่รู้สึกไม่นิ่งเท่าแคมรี่ แต่การเข้าโค้งรู้สึกเกาะถนนกว่าในความเร็วสูง

ส่วนเหตุผลที่เห็น hatchback แนวสปอร์ตๆเยอะ เป็นเพราะตลาดช่วงนี้ครับ (sedanได้รับความนิยมน้อยลงด้วย)

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 02:16:07 »
แล้วแต่คันครับ ตอนขับ jazz รู้สึก rigidity ช่วง c pillar ไม่ค่อยหนักแน่น

แต่ mazda 3 BM ไม่เป็น

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 02:27:49 »
HB คนที่ชอบขับมุดๆจะชอบมากครับ ท้ายสั้นกะง่ายมาก ท้าย HB หนักกว่า SD นะครับ ไม่รู้เหมือนกันทุกยี่ห้อมั้ย แต่ผมขับ HB มาตลอดไม่รู้เทียบ SD ยังไงดี เพราะขับความเร็วสูงมันก็ไปได้ของมัน

แต่มีข้อสังเกตนึง SD มักทำความเร็วสูงสุดได้มากกว่า HB
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 07:36:21 »
ชอบ HB เพราะมักจะพับเบาะใส่ของยาวๆ ได้

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 08:43:51 »
ผมไม่มีความรู้ที่จะตอบเรื่องสมรรถนะครับ

แต่ผมหลงไหลรถท้ายตัด Hatchback เพราะมันมีทั้งความน่ารักและความ sport

แต่ไม่หรูครับ จะแต่งยังไงก็ไม่หรู เพราะมันดูกระทัดรัด ไม่ฟุ่มเฟือย ความหรูต้องมาพร้อมกับความฟุ่มเฟือยครับ

ช่วงนี้ผมอยากได้ A45 AMG มาก เสียงเพราะ, มี race start, แรงเหลือเฝือ และมีดาวหน้ารถ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 10:14:37 »
ขึ้นกับรถคับ

ถ้าเป็น Civic ผมไป Hatchback

ถ้าเป็น 2 ผมไป sedan

ออฟไลน์ hutchubang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 11:09:57 »
เคยอ่านเจอว่า hatch backs ถ้ารถสั้นกว่าก็จะดีกว่าในช่วงเลี้ยว แต่ทางตรงก็จะไม่นิ่งเท่ารถที่ยาวกว่า มิน่ารถพวก drag ทำล้อหน้าซะยาวเลย

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 22:28:22 »
ขึ้นกับรถคับ

ถ้าเป็น Civic ผมไป Hatchback

ถ้าเป็น 2 ผมไป sedan
เห็นด้วยครับ
ถ้า Mazda 2 3 ผมไป sedan สวย ลงตัวกว่า
แต่ Civic นี้ได้ทั้ง HB หรือ Sedan เลย ขึ้นอยู่กับ sport มาก sport น้อย

ผมชอบรถ HB ขับมา 2 คันล่ะ
ถ้า Sedan ชอบทรงแบบ Audi อะไรประมาณนั้น

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 23:02:49 »
Hatch Back มุดง่ายครับ คล่องตัวเพราะตูดสั้น น้ำหนักเทไปที่หน้าบังคับไวกว่า และก็ข้อดีอีกอย่างคือขนของที่สูงๆกว้างๆได้ครับเช่นจักรยาน เก้าอี้ใหญ่ๆ ตู้วางของ ฯลฯ

ออฟไลน์ Ron

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 23:18:37 »
ผมชอบ Hatchback มากกว่าทรง Sedan เพราะรู้สึกว่ามันคล่องตัว มุดสนุก ควบคุมง่าย จอดง่าย บรรจุของได้เยอะ ไม่ต้องจัดอะไรมาก โยนๆเข้าไปได้เลย เรียกว่าใช้ในชีวิตประจำวันได้สะดวกสบาย

ส่วนเรื่องสมรรถนะในการขับขี่ความเร็วสูงทางตรง ผมรู้สึกว่า Sedan ให้ความรู้สึกที่มั่นใจกว่า Hatchback น่าจะเป็นเพราะ Aerodynamic ที่ให้การจัดการไหลเวียนของอากาศที่ดีกว่า

แต่สุดท้ายผมเลือก Hatchback เพราะเหมาะสมกับการใช้งานในชีวิตประจำวันของผม ที่ไม่ค่อยได้ขับระยะทางไกลบ่อยๆ เลยไม่ได้ใช้ความเร็วสูงเกิน 140 กม./ชม. มากเท่าไหร่ครับ