ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FD มือสองเลือกรุ่นไหน ปีไหนดีครับ ช่วยชี้เป้าหน่อยครับ  (อ่าน 9633 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.V

• Jr. Member
  • **
อยากได้รถมือสองเป็นcivic fd เพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยครับ รุ่นไหนปีไหนดี ดูแลง่าย ประหยัดน้ำมัน ขับสนุก

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ถ้าประหยัดก็ 1.8E  ส่วน 1.8S ไม่แนะนำเพราะล้อไม่สวย สีภายในก็ไม่สวย
แต่เรื่องขับสนุก ดูแลง่าย ไม่จุกจิก 2.0EL แจ่มสุด แนะนำหารุ่นปี 2009 mc ขึ้นมา
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tan Int

ก็ปีที่ใหม่ที่สุดอะครับ 2009 หรือสูงกว่าจะดี
ถ้างบไม่ใช่ปัญหาก็ขยับไป 2.0 เลยก็ดีครับ แพงกว่า 1.8 5-6 หมื่นต่หลายๆอย่างดีขึ้น มี VSA ละอย่างน้อย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ XyteBlaster

ถ้าหาสวยๆ ได้จัด 2.0 EL ครับ อย่างน้อยมี VSA กับแอร์แบคข้าง เครื่องก็ตอบสนองดีครับ

ออฟไลน์ MoLee

ชอบขับเร็วมั้ยครับ? ถ้าขับรถเร็ว 2.0 กัดฟันเอาไปเลย
ราคาตอนนี้เล่นรุ่น top จะคุ้มกว่า อะไหล่ของ2.0 ไม่เยอะเท่าของตัว1.8แต่หาไม่ยาก ราคาอาจจะสูงกว่าในบางชิ้นเช่นแท่งเครื่อง แต่บางอย่างก็จุกจิกน้อยกว่า1.8 กินน้ำมันพอกัน อัตราเร่งตีนต้นพอต่างกันอีกทีคือหมดเกียร 3

แนะนำรุ่นไหนก็ได้ที่ airbag abs ไว้ครับ ปีอะไรต้องดูที่รถว่าสภาพเป็นยังไงอีกที + งบของเรา เอาสดๆสวยๆเลยก็ดีแต่ราคาปีท้ายๆของรุ่นตั้งกันเบียด FB อยู่เลย
2005-2007 ยังไม่ E20
ปี2008 เป็นต้นมารองรับ E20
มีของบางอุปกรณ์บางชิ้นต่างกันในแต่ล่ะปีครับ เอาเป็นว่าชอบหน้าไมเนอรไปไมเนอร ชอบไฟกลมก็หาก่อนไมเนอร์ครับ ส่วนตัวใช้ไฟกลมก็จะเข้าข้างว่าไฟกลมดีกว่าแหะๆ เรื่องอื่นๆที่ต่างตอนนี้ต่างกันที่การดูแลของเจ้าของเก่าแต่ล่ะคันแล้วล่ะ

ออฟไลน์ Karn2002

• **
ผมเคยใช้ FD 2.0 อยู่หกปี ตามท่านข้างบนบอกครับ ขับสนุก ดูแลง่าย ไม่จุกจิก แต่ไม่ประหยัดมากนะครับผมใช้วิ่งผสมชานเมืองในเมืองขึ้นทางด่วนเช้าเย็น อัตราการสิ้นเปลืองประมาณ 8-9 กิโลลิตร ทางไกลประมาณ 12-13 กิโลลิตรครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ลองไล่ดูครับ  15วันล่าสุดมีคำถามเกี่ยวกับfdประมาณ5-6ครั้งแล้ว   มีข้อมูลให้ใช้ในการตัดสินใจเพียบเลย

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
MC trim E ขึ้นไป S ภายในสีเทาไม่สวยเสียใจมากที่ซื้อมา

ออฟไลน์ EKA

• Full Member
ผมกำลังอยากเอาคันที่ใช้อยู่ ไปแลก 1.8 E MT ปี 2006 (ผลิตปีเดียว) จริงๆ

แต่ก็เสียดายคันเก่า มันยังใช้ได้ดีอยู่เลย เสียแค่เรื่องกินเชื้อเพลิง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2017, 17:14:24 โดย EKA »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
น่าเสียดายที่ไม่มี 2.0 m/t
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Mr.K

• **
1.8 E ปี 2010 ครับ ผมเคยใช้ปัญหาประจำตัวก็จะมียางรองแท่นเครื่อง ลูกปืนล้อหลัง กับโช๊คหลังรั่ว(น่าจะตามอายุการใช้งาน)เปลี่ยนแล้วหายซ่อมจบ นอกนั้นไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยครับ ขับทางไกลประหยัดสุดๆ แต่ในเมืองนี่เปลืองมาก(แต่ก็น่าจะเปลืองน้ำมันน้อยกว่า 2.0)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

1.8E ได้ตัว MC ปีสัก 09-10 จะดีมากครับ สภาพก็โอเคร คุ้มกับเงินที่จ่าย อัตรากันบริโภคน้ำมัน ใช้ในเมือง ประหยัดกว่า 2.0 แบบเห็นได้ชัด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ประหยัดกับขับสนุกมันสวนทางกันสำหรับรุ่นนี้ เน้นประหยัด1.8 เน้นสนุก2.0
ส่วนปีรถเอาใหม่ไว้ก่อนดีกว่า หลัง2010 ไฟท้ายเหลี่ยม แต่รถจะหายากกว่า1.8พอสมควร

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

แนะนำตัว mc ไฟเหลี่ยม ปี 2009+
ส่วนเครื่อง 1.8 E หรือ navi ก็ได้ทั้งคู่ครับ เพราะมีให้เลือกเยอะ (2.0 ถ้าหาสภาพดีได้ คุ้มเลยครับ)
ความแรงความประหยัดเพียงพอแล้วครับ

จับมาแล้วมาดูช่วงล่างทั้งหมด แต่ยางแท่นเครื่อง ลูกปืน ไปเร็วหน่อย
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ ps000000

ลองไล่ดูครับ  15วันล่าสุดมีคำถามเกี่ยวกับfdประมาณ5-6ครั้งแล้ว   มีข้อมูลให้ใช้ในการตัดสินใจเพียบเลย

ฮิตเป็นพักๆ อิๆ

ออฟไลน์ argonkn

• Newbie
  • *
ถ้าจะเอาเครื่อง1.8 ให้เอาปี 06 หรือไม่ก็ข้ามไปปี09 หลัง mc เลยครับ

รุ่นต๊อกๆคือปี 07-08

แต่2.0 ได้ทุกปี

ส่วนเครื่องลูกปืนล้อ ทำใจครับ ผมก็หลายคู่แล้ว

กระจกตกร่อง แล้วแต่ดวงครับ แต่ที่ผมใช้ ตกครั้งเดียว แต่ตกเพราะบานเดิมโดนหิน แตก แล้วช่างใส่ไม่ได้ระนาบ แก้ใหม่ หาย

แอร์เหม็น แค่ติดกรองแอร์ก็หายครับ(ส่วยใหญ่ติดแล้ว)

รุ่นนี้มีรีคอลถุงลมด้วย เช๊คประวัติจากศูนย์ด้วย

ออฟไลน์ SM.

ตัว 2.0 สิครับ