ผู้เขียน หัวข้อ: สงกรานต์ปีนี้ ก.คมนาคม รณรงค์ให้เปิดไฟหน้าในเวลากลางวันด้วยนะครับ  (อ่าน 4179 ครั้ง)

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
สรุปข่าวสั้นๆคือ
ก.คมนาคม รณรงค์ให้เปิดไฟหน้าในเวลากลางวันเพื่อช่วยลดอุบัติเหตุ จริงๆเริ่มรณรงค์มาตั่งแต่ปีใหม่แล้วแต่คนไม่ค่อยรู้กัน

ส่วนตัวคิดว่าคันไหนที่มี DRL อยู่แล้วก็ไม่ต้องถึงกับเปิดไฟหน้าหรอกครับ
แต่ถ้าคันไหนไม่มี จะเปิดสะหน่อยก็คงไม่เสียหายอะไร กันไว้ดีกว่าแก้ครับ

ขอให้มีความสุขในวันปีใหม่ไทยกันทุกๆคนนะครับ  ;)

ที่มา :
http://www.js100.com/en/site/news/view/38874

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
 :-\

ไฟหน้าของรถเยอรมันบางยี่ห้อ ก็ไวจริงๆเลยนะ
แค่โพล้เพล้นิดนึงก็เปิดให้แล้ว
(อยากให้ DRL ติดมากกว่า ถ้าขับเร็วๆ มันจี๊ดตามากกว่า)
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ O_o"

เกรงว่าเปิดนานๆช่วงกลางวันแล้วเกิดความร้อนสะสม กลางวันอากาศร้อนๆอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
ผมว่าจะมองไฟเบรกยากสิครับ ยิ่งกลางวันแดดเปรี้ยงๆ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ SM.

รณรงค์ อีกแล้ว  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมว่าจะมองไฟเบรกยากสิครับ ยิ่งกลางวันแดดเปรี้ยงๆ

งงครับ เปิดหรือปิดไฟหน้าไฟเบรคมันก็สว่างเท่ากันนิครับ

ออฟไลน์ akewizard

ตอนกลางวันถ้าเปิดไฟหรี่ เวลาเหยียบเบรคมันจะสว่างกว่าไฟหรีนิดเดียวครับ ทำให้ดูยาก ว่าคันหน้าเบรคแล้ว
ต่างกับตอนกลางคืนที่แยกไฟเบรคกับไฟหรี่ได้ง่ายกว่า

ออฟไลน์ eaton fuller

ดีๆๆๆๆ

จะได้เห็นแต่ไกล โดยเฉพาะรถสีเทาดำ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สงกรานต์ผมถ้าขับผ่านที่เล่นน้ำกันผมเปิดรอเลย

ออฟไลน์ Newhang

ไปออกกฏให้รถรุ่นใหม่จำเป็นต้องมีเดย์ไลท์ ดีกว่ามั๊ย

ขนาดรีโว่เคยมี ยังตัดออกเลย เพลียกับประเทศไทยจริงๆ
ใครอยากเปิดก็เปิดไปครับ ผมไม่เปิด แต่เวลากลางคืนโพล้เพล้ ฝนตก ผมเปิดคันแรกเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

กลางวันผมใช้ตัดหมอกหน้าแทน DRLครับ พอเริ่มมืดๆก็เปิดไฟหน้าปิดตัดหมอก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tarahlm

เปิดดีกว่าครับ ได้มากกว่าเสีย คือ เป็นประโยชน์ช่วยเพิ่มความปลอดภัย

มีตัวอย่างจากตั้งแต่จักรยานยนต์รุ่นใหม่ไฟหน้าติดตลอด

ช่วยให้เห็นแต่ไกลขึ้น ทำให้เราขับรถได้ง่ายขึ้นด้วย

กะระยะแซงหรือการตัดข้ามได้ดีขึ้น ลดการเพ่งสายตา ลดความเครียดลง 

และช่วยลดอุบัติเหตุลงได้

ส่วนไฟท้ายแม้จะเป็นกลางวันก็พอแยกได้ หลอดไฟท้ายใช้หลอดความสว่าง 5 w.

ในส่วนหลอดไฟเบรกใช้ขนาด 21 w.

จะมีปัญหามากๆก็ไฟท้ายรถเก่า ที่กรอบพลาสติกไฟท้ายเสื่อมสภาพไปมากแล้ว

หรือหลอดไฟภายในเก่าหรือสกปรกฝุ่นเล็ดลอดไปจับ แบบเจ้าของไม่สนใจดูแลเลย

แต่โดยทั่วไปถ้าคันไหนไฟท้ายเปิดในตอนกลางวัน

ก็ขับให้ห่างมากกว่าปกติอีกเล็กน้อยกันผิดพลาดนะครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

อะไรครับ. ออกนโยบายเดือดร้อนประชาชนอีกแล้ว

เบื่อ....

ออกนโยบายอะไร. ผมด่าไว้ก่อน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ประเทศตะวันตกนี่จะนับครบสิบปีได้แล้วมั้งครับ

จำได้ว่า Corolla E120 ก็ไฟใหญ่ติดตลอดโดยไฟท้ายไม่ติด

ออฟไลน์ TheZero

จริงๆ บอกว่าให้ไปติด DRL เพิ่ม ถึงจะถูก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ทุกวันนี้ก็เปิดเมื่อมีโอกาสครับ ยิ่งเดินทางไกล

ขับเร็ว ซอกแซก "เปิดให้คนอื่นสังเกตเห็นเรา" หน่อย รู้สึกอุ่นใจกว่านะ

จนติดเป็นนิสัย

เขารณรงค์ ใครไม่อยากเปิด ก็ไม่ต้องเปิด

ออฟไลน์ J_Serie5

รณรงค์ผมว่ายาก ต้องออกกฏหมายบังคับครับ เห็นชัดตั้งแต่ระยะไกล อย่างน้อยก็มีส่วนลดการเกิดอุบัติเหตุลงซักนิดก็ยังดี