ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเป็นค่ายรองแล้วต้องทำเว็บไซต์ออกมาห่วยด้วย  (อ่าน 5025 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
ทำไมเป็นค่ายรองแล้วต้องทำเว็บไซต์ออกมาห่วยด้วย

ผมสังเกตุหลายค่าย เป็นเจ้ารอง คนไม่นิยม บ้างก็เพราะศูนย์ไม่ดี บริการไม่ดี รถอาจจะมี defect
รวมๆ หลายยี่ห้อไม่ขอเจาะจง แต่ทั้งหมดเป็นพวกรถไม่ตลาด
เฉพาะเว็บของไทยนะครับ
ทำไมบริษัทรถเหล่านั้นถึงมักจะทำเว็บไซต์ออกมาได้แย่
ใช้งานยาก ไม่สวย โหลดนาน ข้อมูลไม่ละเอียด ไม่น่าสนใจ ไม่มีเว็บเฉพาะรุ่น ไม่มีหมุนรถ 360องศา
ของพวกนี้มันลงทุนก็ไม่น่าจะมากนะครับ

หรือบุคลากรในองค์กรที่ทำพวกนี้ไม่ได้คัดเลือกมาดี หรือนโยบายผู้บริหารคือ
ห้ามทำเว็บดีเกินหน้าเจ้าตลาดรึเปล่าครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ทุกอย่างคือทุนครับ เค้าบริหารจัดการยังงั้นเอง ทำเวปก็ต้องมีคนดูแล มีคนอัพเดทข้อมูล ก็ต้องใช้เงิน ต่อให้ไม่เยอะถ้าทางบริษัทคิดว่ามีผลกระทบน้อยเค้าก็ไม่ลงเงินลงคนมาทำให้มันดีๆ

ตราดาวกับใบพัด ผมว่าเวปเค้าก็ไม่ได้ดีเลย (ในไทย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2017, 18:25:22 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
เว้นไว้ค่ายนึงนะครับ ของซูบารุ ถึงจะเป็นค่ายรองแต่ ผมว่าเว็ปเค้าทำได้ดีนะครับ มี 360 องศา เปลี่ยนสี เล่นไรได้เยอะดี

ออฟไลน์ blitzpao

คิดเหมือนกันเลยครับ

เว็บที่ดีที่สุดผมให้ Honda มีของที่เว็บสามารถเล่นได้ แต่หน้าเปรียบเทียบเรียบไปหน่อยโดยรวมดีสุด

ลองลงมาผมให้ Ford อานิสงจากนโยบาย One Ford สมัยลุง Alan Mullay ทำให้ทุกภูมิภาคต้องทำเว็บแบบเดียวกันหมดซึ่งก็ดีมากๆ มาตรฐานเท่ากันแต่ตอนนี้เริ่มต้องใส่ฟังค์ชั่นใหม่บ้างนะเช่น 360 องศาภายในรถ แต่ตอนนี้ไม่มีรถจะให้ขายละฮ่าๆ

Toyota หาอะไรยากไปนิด

Nissan โอเคแต่เปรียบเทียบแต่ละรุ่นแทนที่จะทำเป็นตารางพี่เล่นเป็นลิสรายการยุ่งยาก

Mazda ดีแต่ยังไม่สุด คู่มือรถยนต์ไม่มี เว็บลูกเล่นน้อยมีแค่ภาพถ่าย ดูข้อมูลทั่วไปโอเคแต่จะทำให้ว๊าววยากก ควรปรับปรุง แต่เข้าใจว่า Mazda JP ก็ออกแบบคล้ายกันคงมาแนวเดียวกับ Ford ที่ต้องการให้ประสบการณ์คล้ายกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2017, 18:39:17 โดย blitzpao »

ออฟไลน์ kiwiwi

Taste ของผู้บริหารก็มีส่วนนะครับ

ออฟไลน์ Newhang

สำหรับผม ไม่ต้องการอะไรเยอะ ขอแค่โหลดโปรชัวร์ได้ก็พอ

บางค่ายเค้าอินดี๊มาก แยกสเปกกับโบรชัวร์ออกจากกัน น่าจะเป็นนโยบาย แต่ผมว่าควรปรับปรุง

ออฟไลน์ AkE

อันนี้ขึ้นอยู่กับความใส่ใจครับ หลายยี่ห้อสนใจเรื่องพวกนี้เลยโฟกัสคับ อย่าง honda & toyota นี่เป็นยี่ห้อที่ครบถ้วนมากๆใน web อย่าง toyota ถึงจะไม่ได้ออกแบบสวยอะไรมาก ดูรกไปหน่อยแต่ข้อมูลก้แน่นครับ

ออฟไลน์ masuoka

ไอ้เว็บ วิ้งๆ ป๊อปอัพพึบพับ มี 360 หมุนดูติ้วๆ ตัวกินโหลดตอนเข้าเว็บเลยครับ บางครั้งผมว่าเว็บเรียบๆแต่ดูดี ข้อมูลครบๆจะดีกว่าซะอีก ไอ้ที่บางทีไม่ครบอาจจะอยู่ในช่วงปรับเว็บของแอดมินอยู่ก็ได้ อย่าไปคิดมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2017, 19:25:29 โดย masuoka »

ออฟไลน์ CarameLon

เว็บรถยนตร์สาขาประเทศไทย มันเหมือนข้อมูลไม่ค่อยครบ ปกติผมเปิดเว็บนอกตลอด  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Visual

วิสัยทัศน์ล้วนๆ

วิสัยทัศน์ล้วนๆ

ไม่รู้รู้สึกไปเองรึเปล่า แต่ค่ายเจ้าตลาดทั้งๆ ที่ option น้อยกว่า
แต่รู้จักการสื่อสารทำให้มีผลดีต่อการขายได้มากกว่า
บางค่ายผมหาโหลด spec sheet ไม่เจอ โอ้วก็อด
บางค่ายเหนียวภาพมาก น้อยสุดๆ แถมไม่คัด มีแต่ภาพไม่สวย
บางค่ายข้อมูลก็ไม่ค่อยมี 360 ไม่มี แต่โหลดนานค็อดๆ
คือพวกนี้เป็นสิ่งเล็กๆ น้อยๆ ที่ทำให้ผู้บริโภครู้สึกว่าผู้ผลิตมีความใส่ใจนะครับ

ออฟไลน์ ps000000

ค่ายหลักบางค่ายก็ใช่ว่าจะแจ่ม อิๆ

ออฟไลน์ Buffy

เมื่อ 10 กว่าปีก่อน  เคยเข้าเวป Saab thailand

Website เหมือนเอา pattern หรือ template Saab บริษัทแม่มาแล้ว ใช้ web translate แปลเป็นไทย แปลได้ห่วยมาก

ผม email ไป Saab thailand ตำหนิในฐานะคนรัก Saab คนนึง ไม่กี่วัน เวปปิด และมีการแก้ไขหลายสัปดาห์ต่อมา........

เห็นแล้วบางทีก็หงุดหงิด

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เห็นด้วยคับ บาง web ภาพกากจริงๆ

ออฟไลน์ eaton fuller

คนเก่ง เก่งทุกเรื่อง

คนรอง ก็รองทุกเรื่อง 

สำหรับผมตรงนี้ส่วนหนึ่งมันก็สร้าง image ที่ดีได้เหมือนกันนะ หุหุ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ไอ้เว็บ วิ้งๆ ป๊อปอัพพึบพับ มี 360 หมุนดูติ้วๆ ตัวกินโหลดตอนเข้าเว็บเลยครับ บางครั้งผมว่าเว็บเรียบๆแต่ดูดี ข้อมูลครบๆจะดีกว่าซะอีก ไอ้ที่บางทีไม่ครบอาจจะอยู่ในช่วงปรับเว็บของแอดมินอยู่ก็ได้ อย่าไปคิดมากครับ

เช่น ข้อมูลสัญญาซื้อขายเช่าซื้อ ที่มีมากมายในวันรับรถ ทุกยี่ห้อควรมีให้โหลดมาอ่านศึกษาก่อน

ข้อมูลการรับประกัน(Warranty) รายละเอียดปลีกย่อย ข้อยกเว้น มีอะไรบ้าง

ข้อมูลการเข้ารับบริการ แต่ละระยะเวลา แต่ละระยะทาง มีอะไรบ้าง ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง

ราคา อุปกรณ์ชิ้นส่วนต่าง ของเหลว อะไหล่สึกหรอ เท่าไร มีอะไรบ้าง

คู่มือภาษาไทย การดูแลบำรุงรักษารถแต่ละรุ่นเบื้องต้น

อื่นๆ ที่สำคัญ ที่ผู้บริโภค ต้องรู้

บริษัทรถยนต์ดีๆ ต้องมี แบบนี้ ให้โหลดมาอ่านศึกษา เตรียมตัว

ค่ายไหน ยี่ห้อไหน มีแบบนี้บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2017, 23:34:08 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Noncyclopedia

เวบห่วยกับคลาสเราไม่ถึงมันเป็นเส้นบางๆ

ออฟไลน์ Alcatraz

ค่ายหลักก็เป็นครับ เอ่ยชื่อเลยละกัน อีซุสุ นี่แหละ ทำมาเหมือนอลังการงานสร้าง แต่ดูข้อมูลยากชิบ.... แถมทำเวปได้ความรู้สึกแบบประเทศเพื่อนบ้านที่เอ่ยมาจะกลายเป็นดราม่าอีก เว้นไว้ในฐานที่เข้าใจละกัน

ออฟไลน์ MUK

ถ้าพอดีข้อมูล ที่ ใหม่ตลอดเวลา ไม่สวย ก็ยังดีกว่าไม่มี
แต่ถ้าข้อมูลไม่ปรับปรุงให้ทันสมัยเลย ก็แย่ครับ

ผมว่า เรื่องพวกนี้มันสะท้อนหรือสอดคล้องกันทั้งภาพรวมองค์กรครับ

หลายคนอาจจะคิดว่าเป็นเรื่องเล็กๆ  แต่ท่านรู้ไหมว่าในส่วนประกอบของรถยิ่งมีจุดเล็กๆ มากมาย ถ้าไม่สนใจจุดเล็กๆ ก็สะท้อยว่า ในรถที่ขาย ก็ไม่ได้ใสใจเช่นกัน :)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ชอบ

https://www.tesla.com/models

มากครับ ดูมีลูกเล่นเยอะดี
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ ismael

สวยไม่สวยผมเสพหมดครับ
มีข้อมูลครบถูกต้องก็พอ
เพราะหน้าเวปก็แค่นั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันเป็นเรื่องเล็กน้อยที่สำคัญแต่ถูกมองข้าม
เจ้าตลาดบางเจ้า ทำยันเทียบรุ่นเทียบออฟชั่นให้ดูได้เลย

ออฟไลน์ SM.

ถ้า ผบห ไม่ให้ความสำคัญ ก็ทำออกมาไม่ดีหรอกครับ เพราะมันต้องใช้งบพอสมควร

บาง web ก็ดูดีนะครับ แต่ใช้ยากไปนิด หาอะไรไม่ค่อยเจอ บางทีเรื่องพวกนี้ก็อยู่ที่การใช้งานด้วย