ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเจอรถจอดขวางประมาณนี้เพื่อนๆ จะทำยังไงครับ  (อ่าน 6370 ครั้ง)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
เจอแบบนี้บ่อย ประมาณว่ารถลูกค้าร้านฝั่งตรงข้าม บางที่มาจอดแล้วเดินไปซื้อของ ผมก็มองมาจากด้านในตึกแล้วโมโหมาก จนต้องเดินออกมาด่าคือ คนนึงเอาของมาโยนทิ้งหน้าบ้าน อีกคนเปิดประตูเอาแก้วน้ำมาหย่อนทิ้ง บางทีก็รถหกล้อ สิบล้อมารอลงของวางบิล เคยเจอหนักสุดแบบว่าบังเอิญมาก คือ รถของผม 18 ล้อใส่ตู้ 40'GP มาลงของพอดี แล้วเจอรถร้านแถวๆ นั้นจอดทิ้งไว้ค้างคืน รถผมมาถึงตีห้ากว่าๆ ลงของไม่ได้ กว่าจะมาก็เก้าโมง ผมลงเสร็จเที่ยง กว่าจะลากตู้กลับผมโดนปรับเรื่องเวลาอีก

แล้วก็วันนี้เจอเองกับตัว ที่ดินตามโฉนดสุดเขตที่ร่องระบายน้ำ ส่วนที่เป็นหน้าจะมีร่องน้ำอยู่ เคยขับรถตกลงไปมาแล้ว ส่วนฝั่งขวาพอไปได้แต่มีเศษวัสดุก่อสร้างที่ยังเก็บไม่เสร็จ ความอดทนสิ้นสุด บีบแตรยาวประมาณ 2-3 นาที ยังไม่มีเจ้าของรถมา ก็เลยสั่งให้ลูกน้องขับ Forklift ออกมา กะตักออกให้พ้นทาง ปรากฏว่าเจ้าของรถเดินมา แล้วก็เป็นร้านประจำ คือ รถที่มาส่วนใหญ่ก็ลูกค้าร้านนี้ เซลล์มาเก็บเงินร้านนี้ รถมาส่งของร้านนี้ ตอนเย็นเลยไปคุยดีๆ ประมาณว่าถ้าจะจอด อย่าจอดแบบนี้ ให้จอดได้เฉพาะรถ 4 ล้อเท่านั้น 6 ล้อห้ามจอด แล้วก็จอดชิดๆ 2 คัน ห้ามเกาะกะ

เจ้าของก็บอกว่า เราไม่รู้ เค้าไปจอดเอง เราก็มีที่ข้างหลังบ้านให้จอด แต่ลูกค้าเค้าไม่รู้ แล้วก็ไม่เคยบอกให้ไปจอดหน้าบ้านผม มาจอดเองกันทั้งนั้น ผมก็...  ได้แต่ครับๆๆ เพราะหายโมโหแล้ว และอีกฝ่ายอายุเท่าพ่อผม (พ่อผมก็ไปคุยด้วย)

ถ้าเพื่อนๆ เจอจอดขวางประมาณนี้จะทำยังไงครับ หรือว่าปลง เพราะไม่ใช่ที่ดินของเรา  :'(
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

คลิปปลากรอบครับ ตั้งเป็น Unlisted แล้วครับ เบลอทะเบียนไม่เป็น ตอนเจ้าของรถมาเค้าก็ขอโทษเรียบร้อยแล้ว แต่ที่มาบ่นคือแบบว่า เดือนนึงเจอหลายครั้งมาก

2023 - Tesla Model Y Performance

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
ร้านนั้นแหละครับตัวดี  ที่เค้าบอกเราไม่รู้เค้าจอดเอง  คือเค้าก็ต้องการให้เป็นแบบนั้นอยู่แล้ว

ออฟไลน์ ps000000

ผมละปวดหัวแทนเลย

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
Re: ถ้าเจอรถจอดขวาง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 07:46:10 »
-- ทำป้ายไปให้เขาครับ (ประชด...ให้เขาทำเองนะแหละยังคุยกันได้ก็แนะนำไป) ข้อความประมาณว่า "ลูกค้าร้าน............จอดรถด้านหลังร้าน" แล้วทำลูกศร ให้ด้วย (คงไม่ฟายเกินไปก็รู้เรื่อง) หรือ ลุกค้าร้าน จอดรถตรงนี้ (ลูกศรชี้ลง) ป้ายก็ปักไว้ตรงที่จะให้จอด

ไอ้ประโยคที่ว่า "...ไม่เคยบอกให้จอดหน้าบ้านคุณ .... " อะไรนั่น ผมว่าแกปัดสวะละ เพราะถ้าจะรับผิดชอบ ก็ต้องขอโทษแล้วคิดหาทางแก้ไข แล้วพูดแบบนี้ ปัญหาไม่จบหรอก  ขอแกติดป้ายเลยครับ พื้นๆ

ออฟไลน์ V221

ถ้าเป็นผมคุยแล้วเจ้าของร้านบอกไม่รู้ก็จะอัดคลิปและแจ้งความที่ตำรวจจราจรและแจ้งไปที่สำนักงานเขตที่อยู่เลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

ออฟไลน์ tarahlm

ถ้าต้องมาเครียดทุกวันๆ คงประสาทกิน อายุสั้นแน่นอน
ทะเลาะหงุดหงิดกับผู้มาจอดรายนี้ ขอโทษจบแล้วจากไป เดี๋ยวก็มีรายใหม่่มาจอดไม่จบสิ้น

เพื่อชีวิตเรา สุขภาพจิตเรา คงต้องทำทำป้ายชั่วคราวไปวาง
ขอความกรุณาอย่าจอดขวางช่องทางเข้า-ออก
(คุยขออนุญาตกับเจ้าของที่ก่อน ถ้าตรงนั้นไม่ใช่ที่ของเรา)

คนส่วนใหญ่ผมเชื่อว่ายังมีจิตสำนึกเมื่อเห็นป้าย คงเลื่อนจอดเลยช่องไปอีกหน่อย
(หลายคนก่อนหน้า ที่มาจอดขวาง อาจเป็นพวกไม่คิดไกล ไม่คิดถึงคนอื่นนัก แต่พอเห็นป้ายก็นึกได้)

แต่ก็ต้องทำใจครับ ยังมีบุคคลอีกประเภทที่เห็นแก่ตัวเป็นกากๆของสังคม เห็นป้ายก็ยังจอดขวางช่องทางออก
เจ้าหน้าที่บ้านเมืองคงไม่พอ/ระอาที่จะมาจัดการกับปัญหาเล็กน้อยมากมายของบ้านเมืองเช่นนี้
ถ้ารายไหนรำคาญนักก็ต้องใช้กฎสังคมแทน ลงคลิบในโซเชี่ยลมีเดีย (แต่ดูข้อกฏหมายก่อนให้ดีๆด้วยนะครับ)
หลายรายไม่เกรงกฎหมาย แต่อายเวลาประจาน

ส่วนกรณี 18 ล้อเอาของมาลง ใช้เนื้อที่เยอะ แต่จะไปกันที่ตลอดเวลายาวๆขนาดนั้นก้จะเป็นการเห็นแก่ตัวเกินไป
ก็คงต้องนัดหมายทราบเวลาแน่นอน ก็ทำป้ายอธิบายไปกันที่ไว้ก่อนหน้ารถจะมาลงของได้

ส่วนร้านคู่กรณีตรงข้าม ถ้ายังคุยกันได้ดี คบหากันได้อยู่ ก็อาจลองฝากป้ายไปวางที่ร้านเขา..กรุณาอย่าจอดรถฝั่งตรงข้าม ปิดทางเข้าออก..

ออฟไลน์ tarahlm

ที่เมืองจันท์หรือครับ เดือนหน้าไปเที่ยวจันท์ จะแวะผ่านไปดูตรงนั้นสักหน่อย :) :) :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ meeuwarn

หารถกระบะเก่าๆ จอดกันที่ไว้เลยครับ 24 ชม

คงไม่กี่หมื่นบาท จบแน่นอน ล็อกล้อไว้หน่อย

ประกันไม่ต้องทำ ทะเบียนไม่ต่อ ไว้เลื่อนไปมากันที่อย่างเดียว

ที่เขียนนี่ทำมาแล้วครับที่บ้น ได้ผล ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 0%

เอากรวยมาตั้ง เอาที่กั้นมาวาง
พร้อม ป้ายที่สาธารณะ
ค่าจอด ชม ละ 200 บาท บรา บรา บรา
รถร้าน... จอดหลังร้านเท่านั้น

ออฟไลน์ werawit

แนวเขตที่ดินคุณแค่แนวท่อ..... แล้วที่ดินที่รถจอด คือที่สาธารณะ หรืิอว่า ของเอกชนละครับ??

ถ้าเป็นที่สาธารณะ คุณดำเนินคดีได้ ข้อหากีดขวาง ..... นะ  พรบ จราจร มีอยู่

*** อันดับแรก คุณต้องทำทางเดินรถเป็นทางเข้า-ออก ให้ชัดเจน  พร้อมทั้งแปะป้าย   ถ้ายังจอดขวางอีก ให้ ตร. มาลากไปได้เลย

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ตั้งป้าย แล้วก็แจ้งหน่วยงานในพื้นที่ครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Artist

ติดป้ายให้เห็นเลยครับ ว่ามีรถใหญ่เข้าออก

"กรุณาอย่าจอดขวางทางเข้าออก มีรถใหญ่เข้า-ออก ไม่รับรองความปลอดภัย"

ออฟไลน์ mee523

• Newbie
  • *
เมือก่อนผมเจอบ่อยมากครับ รถจอดปิดทางหน้าโกดังที่ร้านผม เมือ 3ปีก่อนเคยมีคนจอดทั้งไว้ 3 วันเต็มๆ แต่ที่แย่ก็คือ สินค้าที่ร้านจะเป็นกระดาษ พอมีคนมาจอดขวางในฤดูฝน ต้องยกสินค้าท่ามกลางสายฝน พอไปต่อว่า เค้าก็บอกว่าไปทอดกฐิน หลายวันเลยเอารถมาจอดไว้ ทั้งๆที่ผมก็ติดป้ายห้ามจอดไว้แล้วด้วย สุดท้ายผมก็แก้ปัญหาโดย ในเมือติดป้ายเตือนแล้ว พูดคุยก็แล้ว ยังไม่ฟัง เจ้าของรถก็ต้องหาคนมาเติมลมยางทั้ง 4 ล้อและแถมรถยังได้ลวดลายสวยๆไปด้วย ทำไปสักพัก ไม่มีใครกล้ามาจอดอีกเลย

ออฟไลน์ TheZero

หาเสาปู/แผงเหล็ก  มาวางกลั้นไว้ครับ ส่วนบริเวณถนนทางออก ก็วางป้ายติดไว้ ที่ส่วนบุคคล จอดปรับ 1000

ออฟไลน์ akewizard

หาแผงกั้นแบบมีล้อมาวางไว้ แล้วเขียนว่าห้ามจอด-มีรถเข้าออกครับ

ถ้าคราวหน้ายังมาจอดอีก...แสดงว่าจงใจกวนประสาท ก็เอาโฟล์คลิฟท์มายกได้เลย

ออฟไลน์ S6

มอง Layout แล้ว งงๆครับ
โดยส่วนใหญ่้ตามตึกติดถนน จะขอทางหลวงทำเป้นทางเข้าแล้วก็เสียเงินให้หลวง
คนที่มาจอด อาจจะไม่แน่ใจว่าเป็นทางเข้าออกมั้ย

ออฟไลน์ rotaryman

หารถกระบะเก่าๆ จอดกันที่ไว้เลยครับ 24 ชม

คงไม่กี่หมื่นบาท จบแน่นอน ล็อกล้อไว้หน่อย

ประกันไม่ต้องทำ ทะเบียนไม่ต่อ ไว้เลื่อนไปมากันที่อย่างเดียว

ที่เขียนนี่ทำมาแล้วครับที่บ้น ได้ผล ;D ;D ;D ;D ;D
ผมว่าวิธีนี้ดีสุดและประนีประนอมมากที่สุดนะ คือปกติคนทั่วไปถ้าเห็นรถจอดอยู่แล้วจะหาที่จอดใหม่แน่นอน

แต่...ถ้าเจอพวกสันดานมาจอดปิดตูดกระบะที่เรากั๊กที่ไว้อีกทีอันนี้ก็ตัวใครตัวมันละครับ 5555

ออฟไลน์ madboy

ให้ร้านค้าทำป้ายแจ้งเตือนครับ  ;)

ออฟไลน์ flybigbear

ทำป้ายน่าจะดีที่สุดครับ ตามด้านบนๆๆ

ถ้าเป็นรถบรรทุกเข้า คนส่วนใหญ่จะรู้ว่าไม่ควรจอด ถ้ายังจอดอยู่ก็เสยเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

คงต้องทำป้าย ทำรั้วเขตแดนไว้แหละครับ

ออฟไลน์ shikimaru

ทำป้ายเตือนครับก่อนครับ ถ้ายังไม่เห็นผลอีก ทำระดับ 2 เลยไม่รับรองความปลอดภัย

ที่เมืองจันท์หรือครับ เดือนหน้าไปเที่ยวจันท์ จะแวะผ่านไปดูตรงนั้นสักหน่อย :) :) :)
ใช่เลยครับ สำหรับท่านที่สงสัยยังงงๆ ว่ายังไง อันนี้คือ Steetview ครับ ตรงทางที่ที่เป็นหินโรยไว้เค้าจอดตรงนั้นเลย ถ้าตอนนั้นผมขับกระบะหรือ Forester ผมก็คงเหยียบหญ้าแล้วขับออกไปไม่อารมณ์เสียแล้วครับ จริงๆ มีอีกคลิปที่ถ่ายไม่จบ คือ Forklift วิ่งมากำลังจะมาตักรถที่จอดขวางครับ พอดีเจ้าของรถเดินมารีบเลื่อนให้แล้วขอโทษ เค้าบอกไม่รู้ก็เลยโอเคครับ ส่งคลิปให้เพื่อนดู เพื่อนบอก แหมเจ้าของรถเค้าก็สวย ทำไมไปโวยวายเค้าแบบนั้น

https://www.google.co.th/maps/@12.6008048,102.1200371,3a,75y,44.35h,74.79t/data=!3m7!1e1!3m5!1sNgChgcqI-K07BhRlfiRwvw!2e0!6s%2F%2Fgeo0.ggpht.com%2Fcbk%3Fpanoid%3DNgChgcqI-K07BhRlfiRwvw%26output%3Dthumbnail%26cb_client%3Dmaps_sv.tactile.gps%26thumb%3D2%26w%3D203%26h%3D100%26yaw%3D31.091722%26pitch%3D0%26thumbfov%3D100!7i13312!8i6656

ออฟไลน์ J_Serie5

วิธีแก้เริ่มจากง่ายไปยาก
ง่าย = ซื้อแผงกั้นแบบมีล้อ และทำตัวล็อคกับพื้นถนน กั้นพื้นที่ให้เป็นสัดส่วน
ยาก = เทปูนตรงพื้นที่สนามหญ้าให้หมดจะได้มีทางออก2ทาง ถ้าเอาแบบหมดปัญหาเลย ก็ปรึกษาเขต ขอย้ายเสาไฟไปติดกับสะพานโดยเราออกค่าใช้จ่ายให้ทั้งหมด ส่วนตรงพื้นก็พ่นสีตีตารางว่าพื้นที่ห้ามจอด 24 ชั่วโมงมีรถบรรทุกเข้าออก

ออฟไลน์ Visual

มันดูร้างๆมั้งครับคนเลยมาจอด อีกอย่างคือร้านตรงข้ามบอกให้มาจอด คนมาจอดเค้าคงไม่รู้เรื่องหรอกครับ(มั้ง)

ลองเอาป้ายมาตั้งว่ามีรถเข้าออกน่าจะพอช่วยได้บ้าง

ออฟไลน์ tiger12r

ลองดูครับ ถ้าคุยกันดีๆแล้วไม่รู้เรื่องก็คงต้องวางสิ่งกีดขวางต่างๆแทน เช้าเสารั้วคอนกรีต ลวดหนาม  ::)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ infoman

มันก็น่าจอดจริงๆ คนเรามักง่าย จอดง่ายไว้ก่อน เฉียงสวยงาม จอดเสียบหัวง่ายเลย แถมดูรกร้าง ไม่น่าจะมีใครเข้าออกด้วย
ทำป้าย ตรงเสาไฟทั้ง 2 ต้น  ว่า

เสาต้นแรก หรือ ก่อนถึง นิดหน่อย ระวังรถ 18 ล้อเข้าออก ตัวใหญ่ๆชัดๆ

เสาต้นที่ 2 ห้ามจอด มีรถบรรทุก 18 ล้อ เข้าออก   ตัวใหญ่ๆชัดๆ

แล้วก็ทำพี้นที่ให้ชัดว่าเป็นทางเข้าออก  เช่น  เทปูน หรือ ยางมะตอย ตีเส้น ทำแนวให้ชัด ถูกๆก็ไม่ไผ่ปักแนวรั้ว ทาสี ขาวดำ
ดำเหลือง พ่น สีห้ามจอดชัดๆ