ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาหล่อเย็นขนาด 1 ลิตร ควรผสมกับน้ำอะไรครับ  (อ่าน 16517 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ
จะนำ City ZX ไปเปลี่ยนถ่ายน้ำยาหม้อน้ำ
เดิมใช้น้ำยาหล่อเย็น Type 1 ของ Honda

ซึ่งผมได้ลองซื้อ น้ำยาหล่อเย็นยี่ห้อ Sunsoil จำนวน 1 ลิตรมาแล้ว

จึงอยากเรียนถามผู้รู้ทุกท่านว่า
ต้องผสมน้ำยาหล่อเย็นกับน้ำอะไรดีครับ
จึงจะส่งผลดีที่สุด (ใกล้เคียงหรือดีกว่าน้ำยาหล่อเย็น type 1 ของ Honda)

1. น้ำประปา

2. น้ำดื่มจากเครื่องกรองที่บ้าน

3. น้ำดื่มบรรจุขวดที่ไม่ใช่น้ำแร่ เช่น คริสตัล

4. น้ำกลั่นเติมแบตเตอรี่ ชนิดไม่มีสี

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ toonze

Re: น้ำยาหล่อเย็นขนาด 1 ลิตร ควรผสมกับน้ำอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 21:24:57 »
ผสมตามส่วนที่ข้างขวดครับ ใช้น้ำดื่มขวด6ลิตร ผสมครับ

ออฟไลน์ CNX

Re: น้ำยาหล่อเย็นขนาด 1 ลิตร ควรผสมกับน้ำอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 21:46:46 »
เว้นน้ำปะปา ไว้ครับ เพราะค่าการปนเปื้อน ppm สูงกว่าน้ำบรรจุ จะทำให้เกิดตะกรันในระบบได้ง่ายกว่า
วัดที่เชียงใหม่ น้ำปะปา ได้2xx ppm

น้ำดื่มยี่ห้อท้องถิ่น วัดได้ 5-9x ppm (ไม่ใช่ยี่ห้อตลาด)

เติมแล้ว หาวิธีไล่อากาศ หรือ การให้วาล์วน้ำเปิดน้ำเข้าระบบ
อันนี้แล้วแต่ยี่ห้อรถว่า วาล์วน้ำจะเปิดที่อุณหภูมิเท่าไหร่
เพื่อดูว่าน้ำที่เติม เต็มระบบหรือไม่
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 22:08:10 »
ผมใช้น้ำดื่ม แบบ 5-6 ลิตรผสมแล้วเติม ใช้นานเลยกว่าจะขุ่น

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 22:12:56 »
ผสมน้ำกลั่นแบบใสครับ
เพราะว่าเป็นน้ำบริสุทธิ์ไม่มีตะกอนหรือตะกรันที่จะไปจับตามเครื่องยนต์หรือหม้อน้ำครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 22:52:49 »

ปกติ ศูนย์เค้าเติมเพียวๆ ไม่ผสมนะครับ

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 23:42:50 »
น้ำกล่นแบบไม่มีสีครับ

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 23:57:05 »
น้ำกลั่นไม่มีสี ถ้าหาไม่ได้ก็ น้ำจากเครื่องกรองน้ำ ro ก็ได้ พวกนี้ ตะกรันไม่ค่อยมีครับ

ปล. แต่เดี่ยวนี้น้ำยาหม้อน้ำที่ศูนย์ ปกติผสมมาเสร็จเลยนิ เติมอย่างเดียวพอ ?

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 00:51:55 »
ตอบคุณ KaIaK118

หนนี้ ผมไม่น้ำยา Type 1 ของ Honda แบบผสมมาแล้วครับ

ลองซื้อยี่ห้ออื่นมาขนาด 1 ลิตร แล้วต้องผสมน้ำครับ

แล้วถ้าน้ำจากเครื่องกรองน้ำตามบ้านธรรมดา
โดยไม่ใช่น้ำ RO ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 08:26:20 »
มีหลักว่าต้องเป็นน้ำสะอาดที่ ไม่มีสิ่งเจือปนไม่มีสารโลหะ ไม่มีหินปูน
เพื่อไม่ให้มีการเกิดตะกรันในระบบ ไม่เหนี่ยวนำให้เกิดสนิมในระบบ
ยิ่งสะอาดมากยิ่งดี แต่ไม่ได้เข้มงวดหนักชนิดว่าน้ำอื่นไม่ได้เลย

ที่ดี พอหาได้ไม่ยาก

1. น้ำกลั่น ทั้งหลาย (แต่จริงๆ ก็ยังอาจมีการปนเปื้อนได้ จากขั้นตอนการผลิต/ภาชนะเก็บ ก่อนบรรจุขวดขาย)
2. น้ำกรอง RO ซึ่งหาง่ายทั่วไป ราคาถูก  ก็น้ำดื่มที่ขายเป็นขวดทั้งหลาย ที่ไม่ใช่น้ำแร่
แม้กระทัั่งที่แจกๆกัน เช่น น้ำขวดแจกของปั๊มบางจาก ลองอ่านข้างขวดอีกครั้งก่อน

ส่วนน้ำกรองที่บ้านถ้าไม่ใช่เครื่องกรองRO คิดว่าอาจจะมีสารเจือปนมากกว่า
หาน้ำดื่มROดีกว่า หาง่ายราคาถูกอยู่แล้ว ยกเว้นรีบร้อนจำเป็นต้องเติมด่วนเลย

(คนรุ่นเก่า สมัยแต่เก่าก่อนน้ำหล่อเย็นยังใช้น้ำประปาเติมกันเลยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2017, 08:28:11 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 12:11:13 »
น้ำกล่นแบบไม่มีสีครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 12:18:18 »
ดูตัวน้ำยาหม้อน้ำใช้แบบไหน แบบผสมกับน้ำหรือแบบผสมแล้ว
ยกเว้น น้ำประปา
เติม น้ำกรองที่บ้าน ใช้แบบระบบ RO จะดีกว่า
เติมน้ำดื่มขายทั่วๆไป ยี่ห้อดีๆ เช่น น้ำดื่มสิงห์ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 15:11:22 »
ตามเม้น บนๆเลยครับ

ถ้าน้ำจากเครื่องกรองธรรมดาไม่แนะนำครับ เพราะยังมีแร่ธาตุในน้ำอยู่พอควร ไม่เหมือนน้ำ ro
ซึ่งพวกนี้เองที่ทำให้ เวลาเราต้มน้ำมันจะมีคราบตะกรันน้ำตาล เกาะตามภาชนะ

ยี่ห้อน้ำดื่มไหนก็ได้ ที่ใช้แบบ reverse osmosis จะดีกว่า อย่าไปเอาน้ำแร่มาก็พอ
(ถ้าจำไม่ผิด มี คูลลี่เฟรช คริสตัล มั้งที่แปะข้างขวดมาเลยว่า  ro )

ขอย้ำว่าไม่ใช่น้ำดื่มผลิตวิธีอื่นไม่ดีครับ ไม่ได้หมายความว่าต้อง ro เท่านั้น อันนี้พูดถึงแค่กรณี ลดคราบตะกรันเท่านั้น