ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 29 เมษายน 2017 //  (อ่าน 5212 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY
FM 105.0 ประจำวันที่ 29 เมษายน 2017

ข่าวคราวของรถในประเทศสัปดาห์นี้มาแบบตัดหน้าพี่น้องร่วมค่าย เมื่อ
Honda ประเทศไทยปล่อยกำหนดการเปิดตัว Mobilio Minorchange
มาแซงหน้า Jazz Minorchange

เราจะมาพูดถึงรถยนต์ไฟฟ้าในประเทศไทย กับความเป็นไปได้ และ
แนวทางนับจากนี้เป็นต้นไป ทั้งเรื่องของการผลิตรถยนต์ไฟฟ้า การผลิต
แบตเตอรี่ สถานีชาร์จ ราคา และประเด็นอื่นๆที่เกี่ยวข้อง

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122
2. Webboard : http://community.headlightmag.com/index.php?topic=58585.0
3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/1205219092920639

FM 105.0 MHz.
(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2017, 13:42:16 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
XC60 รุ่นใหม่จะเข้าไทยเร็วๆนี้ จะมาพร้อม plug-in-hybrid หรือเปล่าครับ หรือ รุ่น plug-in-hybrid มาช่วงประกอบมาเลเซียครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
ดูจากยอดขายของค่ายรถยนต์ต่างๆแล้ว พี่ว่าเศรษฐกิจปีนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ และตลาดรถกลุ่มไหนขยายตัว และกลุ่มไหนกำลังจะตายครับ

ออฟไลน์ Jenova

• Jr. Member
  • **
จริงไหม BMW Z5 จะมีแค่หลังคาผ้า และคาดว่าจะเปิดตัวเมื่อไรครับ ?

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากรู้ว่าถ้าสนอยากเป็นผู้จัดจำหน่ายรถ FCA Group (เช่น Fiat Jeep Chrysler ไม่นับ Maserati) ต้องใช้งบเท่าไร และ พี่จะอวยพรอะไรให้ผม
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ บางละมุง 1/3

• **
  • แค่คิดดี ทำดี ก็พอ
เครื่อง cla45 เป็นตัวเดียวกับcla250 ไหมครับ 
แล้วaudi tt เทียบกับclaได้ไหมครับ เทียบแบบรวมๆๆทั่ไปครับ
ฟิลลิ่งการขับขี่ ความประหยัด ความแรง ขอบพระคุณมากๆๆครับ

ออฟไลน์ Masave

• Newbie
  • *
Benz SLC จะเลิกผลิตจริงไหม ถ้าไม่เลิกรุ่นต่อไปจะมาปีไหนครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Driving assist ต่างๆใน Note จะมีโอกาสมาลงใน Teana, Sylphy บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ THUIO

ตามหารถMPV,Minivan งบ1ล้านบาท+- สำหรับพ่อบ้านมือใหม่ ใช้สำหรับขับไปทำงานและออกตจว.กับครอบครัว มีพ่อแม่ลูกและคุณตาคุณยายเดินทางไปด้วยเป็นบางครั้ง ความเร็วเดินทาง120+- เป็นไปได้อยากได้รถอายุไม่เกิน5ปี ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ madnug

15 พฤษภาคม นี้ e class ปรับเป็น plug in hybrid

พี่ jimmy คิดว่า จะมีการปรับปรุง option อะไรเพิ่มขึ้นบ้างไหมครับ นอกจากเปลี่ยนช่วงล่างเป็น Air matic

แล้วถ้าใช้ระยาว ถ้าให้พี่เลือก ตัวไหนเหมาะกว่าครับ ( E350e กับ E220d)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2017, 14:44:23 โดย madnug »

ออฟไลน์ TerngST

มีโอกาสที่ Honda จะใส่ honda sensing มาใน crv civic หรือ hrv  บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Harem

Altis รุ่นต่อไปที่ใช้โครงสร้าง Toyota TNGA มีโอกาศได้ช่วงล่างด้านหลังแบบมัลติลิงค์ไหมครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

พี่ว่าเราจะรณรงค์ตอบโต้คนที่ใส่ไฟท้ายสีฟ้าที่แสงมันจ้าแยงตามากๆยังไงดีครับ

เอาเป็นเจอใครใส่ไฟท้ายฟ้าๆเมื่อไหร่เปิดไฟสูงใส่เลยดีไหมครับ
ทำเหมือนๆกันทั้งประเทศ พวกที่ใส่อยู่จะได้เลิกใส่สักที ขับตามแล้วปวดตามากครับ

บางคันขับตามปวดตาเพราะไฟสีฟ้า พอแซงมาเจอไฟหน้า Xenon คุณภาพต่ำๆเข้าไปอีก
สร้างความเดือดร้อนให้เพื่อนร่วมทางมากเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Megalodon

สวัสดีครับคุณ J!MMY คุณเมธี

สอบถามความรู้หน่อยครับ เห็นรถกระบะรุ่นใหม่ๆ
ที่ใส่ล้อแม็คใหม่ ยางใหญ่ๆ เร่งแซงแรงๆ ควันดำเยอะๆ
รถเค้าไปทำอะไรกับเครื่องมาบ้างครับ เห็นวิ่งกันหลายคัน
แล้วอายุใช้งาน ความแข็งแรงทนทานจะเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ 14oct

• Newbie
  • *
ตอนนี้อยากหารถให้ครอบครัว4คน มีเงิน2ล้าน กำลังเล็งๆkia grand carnival ตัวล่าสุด
ไม่ทราบว่า. ช่วงล่างหรือการบำรุงรักษา
น่าคบอยู่ไหมหรือจะไปหาค่ายญี่ปุ่นดีกว่า
ส่วนตัวชอบ ขนาดในห้องโดยสาร
มีแนะนำไหมคับในงบ2ล้าน

ออฟไลน์ nipon_in

• **
* ขอความเห็นพี่จิมมี่หน่อยครับ กำลังจะเปลี่ยนผ้าเบรคเป็น Bendix METAL KING TITANIUM ใช้กับ All New D-Max 2.5 Hi lander 2 ประตู ปี2013 แทนเดิมติดรถ เพราะตั่งแต่กลางเดือนหน้าจะต้องเดินทางขึ้นเหนือเดือนละ 1-2 ครั่ง และต้องทำเวลาพอสมควร บางทีต้องวิ่งเส้น เถิง แม่สะเรียง แม่ฮองสอน ปาย บางเป็นครั่ง
* หนังสือ this is a รถ ตอนนี้หายซื้อยากแล้ว เพื่อนผมจะซื้อมาอ่านบาง ที่ร้านบอกหนังสือยังไม่ส่งมา (ที่ se ed โรตัส,Big C สมุทรสงคราม)

ออฟไลน์ SM.

Revo MC จะมาช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ cometz

• Newbie
  • *
เครื่อง 1.8 ฮอนด้าใหม่ จะได้เห็นเมื่อไหร่ มาพร้อมกับเทคโนโลยีอะไรบ้างครับ  :)

ออฟไลน์ korawithm

• Newbie
  • *
AUDI Q5 ของประเทศไทยมีระบบ Assist เหมือนตัวของต่างประเทศมั้ยครับ?
แบบพวก Audi pre sense city,Vehicle exit assist,Rear cross traffic alert,Collision avoidance assist

ราคาของตัวธรรมดาอยู่ที่เท่าไหร่เหรอครับ 
พอดีตอนไปงานมอเตอร์โชว์เห็นประกาศแต่ราคาตัวท็อป (3.89M)

ออฟไลน์ Buta

• Newbie
  • *
Colorado cab ltz ขับ2 ยกสูง my17
เวลาเลี้ยวเกิน120 รู้สึกบางครั้งเหวอไม่มั่นใจ
เปลี่ยนโช็คอะไรดีครับ งบ 20000

ออฟไลน์ VORA

สวัสดีครับ
เมื่อไรทีมงานจะได้ทดสอบ MG GS 1.5 ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ May_sj

• Newbie
  • *
1.นิสสันอัลมีร่า จำเป็นต้องเปลี่ยน น้ำมันเกียร์ตอน 40,000 กม. ไหมครับ ในคู่มือรถไม่ระบุ แต่มีคนแนะนำให้เปลี่ยน
2. น้ำมันเกียร์ ต้องใช้ของนิสสันหรือไม่ครับ ใช้ยี่ห้ออื่นได้ไหม (รถหมดประกันแล้ว) จะเข้าอู่นอก
3. มีอู่นอกที่เก่งรถนิสสันแนะนำไหมครับ บ้านอยู่แถว ดาวคะนอง-จอมทอง-พระราม 2

ออฟไลน์ warut_w

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องข่าวความคืบหน้า การมาทำตลาดของ รถไฟฟ้าจาก ค่าย Tesla ไปถึงไหนและครับ  มีความเป็นไปได้แค่ไหน ที่จะมาตั้งโรงงานผลิตในไทย
ขอบคุณครับ