ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นครับ ระหว่าง Mazda 2 กับ CX-3 diesel เครื่อง 1.5 ลิตร และเกียร์ของสอง  (อ่าน 9495 ครั้ง)

ออฟไลน์ ruu

• Newbie
  • *
สวัสดีทุกท่านครับ
ผมขอความเห็นครับ ระหว่าง Mazda 2 กับ CX-3 diesel เครื่อง 1.5 ลิตร และเกียร์ของสองรุ่น แตกต่างกันอย่างไรครับ
เนื่องจากต้องการรถที่ประหยัดน้ำมัน ทนทาน จึงเลือกระหว่าง diesel 2 ตัวนี้เห็นว่าเป็น 1.5 ลิตรทั้งคู่ แต่ไม่ทราบความแตกต่างเรื่องเครื่องยนต์ เกียร์ หรือการ setup ต่างๆของรถทั้งสองรุ่นครับ จึงอยากขอความเห็นจากรู้ว่า
1.) เครื่องยนต์ต่างกันไหม มีผลต่อความทนทานไหมครับ
2.) ผมสูง 180 cm. ห้องโดยสาร Mazda 2 ไม่เหมาะเท่า CX-3 หรือเปล่าครับ
3.) เรื่องความทนทานการใช้ในเมือง ออกต่างจังหวัดก็ไม่เกินปราจีนบุรีครับ ไม่ได้ลุยครับ และไม่มีของในรถมากครับ ควรเลือกรุ่นใด
4.) หากมีรุ่นอื่นเทียบเคียงที่ ประหยัด และทนทาน กรุณาแนะนำด้วยครับ
ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
1. เครื่องยนต์ ตัว CX-3 เหมือนจะเซ็ตให้แรงบิดเยอะกว่านิดนึงครับ เกียร์ไม่น่าจะต่าง
2. CX-3 ความสูงดีกว่าครับ ไม่นับ Ground Clearance นะ นั่นน้อย แต่ความโปร่งน่ะดีกว่า ส่วนความแคบก็อีกเรื่อง
3. จ่ายแพงกว่าเกือบเท่าตัว หน้าตาต่างกันนิดนึง ดีกว่าตรงท่าขับ เป็นคุณเลือกอะไรครับ ถ้าไม่กะจะเอาตัวทอป 2 อยู่แล้ว ส่วนต่างยิ่งเยอะหนัก ทอปชนทอปก็ยังห่างกันร่วมสี่แสน? ผมว่า CX-3 ตัวที่น่าซื้อคือตัวล่างสุด กะ 2.0S
4. ถ้าราคาพอๆ กะ 2 ก็พวก B-Seg ทั้งหลายครับ Jazz ใหม่ กว้างกว่าแน่ๆ ส่วนพอๆ กะ CX-3 ไม่น่าจะมีประหยัดเท่า

แต่ทนทานลุยได้ดีกว่า ก็ XV เลย หรือไม่ก็ข้ามไป PPV ตัวล่างๆ เครื่องดีเซลขับสอง ให้คุณได้ทุกตัวกับอรรถประโยชน์พอๆ กัน อย่าง MU-X นี่ แพงกว่าสักแสนได้ แต่กว้างกว่าบาน วิ่งทางไกลก็มี 14-15 กม./ลิตร (แต่ในเส้นทางที่ 2 ดีเซล น่าจะทำได้ราวๆ 20 กม./ลิตร)

หรือ CX-5 ตัวล่าง ไปเลยถ้าชอบมาสด้า ไม่ประหยัดเท่า 1.5D แต่กว้างกว่า ขับดีกว่าแน่ๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ rotaryman

ถ้าผมจะซื้อ CX-3 คงซื้อตัวเบ็นซินเท่านั้นครับ และผมคิดว่าตัวนี้น่าจะแรงกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ rtong

ที่จริงที่นั่งคนขับ  ไม่ได้ต่างกันมาก cx-3 ได้ที่ว่างเหนือศีรษะมากขึ้นนิด
ปัญหา 2 ที่บอกว่าเล็กอึดอัดนั้นเป็นที่นั่งผู้โดยสารตอนหลัง
ถ้ามองที่ขนาดเทียบราคา  ยังไง 2 ก็คุ้มกว่า
แต่ถ้าเอาอารมณ์  cx-3 ก็เหนือกว่านิดๆ

ออฟไลน์ Jacob

เครื่องดีเซลตัวเดียวกัน เกียร์เดียวกัน cx-3 ปรับจูนแรงบิดเพิ่มขึ้น

เรื่องประหยัดก็ต้องไปมาสด้าสอง ทั้งราคาค่าตัวที่ต่างกันสี่แสน อัตราการกินน้ำมัน (มาสด้าสองเคลมไว้ 23 โลลิตร ส่วน cx-3 21 โลลิตร(มั้ง) ใช้จริงมาสด้าสองประหยัดได้ถึง 30 โลลิตรเลย มี i-eloop อีก ชาร์ตแบตไว้ใช้สำหรับอุปกรณ์ไฟฟ้าต่างๆได้ช่วงสั้นๆ ลดภาระเครื่องยนต์ได้ประมาณ 10 % เอาเข้าจริงก็ไม่ช่วยไรมากเพราะบ้านเราเมืองร้อน ระบบทำงานได้แป๊บเดียวประมาณ 1 นาที แต่ cx-3 ไม่มี)

เรื่องห้องโดยสารตอนนหน้าไม่ต่างกันมาก ถึงแม้ cx-3 จะเบาะใหญ่กว่า นั่งสบายกว่าหน่อย แต่เรื่องความสูงไม่ต่าง ฝรั่งยังขับได้ ส่วนที่นั่งหลังก้ใหญ่ขึ้นมาไม่มาก ถ้า 180 มีปัญหาทั้งคู่

cx-3 ที่เก็บของใหญ่กว่าสองห้าประตู แต่เล็กกว่าสองซีดาน ขึ้นกับว่าต้องขนของประภทไหนก็เลือกรถให้เหมาะกับไลฟสไตล์ตัวเอง

ยาง มาสด้าสองเป็นยางประเภทอีโค่ แตกง่ายแต่ประหยัดน้ำมัน ตกหลุมหน่อยมีแฟ่บ แต่ไปเปลี่ยนยางใหม่ก็ไม่ถึงหมื่น ยางแค่ 15-16 นิ้วด้วยถูกกว่า ส่วนมาสด้ามีล้อ 16 กับ 18 แต่ยางที่ติดรถทนกว่า

ปล. ถ้ารถรุ่นอื่นระดับราคาเดียวกันแล้วประหยัดสู้ดีเซล 1.5 ได้ก็คงต้อง hybrid ไม่ก็รอ ford focus nimor change ว่าจะเอาเครื่อง eco boost มามั้ย ส่วนเครื่องดีเซล 1.5 คิดว่าค่ายอื่นคงไม่เอาเข้ามาเพราะราคาแพงไม่กล้าเสี่ยง อย่างมากก็เบนซิน 1.5 turbo ของ civic ใหม่ ซึ่งไม่รู้ประหยัดแค่ไหน อาจจะประมาณ 16-17 โลลิตร

เครื่องเบนซิน 1.5 ของ mg5 ก็ยังไม่รู้ว่าประหยัดแค่ไหน รอข้อมูลอยู่

ปล.2 ถ้าอยากได้ประหยัด นั่งสบาย อย่าลืมคิดส่วนต่างราคาไว้ด้วย ถึงเครื่องเบนซินทั่วไปไม่ได้ประหยัดแบบ 1.5ดีเซล แต่เหลือเงินไว้เติมน้ำมันได้เป็นแสนกิโลก็ไม่น่าจะต้องไปเน้นตัวเลขประหยัดน้ำมันมาก ยังไม่รวมค่าบริการหลังการขาย ค่าอะไหล่ ซึ่งแต่ละค่ายก็ต่างกันอีก

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
ซื้อ mazda2 ตัว5ประตู ใส่ล้อใหญ่ขึ้น ใส่ specer ประหยัดไป 400k เหอๆ

ออฟไลน์ nonp

CX3 เบนซินน่าจะจบกว่าครับ หล่อกว่า ออฟชั่นครบกว่า

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
CX-3 ดีเซลไม่แนะนำให้ซื้อ เพราะสิ่งที่ได้มาไม่คุ้มกับเงินที่จ่ายไป ถ้าจะเล่น CX-3 แนะนำ 2.0S ภายนอกเหมือนตัวท็อป ต่างแค่ระบบเตือนต่างๆนิดหน่อย ส่วน MZ2 ดีเซล สนับสนุน แต่ไม่ต้องรีบก็ได้ เพราะปีหน้า MZ2 ไม่โดนขึ้นภาษี

ออฟไลน์ thchalerms

ซื้อ มาสดา 3 ครับ แล้วไปยกสูงโดยใส่สเปเซอร์ สัก นิ้วครึ่ง ยางซีรี่ใหญ่ขึ้นหน่อย
จะลืม CX3 ทันที

ออฟไลน์ ruu

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ว่าแต่ปีหน้า Mazda 2 diesel ราคาไม่ขึ้นเพราะมาตรการใหม่หรือครับ

ออฟไลน์ nonp

มาสด้า 2 ยื่นขอเป็น Eco Car Phase 2 ครับ
ปีหน้าภาษีจะลดจาก 17% เป็น 14%

แว่วๆ มาว่าราคาจะไม่ปรับเพิ่มแต่จะเอาเงินไปเพิ่ม option ให้แทน
ลุ้นว่าไฟหน้าแบบญี่ปุ่น ทรงคล้ายๆ CX3 จะมาหรือไม่

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถึงจะไม่ได้ลุย

แต่เผื่อเที่ยวด้วยดีไหมครับ

ที่ท่องเที่ยวตาม ตจว. บ้านเรา บางทีทางก็ช้านชัน

บางรีสอร์ท แอบอยู่สุดซอย จนเป็นทางลูกรัง

รอยต่อถนนคอนกรีตกับลูกรังก็สู้งสูง

ผมเพิ่งเจอมาหยก ๆ เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ไปกาญจนบุรีมา

ไปเที่ยวไหน กันชนหน้าครูดตลอด

มีแผลทุกทริป

:'(

ออฟไลน์ Jacob

ท้องรถสูงกว่ามาสด้าสองแค่ 1.5 ซม. ผมว่าแทบไม่ต่าง
ถ้าจะลุยทางวิบากขนาดนั้นคงต้องกระบะ ไม่ก็ SUV แล้วมั้ง ยิ่งถ้าขับสี่ยิ่งดีเพราะมีติดหล่มกันง่ายๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โจทย์นี้ 2ดีเซลก็พอแล้วครับ ประหยัดเงินไปโคตรเยอะ
พ่อผมก็ชอบ CX-3 1.5 แต่ถ้าจะซื้อจริงๆผมให้เอา 2ดีเซลตัวล่าง 675แสน+ส่วนลดอีก คุ้มกว่าเยอะ
ถ้ามันเครื่อง 2.2 แบบ CX-5 มันจะน่าสนใจขึ้นเยอะเลย และถ้าไม่เหลือจริงๆ ชอบจริงๆซื้อไม่ลงครับสำหรับ CX-3 1.5 คหสต.

โจทย์อื่นก็ CX-3 2.0 , Mazda3 2.0 ดีเซลมันทนกว่าก็จริงแต่ไม่ได้พังง่ายๆหรอกครับ ใช้ๆไปเถอะ
ถ้าชอบประหยัดจบที่ Mazda2 1.5 ประหยัดทั้งเงินออกรถและการเติมน้ำมัน

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ซื้อ มาสดา 3 ครับ แล้วไปยกสูงโดยใส่สเปเซอร์ สัก นิ้วครึ่ง ยางซีรี่ใหญ่ขึ้นหน่อย

ซื้อ mazda2 ตัว5ประตู ใส่ล้อใหญ่ขึ้น ใส่ specer ประหยัดไป 400k เหอๆ

ผมเห็นคำตอบสองท่านนี้แล้ว อยากจะร้องไห้แทน Mazda จริงๆ - -"
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ patzahut

ผมเห็นคำตอบสองท่านนี้แล้ว อยากจะร้องไห้แทน Mazda จริงๆ - -"

+1 ครับ แต่มันคือเรื่องจริง ถ้าจะไป CX3 จบที่ 2.0 รุ่นย่อยตามสะดวกคุ้มกว่ามากครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

ติ่งมาสด้าอย่างผม

ยังคิดเลยครับจ่ายแพงกว่าเพื่อของเหมือนๆกันทำไมวะ

เป็นผมคงซื้อสองดีเซลขับ เอาตัวถุกสุดเลยใส่เบาะเรคาโร่สวยๆ
วางเครื่องเสียงดีๆ ใส่แมคสวย17"ยางดีๆสักชุดพอละ

ถ้าจะซื้อcx3 เบนซินผมซื้อCx5 ถุกสุดดีกว่า

ออฟไลน์ Redcliff

• Jr. Member
  • **
ถ้าวัดกันที่ราคาต่างกันแต่ได้เครื่องเดียวกันมันก็ดูไม่คุ้มครับ 2diesel จับไปแปลงร่างให้เหมือนCX-3ยังไงก็ไม่ได้ออพชั่นที่ติดมาอยู่ดี แพลตฟอร์มใช้ร่วมกันก็จริงแต่อะไหล่ก็คนละตัวอีก

ถ้าเน้นใช้งานจริงๆ นั่งแค่1-2คน เป็นผมก็ไม่รู้จะเอาCX-3มาทำไม แพงกว่าตั้ง4แสน แต่ถ้าชอบCX-3เห็นแล้วมันโดนแบบนั้นก็อีกเรื่อง

ถ้าพูดถึงเรื่องความทนทานอันนี้ยังตอบไม่ได้ว่าหลังจาก5ปีไปแล้วมันยังจะทนมั้ยเพราะรถมันเพิ่งออกมา ยังไม่มีใครฟันธงได้ แต่ว่าการใช้งานในเมืองและนอกเมืองเท่าที่สัมผัสดูผมว่ามันดีทีเดียว(2dieselไปขอยืมเขามาใช้) อัตราเร่งก็ดี มุมเลี้ยว พวงมาลัย ช่วงล่าง เซ็ตมาดีทีเดียว ผมเองยังอยากได้เลย ประหยัดโคตรอีกต่างหาก

เรื่องเกียร์น่าจะตัวเดียวกันครับ ส่วนเรื่องเซ็ตเครื่องต่างกันที่แรงบิดนิดหน่อย เอาเป็นว่า เครื่องเดียวกัน เกียร์เดียวกัน เซ็ตต่างกันนิดหน่อย ฉะนั้นความทนทานไม่ต่างกันหรอกครับ

สูง180เหมือนกัน ตอนผมขับ2ดีเซลก็ไม่มีปัญหานะ แถมผมอ้วนด้วย ก็ไม่มีอะไรติดขัดแต่ภายในมันแคบไปหน่อย

ออฟไลน์ delete

ถ้าผมกำเกินส่วนต่างสี่แสน อย่างน้ยต้องสูงกว่า(ลุยน้ำได้แบบ suv หรือครอสโอเวอร์)
กว้างกว่า ใช้สอยได้มากกว่า
ถ้าโจทย์แบบ(ผม)นี้
ผมไป กระสี่ประตู ออโต้ ตอบโจทย์ผมมากกว่า cx3
หรือฝืนเพิ่มตังค์ไปอีกแสนนึง ไปppv ก็ได้เบาะ7ที่นั่ง ก็ยังไหว
หรือเอาประหยัดน้ำมัน ผมไปxtrail hybrid ก็ยังดูคุ้มกว่า

ออฟไลน์ SM.

2 ดีเซลตัวล่าง อีกเสียงครับ

ส่วนจะ 4 /5 ประตู ก็แล้วแต่ชอบ

ออฟไลน์ Volta

Cx3 เป็นรถที่ต้องใช้อารมย์มาก่อนเหตุผลในการเลือกซื้อมันครับ คือต้องชอบจริงๆ

แต่ถ้าคิดตามเหตุผล ความคุ้มค่า 2 กับ 3 ดูจะคุ้มกับเงินที่จ่ายไปมากกว่าครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
1.5D ใน cx3 มันแพงเวอร์เกินไปจริงๆครับ ตอนนี้ มาสด้า 2 ส่วนลดทะลุ 60 -70k แล้วน่ะครับ ดีเซลตัวล่าง 675k ถ้าส่วนลด 60k ยอด 615k ผมว่าโคตรคุ้มเลยครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ให้เลือก 2 คันนี้  ผมว่า mazda 2  คุ้มค่า คุ้มราคากว่าครับ    ถ้าจะซื้อ mazda 2  แนะนำให้รอซื้อตอน minor change ดีกว่าครับ  จะได้ไฟล์หน้าแบบตัวญีุ่่น สวยกว่าครับ

I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ neung23

เอาคุ้ม อย่ามอง cx-3 เลยคับ ground clearance ก็ไกล้ๆกับรุ่นอื่น แค่ตำแหน่งที่นั่งขับมันสูงกว่า ออพชั่นดีกว่าถามว่าออพชั่นจำเป็นมั้ย ไม่เลยซักนิด

ราคาขนาด cx-3 ไปซื้อ mazda 3 แบบสบายๆเลยคับ

หลายท่านพูดถูก คนที่จะซื้อ cx-3 ถ้าไม่ชอบจริง โดนใจจัง ก็ต้องอารมณ์มาเหนือเหตผล ซึ่งผมจอง 2.0 SP ตัวท็อปไปแล้ว *-* ยัง งงๆ กับตัวเองอยู่เลย
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ ruu

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมหันไป m2 sedan หรือ hatch back ดีกว่าครับ