ผู้เขียน หัวข้อ: *** ปรึกษาหารถเงินสดในงบ 6 แสนบาทครับ (ยังไม่มีตัวเลือกในหัว) ***  (อ่าน 5868 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
คือตอนนี้มีน้องคนนึงที่ทำงานทำงานมาได้ 3 ปีเก็บเงินได้ 1 ก้อนอยากได้รถไว้ใช้ซักคันโดนที่ต้องเป็นการซื้อเงินสด ช่วยเลือกหน่อยครับว่ารุ่นไหนดี
เพราะไม่มีรุ่น.ดที่คิดไว้ในหัวเลย แต่คือมีงบเงินสด 6 แสนบาท หารถยนต์ใช้งานจะเป็นมือ 1 หรือมือ 2 ก็ได้ครับ (มือ2 ขออายุไม่เกิน 7 ปี)

โจทย์คือ วันปกติอยู่ใน กทม.ใช้รถไปกลับที่ทำงานชานเมืองไปในเมืองวันละ 30 โล วันหยุดเสาร์อาทิตย์ไปกลับต่างจังหวัด 200 โลครับ
ต้องการรถที่ดูแลรักษาง่าย อะไหล่ไม่แพงมาก จะเขาศูนย์หรือซ่อมอู่นอกแล้วจบไม่มีปัญหา การขับขี่ดีใช้ได้ในระดับความเร็ว 120-140
วันปกติใช้คนเดียว วันหยุดผู้โดยสาร 4-5 คน อยากได้รถที่นั่งเดินทางไกลๆแล้วไม่เมื่อยหรือเมื่อยน้อยที่สุด จะเป็นรถเก๋งเล็ก กลาง ใหญ่ หรือ PPV ก็ได้
แต่ไม่เอารถกระบะครับ กะใช้ 5-7 ปีภาพลักษณ์กลางๆ หรือจะดีมากๆก็ดีครับคิดว่ารุ่นไหนน่าจะเหมาหรือคุ้มเงินที่สุดในโจทย์แบบนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2017, 21:36:54 โดย F&O »

ออฟไลน์ CHANOM

เห็นว่าไม่ซีเรียสเรื่องรถมือสอง เราขอเชียร์เป็น C-Segment มือสองละกันนะคะ

ถ้าเน้นยี่ห้อตลาดก็ Honda Civic FB และ Toyota Corolla ประมาณปี 2014/15 น่าจะหาได้ประมาณห้าปลายๆ - หกต้นๆ นะคะ

แต่ถ้ายี่ห้อรองหน่อย Nissan Slyphy จะได้ปีใหม่ขึ้นมาอีก (ปี 15/16)  :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS
2024 Toyota Corolla Cross E-Hev Premium Luxury

ออฟไลน์ Tan Int

มือ 1 ไป City/Jazz S AT หรือ Vios J AT ครับ หรือไม่ก็ Swift RX-II แต่รายหลังเครื่องเล็กออปชั่นเต็ม
มือสองไป FB 1.8/Altis 1.8 2012 หรือ Mazda3 2.0 BL ก็ดี คันหลังนี่น่าจะเหมาะกับโจทย์เดินทางไกลแล้วเหนื่อยที่สุด ความคิดส่วนตัวผมนะ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ gorilla

มือ 1 Mazda 3 ตัวล่างสุดครับ  ผ่อนอีกนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ GOBBS

นั่ง 4-5 คน เดินทาง 200โล ยังไงต้อง C seg แล้วละครับ
ถ้าให้เลือกคงจิ้ม civic FB 1.8 ตกรุ่นแล้วราคาก็ตกไปเยอะหน่อย 6แสนน่าจะพอหาได้แบบเหนื่อยนิดนึง
แต่เป็นรถที่ดูจะปัญหาน้อยหน่อย และกำลังเครื่องน่าจะ ok. อยู่นะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
มือสอง civic fb หรือ altis esport รถใหม่ vios e (หักส่วนลดแล้วพอ ๆ กับราคาตัว j)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2017, 22:49:26 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

มาวิเคราะห์โจทย์กันสนุก ๆ เล่น ๆ พร้อมความเห็นส่วนตัวนะครับ

วันปกติอยู่ใน กทม.ใช้รถไปกลับที่ทำงานชานเมืองไปในเมืองวันละ 30 โล วันหยุดเสาร์อาทิตย์ไปกลับต่างจังหวัด 200 โลครับ

แสดงว่าใช้วันปกติ ไม่เยอะ แต่เสาร์อาทิตย์ขับประมาณ 200 โล อย่างนี้ คหสต. พวก ECO CAR น่าจะตัดออกไปก่อน เพราะทาง ตจว. ที่ดีควรจะได้รถใหญ่นิดนึง เครื่องแรงนิดนึง เวลาแซง จะได้สบายใจ รถที่ควรจะตอบโจทย์เฉพาะข้อนี้ น่าจะ 1500 UP อาจจะได้ 1400 บ้าง แต่ต่ำกว่านี้ แรงม้าก็ต่ำ เวลาออก ตจว. มีลุ้นเยอะ

ต้องการรถที่ดูแลรักษาง่าย อะไหล่ไม่แพงมาก จะเขาศูนย์หรือซ่อมอู่นอกแล้วจบไม่มีปัญหา โจทย์แบบนี้ ตอบได้ 2-3 ยี่ห้อ คือ TOYOTA HONDA อาจจะ NISSANด้วย
MAZDA อะไหล่แพงไปนิดนึง ส่วนยี่ห้อรอง ๆ มาก็อาจจะเจอปัญหาศูนย์บริการ

การขับขี่ดีใช้ได้ในระดับความเร็ว 120-140  แสดงว่าขับเร็วพอควร และต้องการรถที่ดีในระดับความเร็วนี้ ดังนั้น คำตอบข้อนี้ ออกมาที่ C Segment เลย

วันปกติใช้คนเดียว วันหยุดผู้โดยสาร 4-5 คน อยากได้รถที่นั่งเดินทางไกลๆแล้วไม่เมื่อยหรือเมื่อยน้อยที่สุด  ยิ่งเพิ่มข้อนี้ต้อง C Segment หรือใหญ่กว่า ยิ่งเอามารวมกับข้อการขับขี่ 120-140 รถพวก 1500 ปกติ น่าจะเอาไม่ค่อยไหว ส่วน 1600 มีลุ้น 1800 up ก็แรงได้ใจมาอีก

จะเป็นรถเก๋งเล็ก (ตอบโจทย์ไม่ครบ ) กลาง ใหญ่ หรือ PPV ก็ได้ น่าจะตอบโจทย์ครบกว่า

แต่ไม่เอารถกระบะครับ กะใช้ 5-7 ปีภาพลักษณ์กลางๆ หรือจะดีมากๆก็ดีครับ

น่าจะจบ  ที่ CAMRY 2.0  ALTIS 1.8 CIVIC 1.8 SHYPHY 1.8  ถ้าเป็นมือ 2

คิดว่ารุ่นไหนน่าจะเหมาหรือคุ้มเงินที่สุดในโจทย์แบบนี้ครับ

ส่วนมือ 1 ถ้าจำเป็นและอยากได้ น่าจะจบที่ CITY & VIOS

แต่ หกแสนนี่ ตอบโจทย์ยากเพราะถูกจำกัด ตอนนี้มือ 2 ราคาถูกเยอะ ต้องลองหาดู

ออฟไลน์ boyyyy

คัมรี่แน่นอนที่สุด

ออฟไลน์ ABUSEz

อ่านแล้วผมคิดถึง vios, city มือ1 ไม่งั้นก็ไป altis โฉมปัจจุบันก่อน mc มือ2 เห็น5แสนกลางๆหลายคันอยู่ครับ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
ไป Accord G8 ไม่ก็ Camry ไปเลยครับ..นั่ง 4-5 คนสบาย..ขับทางไกลนิ่งๆ ไม่เมื่อยเลย  8)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เท่าที่นึกออก   

เชียร์พัลซ่า   หรือ  ซิลฟี่   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Carrera

เอาที่เคยขับมาสองคันนะครับ ในงบประมาณนี้   Camry ACV40 2.4v vs Altis Esport

Camry เท่าที่ขับบ่อยๆยังไม่ประทับใจพวงมาลัยไฟฟ้าครับ  ภาพลักษณ์อาจจะดี  แต่ส่วนตัวผมคงไม่เอา  ผมว่าหา Altis Esport 2014 
น่าจะดีกว่า ถ้าจะเล่นพี่โต  ฟีลลิ่งพวงมาลัย Altis เซตมาดีกว่ามากครับ ถ้าเทียบกับ Camry 
Altis เบาหวิว ในเมือง แต่ให้ความแน่น นิ่ง เวลาใช้ความเร็วเดินทาง  (ข้อเสียนิดนึงคือตอนขับช้าๆถอยจอด จะต้องหมุนเยอะหน่อย ทดมาไม่ดี)
Camry ในเมืองก็ไม่เบา พอทางไกลก็มีระยะฟรี  ไม่นิ่ง ไม่แน่น เท่าไหร่ครับ

รวมถึงการตอบสนองของคันเร่ง เกียร์  ความฉลาดมันค่อนข้างต่างกันพอสมควรครับ  5 AT ก็จริง แต่ผมว่า CVT ใน Altis ขับสนุกตามเท้ามากกว่าครับ

ช่วงล่าง Camry Relax กว่าให้ความรู้สึกหนักแน่นกว่า  ถ้าเป็นคนนั่งจะรู้สึก  แต่พอมาเป็นคนขับแล้วเจอฟีลลิ่งพวงมาลัยแย่ๆ เลยทำให้หลอกความรู้สึกว่ารถมันไม่ค่อยจะเกาะครับ

ออฟไลน์ seeker

ถ้าหมดงบ 600k นี่แล้ว ยังจะมีงบซ่อมบำรุงไหมครับ
ถ้ามีก็ซื้อ มือ 2 ราคา 500k เผื่อเอาไปทำอีกสัก 50k เก็บไว้อีก 50k เผื่อไม่จบ
รถก็ mazda 3, civic fb, altis ปีใหม่ๆหน่อย

แต่ถ้างบสุดแค่ 600k ก็ honda jazz, city หรือ vios ครับ
ผมยังเชื่อว่าเครื่อง 1500 เดินทางตจวได้อยู่

ออฟไลน์ Boyja

มือ 1 City รึไม่ก้อ Vios (เครื่อง 1500 สำหรับ ตจว ก้อพอไหวนะครับ) ถ้ามือ 2 เชียร์ ALTIS ครับ  8)

ออฟไลน์ tnp_super

เทียน่ามือสอง

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
แนะนำมือ2 ครับ หาที่ปีใหม่ๆ (ไม่เกิน5ปี) ได้ Camry, Accord เลยครับ ไม่ก็หา Corolla, Civic สีแสนกว่าๆ มีเงินเหลือเติมน้ำมันอีกครับ

ออฟไลน์ Por SC

• Newbie
  • *
เทียร์น่า J32 หรือ แคมรี่ ACV41 จัดปายครับ ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Altis มือสองครับงบได้รถไม่น่าเกิน 4 ปีไม่เกิน 5 แสน เหลืออีกแสนไว้เก็บงานกับเติมน้ำมัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SM.

เลือก B หรือ C segment มือ2 ดีมั๊ยครับ เอาพวก City Vios หรือ Civic Altis ก็ได้ แล้วแต่ชอบ

ถ้ามือ1 ก็ 2 เบนซิน ครับ

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
ขอเสนอนะครับ

1. จขกท.ต้องใช้รถทำงานทุกวัน วันละ30กม. และเป็นรถคันแรก
ตอบ : เพราะฉะนั้นตัดรถมือ2 ไปก่อนเลยครับ เพราะมันมีอะไรจุกจิกกวนใจตามมาได้เสมอ เราไม่รู้พื้นฐานรถเดิมเลย เกิดจำเป็นต้องจอดซ่อม เข้าอู่ เสียการเสียงานแน่ๆ เอามือ1ครับ อย่าไปมองมือ2ให้ปวดหัว ถ้ามีธุระเยอะที่ต้องใช้รถประจำและเป็นรถคันแรก
อีกอย่าง อาจเกินงบได้ง่ายเพราะต้องมีค่าซ่อม ค่าประกัน อื่นๆตามมา
แต่รถมือ1 ส่วนใหญ่แถมประกันชั้น1มาให้แล้ว ขับอย่างเดียว เข้าศูนย์ตา่มระยะ
ยิ่งถ้าต้องเดินทางไกลอาทิตย์ละ 200 โล มือสองยิ่งไม่น่าไว้วางใจในช่วงแรกๆครับ
สรุป เลือกมือ1ป้ายแดงไว้ก่อนครับ

2. ต้องขับไปทำงานทุกวันวันละ30กม. แถมต้องเดินทางไกลทุกอาทิตย์ 200 โล
ตอบ : เลือกที่ประหยัดน้ำมันเลยครับ 1500 cc หรือ eco car ก็ได้
พวก 1500 ซีซีหรือ eco car ขับ200โลทุกอาทิตย์นี่ชิลๆเลยครับ ไม่ได้ขึ้นเขา ใช้งานหนักอะไร แค่นี้สบายมาก แถมค่าบำรุงรักษาเข้าศูนย์ สบายกระเป๋าครับ
ประกันก็ถูกกว่า ภาษีรายปีก็ถูกกว่า ซ่อมก็ถูกกว่า น้ำมันก็ประหยัดกว่า รวมๆระยะยาวคุ้มสุดคุ้ม
ตัวเลือกมีอะไรบ้าง
- Vios,City ,Jazz, Yaris, Mazda2,Attrage,mirage,Swift ,Ciaz, almera, note, เป็นต้น

3. จขกท. ออกแนวขับเร็วนิดๆ 120-140 กม./ชม. + ต้องการที่นั่งกว้างขวางหน่อย เพราะมีคนนั่งด้วย เป็น 4-5 คน เดินทางไกลไม่เมื่อย
ดังนั้น ตัด Mazda2 ออก เพราะที่นั่งแคบ
ตัด swift,attrage,mirage,ciaz,almera,note ออก เพราะคงไม่ตอบสนองความ need ความเร็วสูง 120-140 กม./ชม.รวมถึงอัตราเร่ง ตามต้องการของจขกท. จริงๆมันขับได้ แต่เหนื่อยหน่อยนะครับ ที่ความเร็วสูงแบบนั้น (แถม swift นี่ช่วงล่างกระด้าง ค่อนไปทางแข็ง กระเทือนพอสมควร คนนั่งหลังนานๆไกลๆคงไม่ชอบแน่)
ดังนั้น ตัวเลือก จะเหลือ Vios , city, Jazz

4. ต้องการรถที่ปัญหาไม่เยอะ ดูแลรักษาง่าย อะไหล่ไม่แพง
 Vios หรือ City หรือ Jazz ตอบโจทย์ทั้งคู่ครับ

5. สุดท้าย งบ 6 แสนบาท
ก็จะได้
1. Vios J AT = 609,000 บาท หรือ
2. City S AT = 589,000 บาท หรือ
3. Jazz S AT = 594,000 บาท
ส่วนตัว คิดว่า Vios J AT เกินงบไปหน่อย และ spec ก็ไม่ได้ดีไปกว่า City หรือ Jazz เท่าไหร่ บางอย่างด้อยกว่าด้วยซ้ำ
ถ้างบจำกัดจริงๆ ตัด vios ทิ้งไปครับ (เว้นแต่ได้ของแถมเยอะ ส่วนลดเยอะ มีศูนย์ใกล้บ้าน หรือชอบ Toyota มี connection เป็นการส่วนตัว)
เหลือ City กับ Jazz
- ถ้าชอบความเอนกประสงค์ ใส่ตู้ก่อนประกอบได้ ใส่ของยาวๆ กีตาร์ ขนของย้ายของบ่อย มีรถเข็นนั่งคนป่วย มีกีตาร์ ชอบทำสวน แนะนำ Jazz ครับ มันเอนกประสงค์จริงๆครับ จุดเก็บของในรถมีมากมาย ที่นั่งตอนหลังไม่ได้แคบเลย แต่ว่าเบาะนั่งหลังไม่สบายเท่า city เท่านั้น แต่ Jazz จะ MC เร็วๆนี้แล้ว ซื้อมาก็ตกรุ่นไปนิดหน่อย และอาจเสียดายอะไรดีๆที่จะตามมา แต่ก็ได้ส่วนลดเยอะ ตอนใกล้ MC
- ถ้าไม่ได้เน้นขนของอะไรมากนัก city ก้ดีครับ เพราะเพิ่ง MC หมาดๆ อย่างอื่นไม่มีอะไรน่ากังวล

สรุปครับ
เป็นผม บริบทแบบนี้ ข้อจำกัดแบบนี้
จบที่ City S AT 589,000 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2017, 11:31:55 โดย TNN »
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ Vipvipvip

Toyota altis 1.6G โฉมปัจจุบันก่อนไมเนอร์ครับ คุ้มสุดๆ ราคาไม่ถึง6แสน

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบมากๆนะครับ ผมเปิดเว็ปให้น้องอ่านแล้วตอนนี้น้องเริ่มมีตัวเลือกในใจแล้ว
เดี๋ยวจะลองไปดูตามที่ทุกท่านแนะนำนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Prius มือสอง ละจะติดใจ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Accord G8 2.4 MC
Camry ACV40 2.4G MC
Teana J32 250XV MC

ออฟไลน์ tvm

ไม่รู้เรื่องรถ ไม่มีแม้ความต้องการว่ารถอะไร ขนาดไหน ใหม่เก่า ฯลฯ
เอาที่สบายใจและตามงบก็โตต้ายาริส ไม่ก็ฮอนด้า (อยากแนะให้เพิ่มงบให้ได้ถึงแจ้ส ซิตี้ แล้วต่อรองหรือซื้ออัลติเมทแคร์ ประกันตัวรถเพิ่ม 2ปี รวมเป็นประกัน 5ปี สบายใจยาวๆ)

เอาจริงๆ นะ รถอีโค่ไปขึ้นดอยโน่นนี่นั่นกันก็ได้ วิ่ง 1-200 กม. จิ้บๆ ครับ
ภาพลักษณ์ รถพวกอายุ 2-3 ปี มันก็ไม่ได้ว่าจะดูดีเด่อะไรขยนาดนั้น ตรงข้าม รถบ้านๆ อย่างอัลติสหน้าหมู สภาพเดิม กริ้บๆ สีและผิวรถเนียนมัน ผมว่ายังดูภาพลักษณ์ดีกว่าแคมรี่ ACV40 สภาพโทรมๆ เลยนะ

ถามคนชอบรถก็ไปกันหลากหลาย แต่เอาแค่ตามงบผมแนะนำแค่นี้ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Altis 2014
1.6G, 1.8E, 1.8Esport
ต่ำกว่า 6 แสน หา Esport ยากนิดนึงแต่ก็หาได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ J_Serie5

Toyota camry 2.0G มือ2 ปี2013 แต่ถ้าไม่รีบใช้รถ ให้รอปีหน้า พอcamry ตัวใหม่ออกมา คุณก็จะซื้อ camry ตัวเก่าได้ถูกลงอีกครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมคิดถึง Suzuki Ciaz แฮะ รถมือหนึ่งอยู่ในงบหกแสนพอดี แต่จะรับเรื่องอัตราเร่งได้หรือป่าวก็ขึ้นอยู่กับคนซื้อแล้วล่ะ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ PunTam

รถใหม่ จะได้ Honda Jazz และ City ตัวล่างๆ แต่อุปกรณ์ครบๆเลยครับ
รถมืองสอง ได้ตั้งแต่ Civic FD Nissan Sylphy ครับ