ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 13 พฤษภาคม 2017 //  (อ่าน 5779 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY
FM 105.0 ประจำวันที่ 13 พฤษภาคม 2017

พูดคุยข่าวคราวของวงการรถยนต์กันเหมือนเช่นเคย กับ DR!VE by JIMMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น FM 105.0 รถเปิดตัวใหม่ในประเทศ
สัปดาห์นี้เป็น Honda Mobilio Minorchange และ BMW 330e M Sport
รุ่นประกอบในประเทศ สำหรับคิวเปิดตัวรถในสัปดาห์หน้ากับ Mercedes-Benz
E 350e Plug-in Hybrid ที่คาดว่าน่าจะมากับช่วงล่างถุงลม Airmatic

ในตลาดโลกมีการเผยโฉมของ Honda Jazz (หรือ Fit ในญี่ปุ่น) Minorchange
มาพร้อมการปรับดีไซน์ด้านหน้า ไม่ว่าจะเป็น กระจังหน้า กันชนหน้า ไฟหน้า
ไฟท้าย และ กันชนหลัง

DR!VE and Talk : MG GS 1.5 Turbo 7DCT

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122
2. Webboard : http://community.headlightmag.com/index.php?topic=58853.0
3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/1221567067952508

FM 105.0 MHz.
(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2017, 13:26:44 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้าปวดถ่ายหนักบนทางด่วนที่รถติดแล้วคิดว่าไม่น่ารอดแน่ๆ เราควรหาทางออกให้ปัญหานี้อย่างไรครับ มีอะไรเป็นอุปกรณ์ในการช่วยชีวิตได้บ้าง

ออฟไลน์ Stp

เรื่องไฟหน้า LED พิฆาตของ Fortuner ที่คุณ J!MMY เคยบอกว่าทาง Toyota รับทราบแล้ว และสามารถให้ลูกค้าเข้าไปปรับตั้งโคมได้นั้น

ไม่ทราบว่า Toyota เขาเรียก Alert กับศูนย์บริการให้ปรับตั้งลูกค้าทุกคน หรือแค่ใครบอกก็ปรับให้ ใครไม่บอกก็ปล่อยผ่านไปครับ เพราะดูเหมือนจำนวนยอดขายที่มากทำให้ปัญหาเหมือนจะไม่ได้น้อยลงเท่าไรเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!
ตอนนี้ต้องรับหน้าที่ดูแล Mercedez Benz 560SEL W126 ต่อจากคุณพ่อครับแล้วเจอปัญหาเรื่องสนิมที่เริ่มเกิดที่ตัวถังและสีรถไม่ดีเท่าเดิมแล้วเลยคิดว่าจะทำสีใหม่ครั้งใหญ่ เลยอยากถามพี่ ๆ อยู่ว่าจะยอมจ่ายแพงให้ร้านทำสีถอดทุกชิันส่วนแล้วทำสีทั้งคันและซ่อมตัวถังไปพร้อมกันรวมทั้งจัดการอาการ Sunroof รั่วไปพร้อมกันเลย ควรเตรียมเงินไว้เท่าไหร่ดีครับแล้วควรทำระดับนี้เลยดีไหมหรือมีคำแนะนำอื่น ๆ ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ปล. ไม่อยากขายคันนี้เพราะคันนี้คุณพ่อคุณแม่นั่งสบายครับ
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ UpToGu

สวัสดีครับพี่ๆ อยากทราบว่าถ้า benz e class w124 สภาพสมบูรณ์ พอสู้ช่วงล่างของ d segment สมัยนี้ได้ไหมครับ ที่บ้านอยากซื้อไว้ เป็นรถสะสมเพราะชอบอะครับ

ออฟไลน์ Megalodon

• Sr. Member
สวัสดีครับ เมืองไทยควรจะมีทางด่วนช่องพิเศษหรือถนนเส้นไหนที่ไม่จำกัดความเร็วรถไหมครับ
อาจจะเก็บค่าผ่านทางแพงหน่อยสำหรับคนที่รีบด่วนมากๆหรืออยากลองรถที่ไม่ใช่สนามแข่ง
โดยห้ามขับต่ำกว่า 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ boycatbay

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
- สาเหตุที่ BMw ยังไม่ใส่ระบบเบรกอัตโนมัติมาแบบ Benz ในรถสำหรับตชาดคนไทยคืออะไรครับ
-พี่จิมมี่ มีแผน ทดสอบ S90หรือ XC90 รุ่นดีเซล ไหมครับ
ขอบคุณครับ
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ JudasPl2iest

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ อยากทราบเรื่องข่าวของ Mazda CX-5 ที่มีข่าวว่าจะทำ 7ที่นั่งครับ ว่าใช่ตัวเดียวกันกับข่าว CX-8 ไหมครับ
และช่วงราคาเพิ่มจากเดิมเท่าไหร่ที่สำคัญจะเข้าไทยไหมครับ
ถ้า CX-5 7ที่นั่งเป็นข่าวลือผมรบกวนถามช่วงราคาและการนำเข้ามาจำหน่ายในไทยของ CX-8 แทนครับ

ออฟไลน์ Thanan

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

suzuki grand vitara ยังน่าเล่นมั้ยครับ
ถ้าจะเล่น ตัวmc กับตัวก่อน ต่างกันเยอะมั้ยครับ
อัตราเร่ง อะไหล่ สิ้นเปลือง ยังน่าคบหามั้ยครับ
วิ่งเข้าเมืองบ้าง เข้าป่าบ้าง ปัจจุบันใช้
sx4 (แคบไป) สลับกับ w202 ครับ (เตี้ยไป)

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ yongan

• Jr. Member
  • **
ขอสอบถาม ความเห็นของพี่ ต่อ  bmw x 1 ดีเซล โฉมใหม่  ว่า ขับดี ขับสนุกมั้ย ตลอดจนการบำรุง ดูแลรักษาว่า

จุกจิกมั้ยครับ    ...   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ peretto

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
1.พอดีได้พาคุณภรรยา ไปขับ mazda 3 top 1.19 แล้วเกิดความชอบในระบบด้านความปลอดภัยต่างๆ ของตัว mazda 3 มีคำแนะนำต่างๆ มั้ยครับ
2. mazda 3 hatchback vs sedan ตัวไหนคุ้มค่ามากกว่ากัน บางครั้งมีพ่อแม่นั่งไปด้วย

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2017, 14:16:37 โดย peretto »

ออฟไลน์ ADAPTER

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ข้อถามเป็นข้อมูลครับ
เกียร์ Power Shift ใน Ford Focus ตัวดีเซล ทำไมไม่เจอปัญหาแบบ ใน Ford Focus ตัวใหม่ หรือ ใน Ford Fiesta ครับ?
ส่วน Volvo เช่น V50 รุ่นก่อน ที่ใช้เครื่องเดียวกับ Ford ที่เป็นเกียร์ Power Shift มีปัญหาเหมือนกันมั้ยครับ?

ออฟไลน์ FlyMe

ขอสอบถาม ความเห็นของพี่ ต่อ  bmw x 1 ดีเซล โฉมใหม่  ว่า ขับดี ขับสนุกมั้ย ตลอดจนการบำรุง ดูแลรักษาว่า

จุกจิกมั้ยครับ    ...   ขอบคุณครับ
X1 F48 M sport 1.8d  ดีเซล 2.0 ltr. เหมือนที่วางใน 320d, 520d แต่ทำไมจูนให้ม้าน้อยลงเหลือแค่ 150  hp จะมีผลให้เครื่องทน อายุใช้งานนานขึ้นไหม?  ตัวนี้วางขวางขับหน้า ใช้เกียร์ aisin 8 speed จะใช้ดีเหมือน ZF?

ออฟไลน์ zman

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ  ขอสอบถามว่า ถ้าเทียบช่วงล่างระหว่าง Volvo XC90 T8 กับ BMW X5 40e เป็นอย่างไรบ้างครับ ตัวไหนเด้งกว่า ? กระชับกว่า ? ถ้านั่งแถว 2 ตัวไหนจะนั่งทางไกลสบายกว่าครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2017, 14:28:46 โดย zman »

ออฟไลน์ Monchai_dum

• Newbie
  • *
Honda CRV G1 ครับ รบกวนแนะนำยาง (เงียบ/เกาะ) แล้วก็ผ้าเบรกครับ (ขับ 80-120)

ออฟไลน์ Harem

altis 2014 ผ้าเบรคหลังเหลือ2มิล ผ้าเบรคหน้าเหลือ7มิล ทำไมหลังกินเยอะกว่าหน้าครับ ปกติไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2017, 14:33:26 โดย Harem »

ออฟไลน์ deathsheep

Toyota ทำพลาดอะไรตลาดประเทศไหนหรือเปล่าครับ  ถึงปล่อยให้ยอดขายทั่วโลกโดน Volkswagen แซงนำไปได้

ออฟไลน์ Nikle_pk

สอบถามครับ

ภาษีรถประตูสไลด์กับ ประตูเปิดทั่วไป
เท่ากันไหมครับ ทำไมรถประตูสไลด์ถึงมีมาน้อย

และ suzuki จะนำ Solio เข้ามาจำหน่ายจริง
ไหมครับ ถ้ามาประมาณเมื่อไหร่ครับ ผมกำลังว่าจะขาย march พอดี ถ้า
Solio มาแน่ จะได้รอก่อนน่ะครับ ชอบมากครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ rtong

ทำไมค่ายรถจึงไม่ดปิดตัวรถพร้อมกัน
เช่น honda ที่เปิดตัว  Mobilio ห่างจาก Jazz แค่ไม่กี่สัปดาห์
รวมกันงานเดียวได้ไหม

cvt ของ civic น่าเบื่อมากมั้ยครับเวลาขับ (สนใจแต่ว่าหารถเสทแถวๆบางนาไม่ได้เลย )

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
สอบถามหลักการซื้อรถพี่จิมมี่กับพี่เมธีครับว่าเวลาเลือกซื้อรถยนต์ พี่ๆชอบเลือกซื้อตั้งแต่เปิดตัวใหม่ๆหรือชอบซื้อตอน MC กันครับ

เพราะเหตุค่ายรถยุคนี้มักจะมีเพิ่มลดๆออฟชั่นอยู่ตลอด บางรุ่นเปิดตัวมาออฟชั่นโอเคไปๆมาๆปรับลดออฟชั่นซะงั้น

บางรุ่นเปิดตัวมาออฟชั่นน้อยพอปรับเพิ่มเยอะจนคนซื้อก่อนอยากจะร้องไห้ เลยไม่รู้ว่าจะซื้อก่อนหรือหลัง MC ดี

ออฟไลน์ zoe_win

• Newbie
  • *
กำลังจะชื้อรถ ดู cx60 กับ cx90 ความแตกต่างมีอะไรบ้างคับ ใช้ความเร็ว80-160 นั่ง2-5คน และ เรื่องที่ควรระวัง ด้วยคับขอบคุณคับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
สวัสดีพี่จิมมี่และพี่เมธีครับ
พอดีจะไปญี่ปุ่นอาทิตย์หน้า
มีรถอะไรที่ญี่ปุ่นที่แบบว่า พอห็นตัวจริงปุ๊บ ต้องรีบเก็บภาพมาให้ได้มั่งครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

สอบถามครับ

ภาษีรถประตูสไลด์กับ ประตูเปิดทั่วไป
เท่ากันไหมครับ ทำไมรถประตูสไลด์ถึงมีมาน้อย

และ suzuki จะนำ Solio เข้ามาจำหน่ายจริง
ไหมครับ ถ้ามาประมาณเมื่อไหร่ครับ ผมกำลังว่าจะขาย march พอดี ถ้า
Solio มาแน่ จะได้รอก่อนน่ะครับ ชอบมากครับ

ok เลย ผมจะรอตามที่พี่จิมมี่ แนะนำครับ

ปีหน้าก็ปีหน้า