ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกรถร้าวครับ ช่วยทีครับ หินกระเด็นใส่ อยากเตือนพี่ๆเพื่อนๆครับ  (อ่าน 11649 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
กระจกรถร้าวครับ ช่วยทีครับผม โดนหินกระเด็นใส่
จากการขับรถวันนี้เองครับ เมื่อช่วงเวลาประมาณเที่ยงๆ กำลังขับไปต่างจังหวัด ออกไปทางตะวันตก เส้นที่มีรถบรรทุกและรถอ้อยวิ่งเยอะมาก
ขับไปเฉยๆความเร็วประมาณ90 มีเสียงดังโบ๊ะ เหมือนเสียงบีบขวดน้ำอ่ะครับ พอหันไปข้างๆจะมองกระจกข้าง มาเป็นทางเลยครับ จอดเลย
แล้วลงมาดูปรากฏว่า น่าจะเป็นหินจากรถบรรทุกขันหน้า ซึ่งตามกันไกลมากนะครับ 50-100เมตรได้ ด้วยตัวเองเป็นคนที่รู้ชื่อเสียงเรื่องตามรถบรรทุกในต่างจังหวัดอยู่แล้ว
จึงเว้นระยะห่างพอสมควร แต่ปรากฏว่าไม่รอดครับ เป็นรอยเจาะลงไปเลย ไอเราก็กลัวสิครับ เพราะรอยมันเริ่มวิ่ง จะขับกลับกรุงเทพก็กลัวเลยเข้าศูนย์Hondaแถวนั้นเช็คก่อน ช่างบอกไม่มีปัญหาครับ ไม่แตกระหว่างทางแน่นอน เพราะมันเป็นกระจกสองชั้น แต่รอยมันจะวิ่งจนสุดขอบ
โทรเคลียประกันกับบริษัท ว. ได้เรื่องว่านัดบริษัทประกันเข้าเคลมที่ศูนย์เลย แต่ศูนย์บอกว่าอะใหล่จะมา วันเสาร์นี่สิครับ อีกหลายวันเลย รอยวิ่งจนสุดแน่ๆ
โทรเช็คราคาเบิกอะใหล่ก็ประมาณหมื่นกลางๆ กระจกหน้าทั้งบานรวมอุปกรณ์และฟิล์ม เปลี่ยนสองวัน

อยากถามพี่ๆว่า มันสามารถทำให้ศูนย์เบิกอะใหล่ด่วนให้เราได้ไหมครับ ใจไม่ดีเหมือนกันกับการใช้รถที่รอยกระจกแตกอยู่ระดับสายตาพอดีเลย
อยากเตือนพี่ๆเพื่อนๆไว้นะครับ ขับต่างจังหวัดถ้าเป็นไปได้ อย่าตามรถบรรทุกใกล้มากๆนะครับ หลบได้หลบสะ ผมระวังมาตลอดก็ยังโดนจนได้

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
มันไม่แตกแน่นอนครับ กะจกสองชั้น ลองจำชั้นในดูได้ว่ามีรอยเหมือนชั้นนอกหรือป่าว

ไม่ใช่แค่รถบรรทุกนะครับ รถกระบะยกสูงก็ไม่รอดผมโดนมาแล้ว

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
วันนี้ผมขับเส้นรัตนาธิเบศช่วงเกือบเที่ยงไม่มีรถบรรทุกและกระบะด้านหน้ามีแต่ฮอนด้าแจ๊สอยู่ข้างหน้าห่างประมาณ 50 เมตร อยู่ดีๆ ก็เสียงดังแป๊กพร้อมรอยที่กระจกหน้าโชคดีที่ขับช้าเลยแค่เป็นรอยจุดเล็กๆ ที่ผิวกระจก ผมสงสัยเพิ่มครับทำไมเดี๋ยวนี้เศษหินบนถนนมันเยอะขึ้นหรอครับ เมื่อ 15 ปีที่แล้วขับรถไปไหนก็ไม่เคยเจอหิน จนมาเมื่อซัก 5 ปีที่ผ่านมานี่โดนเยอะมากครับทั้งที่กระจังหน้าและกระจกหน้าซึ่งเพิ่งจะเคลมไปเมื่อ มีนา ที่ผ่านมานี่เองครับ

ออฟไลน์ TorTy

ยืนยันว่าปลอดภัยครับที่แตกคือกระจกด้านนอกจะมีแผ่นฟิล์มตรงกลางอีกชั้นนึงก่อนถึงกระจกชั้นในครับ
ถ้าจะเปลี่ยนก็ให้ศุนย์จัดการหรือหาร้านที่ไว้ใจได้ครับบางที่ทำไม่ดีแถมเสียงลมกับน้้ำซึม

ออฟไลน์ palma

ไม่ใช่แค่รถบรรทุกนะครับ รถกระบะยกสูงก็ไม่รอดผมโดนมาแล้ว

+1  ผมโดนกระบะยกสูงดีดใส่ครับ

น่ากลัวกว่ารถใหญ่ เพราะไม่คิดว่าจะมีอะไร ไม่ได้ระวัง
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
สอบถามพี่ๆที่เคยเคลมหน่อยครับว่า โดนหินดีเกระจกใส่จนร้าวเนี่ยะ ประกันชั้น1 เคลมไม่เสียค่าใช้จ่ายหรือส่วนต่างใช่ไหมครับ ผมอยากทราบไว้ เผื่อเอาไว้เถียงกับประกันได้ครับ บางทีบริษัทนี้ชอบเล่นแง่ใส่ตลอด ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
สอบถามพี่ๆที่เคยเคลมหน่อยครับว่า โดนหินดีเกระจกใส่จนร้าวเนี่ยะ ประกันชั้น1 เคลมไม่เสียค่าใช้จ่ายหรือส่วนต่างใช่ไหมครับ ผมอยากทราบไว้ เผื่อเอาไว้เถียงกับประกันได้ครับ บางทีบริษัทนี้ชอบเล่นแง่ใส่ตลอด ขอบคุณครับ
ผมเพิ่งเคลมของมาสด้า 2 ดีเซล เป็นกระจกแบบลดเสียงรบกวน ไม่เสียเงินสักบาทครับ เค้าบอกเป็นกระจกตัวเดียวกับของโรงงานเลย เอารถไปทิ้งไว้ตอนเช้า ตอนเย็นไปรับรถได้เลย ผมใช้ประกันของ LMG
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Devil13

ผมว่าง ตจว. บ่อยครับ
สิ่งที่ผมทำคือไม่วิ่งตามรถบรรทุก คือจะหลบไปคนละเลนล์กันเลยครับ แซงได้แซง ไม่ตาม ไม่ตีคู่ แม้จะขับอยู่ห่างๆ
แต่ก็โดนครับ ของผมเป็นรอยร้าวยาว 1.5 นิ้งตรงกลาง ด้านบนเลย รอดยากจริงๆครับ

เบิกอะไหล่ด่วนไม่เคยครับ
แต่มีรถโรงงานเคยเอาไปเข้าร้านกระจกแล้วเบิกประกันอีกทีแต่ต้องโทรคุยกับประกันก่อนนะครับ

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
เข้าศูนย์ รออะไหล่ รอติดตั้ง เปลี่ยนซีลยางรอกาวแห้ง ประมาณ 2-3 วันแล้วแต่ศูนย์

ร้านข้างนอก แถวบ้านผม เปลี่ยนได้เลยไม่ต้องรออะไหล่มีเทียบ ไม่ต้องเปลี่ยนซีลยาง รอกาวซีลแห้ง บางคนเจอซืม แต่ผมไม่เคยเจอ

ปล. มีประสบการณ์เปลี่ยนบ่อย แถวบ้านผมสิบล้อเยอะ นครปฐม โดนกันเป็นเรื่องปกติเพราะมีร้านเปลี่ยนกระจกข้างทางเยอะมากกก

ถ้ารอยไม่ยาว หรือเยอะพอซ่อมได้ลองดูร้านแถวพุทธ สาย2 ลองเซิร์สดูนะครับ แผลละ 800 บาท ทำมาหมดแล้วครับ อย่าไปกังวลมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2017, 07:45:00 โดย tleema »

ออฟไลน์ cadherin

เพิ่งโดนมาวันอาทิตย์ รอยร้าวยาวกว่านี้อีกครับ

ตอนนี้ก็ใช้รถปกติ รอยร้าวก็ยาวเท่าเดิม ไม่ร้าวเพิ่มนะ

เคลมประกัน สิน_ _ คง ได้หมด ทั้งค่ากระจก และฟิล์ม
ฟิล์ม logo หาย แต่ส่งรูปใบรับประกันฟิล์มไป ก็เคลมได้

ออฟไลน์ warez

มันมีน้ำยาใส่เข้าไปรอยแตก ร้าว จะไม่ขยายตัวเพิ่ม

มาแนะนำว่าถ้าใส่น้ำยานี่ได้ก็ทำเถอะครับ เปลี่ยนกระจกบานหน้า
ผมเคยทำทั้งรถยุโรป และเจ้าตลาด ออกมาไม่ดีเหมือนเดิมซักกะคัน

ออฟไลน์ 0%

ตอนเคลมประกัน เอากระจกมาเปลี่ยนให้ เห็นช่างทุบจากจุดเล้กๆเท่าเม็ดปากกา ทุบจนร้าวแตกใหญ่เลย ทุบๆ ปักๆ เห็นแล้วตกใจ

ออฟไลน์ Shimura

ผมวิ่งเส้นสระบุรีประจำ โคตรเกลียดรถบรรทุกพวกนี้เลย บางคันทำหินหล่นบนถนนตลอดทางเลย
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53

ออฟไลน์ CarameLon

พวกติดสติกเกอร์ มันทุกเม็ด อย่าไปตามจี้ท้ายมัน ถ้าทำได้ก็ให้แซงไปไกลๆ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Pegasus7700

ชะตาดรรมเดียวกัน. สดๆๆร้อนๆๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ynot9x

มา share ประสอบการณ์ ครับ กระจกบ้านหน้าผมโดนหินหล่นใส่จาก วิ่งผ่านใต้ทางด่วนเส้น จตุจักร ไป ตลิ่งชัน ตอนนั้นยังสร้างไม่เสร็จ รีบโทรหาคนรู้จัก ครับ ผมไม่คิดจะเปลี่ยนกระจกถ้าลอยมันไม่หนักจริงๆ เพราะกลัวอย่างที่สมาชิกท่านบนว่าไม่ดีเท่ากับติดตั้งมาจากโรงงานแน่ๆ เลยไปได้ร้านแถวรามอินทรา ใช้น้ำยาประสาน ใช้เวลาไม่กี่ชั่วโมง น้ำยาช่วยไม่ให้ร้าวเพิ่ม แต่จุดที่โดนก็จะเป็นลอยหลงเหลือทิ้งไว้ แต่ไม่ได้อยู่ในจุด มองแล้วรบกวนสายตา ถ้านั่งในรถมองออกไป จะเจอกระจกมองหลังบังพอดี ผมเลยทำแค่นี้ครับ

ทุกวันนี้หินเยอะจริงๆ ครับ เจอหินบนทาง ด่วน ช่วงกำแพงเพชร ไปรัชาดา 2 ครั้งแล้วครับ แต่โดนฝากกระโปรงครับ
คลั้งแรกกระบะยกสูง ครั้งที่ สอง Honda civic FD แต่งซิ่ง
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ SM.

วันนี้ผมขับเส้นรัตนาธิเบศช่วงเกือบเที่ยงไม่มีรถบรรทุกและกระบะด้านหน้ามีแต่ฮอนด้าแจ๊สอยู่ข้างหน้าห่างประมาณ 50 เมตร อยู่ดีๆ ก็เสียงดังแป๊กพร้อมรอยที่กระจกหน้าโชคดีที่ขับช้าเลยแค่เป็นรอยจุดเล็กๆ ที่ผิวกระจก ผมสงสัยเพิ่มครับทำไมเดี๋ยวนี้เศษหินบนถนนมันเยอะขึ้นหรอครับ เมื่อ 15 ปีที่แล้วขับรถไปไหนก็ไม่เคยเจอหิน จนมาเมื่อซัก 5 ปีที่ผ่านมานี่โดนเยอะมากครับทั้งที่กระจังหน้าและกระจกหน้าซึ่งเพิ่งจะเคลมไปเมื่อ มีนา ที่ผ่านมานี่เองครับ

งานก่อสร้าง มีทั่วประเทศ รถขนดิน หิน วิ่งกันทั่วไปหมดครับ