ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครลอง ไฮพรีเมียมดีเซล บางจากแล้วบ้างครับ  (อ่าน 7006 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
เรื่องคุณสมบัติมันพูดยากว่าราคาแพงกว่าเกือบ 4บาทคุ้มหรือไม่

แต่ให้ระวังเรื่องของคะแนนนะครับ ตอนนี้มีโฆษณาว่า x6 แต่เท่าที่ลองเติมดู

ไม่ได้คะแนนเลย เป็น 0

อีกปั้มนึง เราเติมพรีเมียมแต่คิดคะแนนเป็นดีเซลธรรมดา เปลี่ยนบิลให้เฉยเลย

ออฟไลน์ Duke2001

• Jr. Member
  • **
Re: มีใครลอง ไฮพรีเมียมดีเซล บางจากแล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 17:28:50 »
สงสัยผมเป็นพวกไม่ค่อยมีความรู้สึกเติมน้ำมันดีเซล เกรดพรีเมียมของปั๊ม หอย ดาว เสือ
ผมลองมาหมดแล้วแทบไม่ค่อยมีความรู้สึกแตกต่างจากน้ำมันดีเซลธรรมดาเลยแถมราคา
พวกเกรดพรีเมียมยังแพงกว่ากันตั้งเกือบสี่บาท ปัจจุบันผมเลยไม่เติมแล้วเติมมันธรรมดานี่่หละ
ประหยัดเงินกว่ากันตั้งเยอะ... แต่ของบางจากผมยังไม่เคยลองนะครับ

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
Re: มีใครลอง ไฮพรีเมียมดีเซล บางจากแล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 22:10:32 »
ไหนๆก็ไหนๆ ขออนุญาต จบกท. รบกวนถามในกระทู้นี้รวมกันไปเลยละกันครับ

ptt hyforce2 / shell v-power nitro+ diesel เทียบกับบางจากพรีเมี่ยม ตัวไหนดีกว่ากันอ่ะครับ
แล้วshellตัวนี้ผ่านยูโร5ยังอ่ะครับ
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ sayuno

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 23:13:31 »
สงสัยผมเป็นพวกไม่ค่อยมีความรู้สึกเติมน้ำมันดีเซล เกรดพรีเมียมของปั๊ม หอย ดาว เสือ
ผมลองมาหมดแล้วแทบไม่ค่อยมีความรู้สึกแตกต่างจากน้ำมันดีเซลธรรมดาเลยแถมราคา
พวกเกรดพรีเมียมยังแพงกว่ากันตั้งเกือบสี่บาท ปัจจุบันผมเลยไม่เติมแล้วเติมมันธรรมดานี่่หละ
ประหยัดเงินกว่ากันตั้งเยอะ... แต่ของบางจากผมยังไม่เคยลองนะครับ

ถ้าคุณเติมแล้วไม่รู้สึกว่ามันแตกต่าง มีสองกรณีครับ รถของคุณสมบูรณ์ดีมากจนเติมน้ำมันอะไรแล้วไม่ได้ทำให้รถดีกว่าเดิม กับ รถของคุณแย่จะน้ำมันดีๆก็ไม่ช่วยแล้วครับ ผมเคยประสบปัญหานี้เหมือนกันแต่รถผมอยู่ในกรณีหลังนะครับ คือเครื่องยนต์มันเริ่มแย่มากๆ จนผมต้องใช้สารพิเศษเข้าช่วยหลายขนานเลยทีเดียวและทำการซ่อมช่วงล่างใหม่ทั้งหมดๆไปเป็นแสนอยู่ จนมันกลับมาวิ่งและใช้ดีใกล้เคียงรถใหม่ๆ ผมจะเติมน้ำมันเกรดพรีเมียมเดือนละสองสามครั้งเพื่อให้รถมันไม่อืด มันช่วยได้เยอะสำหรับรถเก่าๆ ครับ

ออฟไลน์ adsajan

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 00:25:04 »
ยังไม่ลองของบางจากนะ ปกติใช้พรีเมี่ยมของเชลล focus tdciครับ ข้อแตกต่างจากน้ำมันปกติคือ เครื่องเดินเรียบ เร่งลื่นๆ เสียงไม่ดัง ถ้าเติมน้ำมันปกติ โดยเฉพาะของปตท. เวลาเร่งจะรู้สึกหนืดๆ เครื่องเขกเสียงดัง เดินเบาเสียงดัง+สั่นกว่า
แต่ถ้าของเอสโซ่ เครื่องเงียบนะ แต่เร่งไม่ลื่นเท่าเชลลพรีเมี่ยม (ปล.ใช้ความเร็วถึงย่าน150บ่อยๆ ไม่ใช่คนขับเอื่อยๆในเมือง)

ออฟไลน์ guy001

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 15:28:12 »
ลองแล้วครับ เร่งเครื่องแล้วดูกระฉับกระเฉง ขับที่ความเร็วสูงดูลื่นๆดีกว่าน้ำมันปกติครับ ผมใช้กับ Ranger 3.2 กับ Land Cruiser นะครับ เปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นผมมองว่า Caltex ตัวดีเซลธรรมดาแรงและดูคุ้มค่าสุด Shell Vpower อันนี้ผมใช้มานานสุดตั้งแต่สมัยแรกๆเลยอันนี้ใช้แล้วเครื่องสะอาดดี  Hyforceก็แรงดีแต่แอบหายากเวลากลับต่างจังหวัดบางที่ไม่มี Essoไม่เคยลองครับ
SUZUKI CARIBBEAN 4x4
LAND CRUISER VX100 DIESEL 4.2
CAMRY HYBRID ACV50
MITSUBISHI TRITON SINGLE CAB 3.2 AT 4X4
RANGER WILDTRAK T6 MY15 3.2
RANGER WILDTRAK T6 MC 3.2

ออฟไลน์ Duke2001

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 18:44:34 »
ตอบคุณ sayuno ครับ ไม่ใช้ว่าไม่ได้รู้สึกเลยครับแต่มันเเหยียบลืนขึ้นนิดเดียวจริงๆแทบไม่มีความรู้สีก
ซึ่งผมมองว่ามันไม่คุ้มกับส่วนต่างที่เกือบสี่บาท รถผม MU-X จูลกล่อม ECU Shop เท่านั้นเองครับ
ไม่ได้ทำอะไรอีกเลยครับแคตก็ไม่ได้ตัดเดิมๆ ครับตอนนี้วิ่งกินอยู่ประมาณ 13 กิโลลิตร เติมน้ำมันเกรด
พรีเมียมก็กินไม่แตกต่างกันเท่าไร ซึ่งสวนตัวผมมอว่าไม่คุ้มค่าครับ แต่ท่านอื่นรถรุ่นอื่น ยี่ห้ออื่่นอาจจะคุ้มก็ได้ครับ
ไม่แน่นอนผมเลยบอกเล่ามาให้ไว้เป็ข้อมูลครับผม...

ออฟไลน์ coolcarrera

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 22:22:40 »
ขแบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ว่าจะไปลองเติมอยู่พอดี สงสัยว่าค่าซีเทน 70 มันไม่มีผลอะไรที่เราสัมผัสได้ หรือจะไปส่งผลกันเครื่องดีเซลแบบไหน

เห็นด้วยครับว่า ถ้าตัวธรรมดา ชอบ caltex กับ esso สุดแล้ว
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18