ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกหน้า แตกหรือร้าว เป็นดาว 5 แฉก ซ่อมได้มั้ยครับ  (อ่าน 4898 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
น่าจะโดนหินมาครับ แต่ผมไม่รู้จะใช้คำว่าร้าวหรือแตกดี เพราะมันแตกเป็นแบบดาวห้าแฉก แต่รอยยังไม่วิ่งครับ

ไม่ทราบว่าแบบนี้ซ่อมได้มั้ยครับ หรือว่าควรจะเปลี่ยนกระจกเลยครับ

แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ไม่ได้ครับ มันจะเริ่มร้าว ไปเรื่อยๆ ขนาดตอนแรกแตกแค่ไม่ถึงนิ้ว ผ่านไปอาทิตย์เดียว ร้าวลามแทบทั้งบาน (ถ้าเป็นบานหน้า ยิ่งร้าวลามเร็วมาก)

ทางที่ดี รีบเปลี่ยนเลยครับ

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
ถ้าไม่เกินเหรียญบาทซ่อมได้ ถ้าเกินกว่านั้น เปลี่ยนเถอะครับ

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
ผมเคยซ่อม คันเก่าก็เคยซ่อมตั้งแต่ป้ายแดงจนขายก็ไม่ร้าวต่อนะครับ    แต่แผลเป็นจุดเล็กๆไม่ใหญ่มากไม่เกินปลายนิ้วก้อย

คงอยู่ที่ใกล้ขอบแค่ไหนด้วยครับ โอกาสร้าวต่อก็มี หรือไม่ร้าวก็มี ครับ   บางทีไปซ่อมร้านบอกมีโอกาสแตกเพิ่ม เพราะต้องเจาะเป็นรูเล็กเพื่อหยอดกาวลงไป

ผมว่าลองไปซ่อมดูไม่เสียหายครับ รอยหายไปกว่า 80% ถ้ามองดีก็เห็นจางๆ หาร้านดีๆหน่อยครับ   ดีกว่าเปลี่ยนบานใหม่ กลัวเรื่องลมเข้า น้ำเข้า มากกว่าครับ

ถ้าร้าวต่อค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ   

ออฟไลน์ didchaponl

• Newbie
  • *
ลองซ่อมดูครับ ยี่ห้อ windshield repair kit ครับ ถ้าเเผลไม่ใหญ่มาก ลองดูครับ

ออฟไลน์ Nouiii1

• Sr. Member
ลองไปถาม บีควิ๊ก 5-800

ออฟไลน์ Darkart

ไม่ควรซ่อม จะแตกร้าวไปเรื่อยๆ แนะนำ เปลี่ยนดีกว่า เพื่อความปลอดภัยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

PKS8

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ รอยประมาณเหรียญสองบาทพอดีๆเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

นอกจากแผลใหญ่แค่ไหนแล้ว ถ้ามันลึก มันมีโอกาสจะร้าวต่อครับ

ออฟไลน์ TorTy

ซ่อมได้ครับ ***รีบหาสก๊อตเทปมาแปะเพื่อกันฝุ่นเค้าแผลที่แตกเดี๋ยวเวลาซ่อมจะไม่เนียน*** ถ้าฝุ่นหรือน้ำเข้า
หาสก๊อตเทปแบบดีๆหน่อยที่เวลาลอกไม่ทิ้งคราบกาวครับมีร้านรับซ่อมหลายที่ร้านแรกๆของไทยที่เอาระบบซ่อมมา
อยู่แถวบรรทัดทองครับ CTW ลองเปิดเว็ปดูหลังๆมามีหลายเจ้า B Quick ก็รับซ่อมหลายๆสาขาแล้ว

ลองหาว่าซ่อมกระจกรถยนต์ดูครับมีหลายที่
ถ้าแแผลไม่อยู่ในระดับสายตาผมไม่แนะนำให้เปลี่ยนซ่อมเป็นทางออกที่ดีครับถึงมันจะพอเห็นบ้างถ้ามองดีๆ
แต่แผลจะไม่ขยายต่อครับรถที่บ้านเคยซ่อมมีคันนึงขายญาติไปเป็น 10 ปี แล้วแผลที่ซ่อมไว้ก็ยังดีอยู่ครับ

***ไม่เคยเจอแผลร้าวต่อนะครับเมื่อก่อนตอนยังไม่มีที่ติดฟิล์มกันหินด้านนอกโดนทุกคันยืนยันว่าซ่อมแล้วไม่ร้าวต่อร้านดีๆเค้ามีประกันผลงานครับ****
ประเด็นนี้สบายใจได้ครับคิดง่ายๆถ้าร้าวต่อไม่มีใครซ่อมหรอกครับเค้าก็เปลี่ยนเอาง่ายกว่าถ้าซ่อมแล้วมันร้าวต่อปัญหาเดียวคืออาจจะพอเห็นรอยบ้างถ้าไม่อยู่ในะดับสายตาเวลาขับไม่มีปัญหาครับ

แล้วถึงร้าวต่อก็ไม่มีผลต่อความปลอดภัยนะครับมีอย่างเดียวคือมองลำบากกระจกเป็นกระจก 2 ชั้น ตรงชั้นกลางจะมีชั้นพลาสติกคั้นอยู่ไม่เกี่ยวกับชั้นกระจกที่อยู่ในตัวรถถึงแตกก็แตกที่ชั้นนอกครับมีฟิล์มรองไว้อีกชั้น
ไม่ใช่กระจกแบบรถสมัยก่อนที่เวลาแตกเป็นเม็ดข้าวโพด  ส่วนเรื่องจะร้าวหรือไม่ร้าวต่อพูดยากครับแล้วแต่รอยแผลบางคนไม่ซ่อมก็ไม่ร้าวก็มีแนะนำว่าซ่อมจบครับ

วิธีคร่าวๆคือจะดูดอากาศในแผลออกแล้วเติมเรซินใสสำหรับซ่อมเข้าไปพอเสร็จใช้น้ำยาอีกตัวพิทเรซินปิดปากแผลแล้วเร่งปฎิกิริยาด้วยแสง UV
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2017, 01:01:36 โดย TorTy »

PKS8

ขอบคุณมากๆครับ