ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอแนะนำได้บ้างคะ ลงน้ำยาลบรอยขนแมวแต่รถกลับยิ่งเป็นคราบหนักกว่าเดิม...  (อ่าน 3866 ครั้ง)

ออฟไลน์ Annethekop

• Jr. Member
  • **
ซื้อน้ำยาลบรอยขนแมวมาใช้กับคันเก่า สีน้ำเงิน (ฺBMW) ก็ใช้ได้ดี ไม่มีปัญหาอะไร เจอรอย ก็เช็ดออกหมด ไม่ทิ้งคราบ แต่พอเอามาใช้กับรถสีน้ำตาล (MB) รอยขนแมวหายไป แต่ได้คราบหม่นๆตามวงผ้าที่เราเช็ดมาแทน เอาผ้าสะอาดมาเช็ดยังไงก็ไม่หาย รถผ่านการเคลือบครัสตัลมาทั้งคู่ แต่แปลกใจว่าทำไมถึงไม่เหมือนกัน (จะว่าเป็นที่น้ำยาก็ไม่น่าจะใช่) แล้วไอ้รอยคราบหม่นๆนี่จะต้องทำยังไงถึงจะหายไปหรือดีขึ้นคะ ใครมีประสบการณ์แนะนำหน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
ถ่ายรูปมาดูครับ   ผมเดาว่ามันเป็นทั้งสองคันแหละแค่เห็นไม่เห็นเท่านั้นเอง

ยาขัดทุกยี่ห้อทุกเบอร์มันกัดสีหมดแหละ  ยิ่งขัดอะไรก็ออกแสดงว่ามันหยาบมาก  ยิ่งหยาบยิ่งสร้างรอยบนแลคเกอร์  ยาเก็บรายละเอียดมันก็จะหยาบน้อยมากๆเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ผมเดาว่ายาขัดสีมันทำปฏิกริยากับตัวเคลือบผิว Crystal coat จึงทำให้เป็นรอยด่าง
แนะนำว่าให้เอารถไปปรึกษากับร้านที่เคลือบผิวมาเพื่อแก้ไขรอยตรงนั้นจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
ใช้ผ้าอะไรลงยาลบรอยครับ
ไม่ได้ใช้ทิชชู่นะครับ

ออฟไลน์ Annethekop

• Jr. Member
  • **
ใช้ผ้าอะไรลงยาลบรอยครับ
ไม่ได้ใช้ทิชชู่นะครับ

ไม่ค่ะ ใช้ผ้าเช็ดรถที่เหมือนผ้าขนหนู แถมมากับน้ำยาค่ะ
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
น้ำยาพวกนี้กัดแรง ไม่ควรทำด้วยตัวเอง นอกจากใช้เครื่อง da เข้าคาร์แครดีๆ จ่าย 2000 ออกมาวิ้งเลยครับ
W201 W211 W204 UCF10 C126