ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาครับ Fiesta Ecoboost ควันขาว  (อ่าน 6426 ครั้ง)

ออฟไลน์ sonkub

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาครับ Fiesta Ecoboost ควันขาว
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 18:14:32 »
ขอคำปรึกษาหน่อยครับ พอดีใช้ Fiesta Ecoboost อยู่แล้วมีอาการแปลกๆคือเวลาจอดรถอยุ่กับที่จะมีควันสีขาวไหลออกมากลิ่นคล้ายๆพลาสติกไหม้ ยิ่งเร่งเครื่องควันยิ่งออกครับยังกับเครื่องไล่ยุงเลย พอดีเอารถเข้าศูนย์แล้วแต่ช่างยังไม่ทราบว่ารถเป็นอะไร

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ขอคำปรึกษาครับ Fiesta Ecoboost ควันขาว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 18:56:40 »
น่าจะเทอร์โบรั่ว ครับ 

แต่ควันขาวมีหลากหลายอาการ  ลองเช็คกำลังอัดลูกสูบ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

• Newbie
  • *
Re: ขอคำปรึกษาครับ Fiesta Ecoboost ควันขาว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 19:10:46 »

แต่ควันขาวมีหลากหลายอาการ  ลองเช็คกำลังอัดลูกสูบ

ขอบคุณมากครับ แปลกใจมากเลยครับรถไม่เคยฮีทไม่เคยเป็นไรเลย จะมีอาการก่อนวันที่จะเป็นมีเสียงสูดอากาศดังมากผิดปกติแค่นั้นครับ
รบกวนถามอีกข้อด้วยครับถ้าเทอร์โบพังพอเปลี่ยนแล้วจะมีผลกระทบต่อเครื่องในภายหลังไหมครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 22:02:03 »

ขอบคุณมากครับ แปลกใจมากเลยครับรถไม่เคยฮีทไม่เคยเป็นไรเลย จะมีอาการก่อนวันที่จะเป็นมีเสียงสูดอากาศดังมากผิดปกติแค่นั้นครับ
รบกวนถามอีกข้อด้วยครับถ้าเทอร์โบพังพอเปลี่ยนแล้วจะมีผลกระทบต่อเครื่องในภายหลังไหมครับ

ส่วนใหญ่ควันขาวเป็นแกนเทอร์โบซีลมันรั่ว ครับ (ถ้าเกิดจากเทอร์โบจริงๆนะ)

ผลกระทบต่อเครื่องไม่มีหรอกครับ มันแยกส่วนกัน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 23:40:39 »
เห็นรุ่นนี้ถ้าไม่ใช่ตัวปีสุดท้าย ลอตปีสุดท้าย ซีลเครื่องก็มีรั่วด้วยนะครับ เป็นกันทุกคัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 06:46:32 »

ส่วนใหญ่ควันขาวเป็นแกนเทอร์โบซีลมันรั่ว ครับ (ถ้าเกิดจากเทอร์โบจริงๆนะ)

ผลกระทบต่อเครื่องไม่มีหรอกครับ มันแยกส่วนกัน

ขอบคุณมากครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 06:47:36 »
เห็นรุ่นนี้ถ้าไม่ใช่ตัวปีสุดท้าย ลอตปีสุดท้าย ซีลเครื่องก็มีรั่วด้วยนะครับ เป็นกันทุกคัน

ของผมปี 2015 เดือน 6 อะครับ ได้เคลมฝาหน้าเครื่องเป็นตัวใหม่เนื่องจากน้ำหล่อเย็นหายอ่ะครับ ใช้ซีลตัวเดียวกันไหมครับ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 09:34:42 »

ของผมปี 2015 เดือน 6 อะครับ ได้เคลมฝาหน้าเครื่องเป็นตัวใหม่เนื่องจากน้ำหล่อเย็นหายอ่ะครับ ใช้ซีลตัวเดียวกันไหมครับ

ได้ลองเข้าไปค้นดุสาเหตุควันขาว..

ถ้ามีประวัติน้ำหล่อเย็นหาย เคยทำไป คงต้องหาสาเหตุใหม่ครับ ครั้งแรกนั้นเคยโอเวอร์ฮีทไหมครับ ... ด่วนครับ

สาเหตุควันขาว(เยอะๆ เช่นนั้น) ที่ค้นเจอ คือน้ำยาหล่อเย็นรั่วเข้าไปถูกเผาไหม้
(ที่เคยทราบมาน้ำยาหล่อเย็นมีคุณสมบัติติดไฟเผาไหม้ได้)

...thicker smoke is a big problem, and can be caused the engine burning coolant. This can be the result of a serious issue like a blown head gasket, a damaged cylinder head, or a cracked engine block..(ปะเก็นหัวลูกสูบไหม้,หัวลูกสูบชำรุด,เครื่องยนต์-เสื้อสูบ?ร้าว )

จาก http://www.autoguide.com/auto-news/2015/04/what-does-the-smoke-from-my-exhaust-mean-.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2017, 09:46:20 โดย tarahlm »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 10:42:08 »

ได้ลองเข้าไปค้นดุสาเหตุควันขาว..

ถ้ามีประวัติน้ำหล่อเย็นหาย เคยทำไป คงต้องหาสาเหตุใหม่ครับ ครั้งแรกนั้นเคยโอเวอร์ฮีทไหมครับ ... ด่วนครับ

สาเหตุควันขาว(เยอะๆ เช่นนั้น) ที่ค้นเจอ คือน้ำยาหล่อเย็นรั่วเข้าไปถูกเผาไหม้
(ที่เคยทราบมาน้ำยาหล่อเย็นมีคุณสมบัติติดไฟเผาไหม้ได้)

...thicker smoke is a big problem, and can be caused the engine burning coolant. This can be the result of a serious issue like a blown head gasket, a damaged cylinder head, or a cracked engine block..(ปะเก็นหัวลูกสูบไหม้,หัวลูกสูบชำรุด,เครื่องยนต์-เสื้อสูบ?ร้าว )

จาก http://www.autoguide.com/auto-news/2015/04/what-does-the-smoke-from-my-exhaust-mean-.html

ไม่เคยฮีทเลยอ่าครับ พอดีอาการน้ำหายลองอ่านดูในคลับเห็นเค้าบอกเป็นที่ฝาเครื่องเกือบทุกคันที่ต้องไปใช้พาร์ทใหม่ถึงหายช่างเค้าเลยเคลมให้อ่าครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 11:43:09 »
สรุปว่า รถอยู่ในระยะรับประกัน3ปี/100,000กม. เคลมได้ฟรี ใช่ไหมครับ?

น้ำมันเครื่องCastrol Magnatec สีเขียว จะใช้จน15,000กม. ตามตารางเช็คระยะ
หากว่า รถใช้งานในเมืองรถติด หรือ ซัดเร็ว ลากรอบขีดแดงบ่อยๆ
หากว่า นมค ดำเข้ม หรือ การขับไม่ลื่นไหล
ลดระยะไมล์ เปลี่ยนลงมาครับ
จะ7,000หรือ10,000 หรือ ใช้ นมค เกรดสูงกกว่านี้ดีกว่าครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 13:29:18 »
สรุปว่า รถอยู่ในระยะรับประกัน3ปี/100,000กม. เคลมได้ฟรี ใช่ไหมครับ?

น้ำมันเครื่องCastrol Magnatec สีเขียว จะใช้จน15,000กม. ตามตารางเช็คระยะ
หากว่า รถใช้งานในเมืองรถติด หรือ ซัดเร็ว ลากรอบขีดแดงบ่อยๆ
หากว่า นมค ดำเข้ม หรือ การขับไม่ลื่นไหล
จะ7,000หรือ10,000 หรือ ใช้ นมค เกรดสูงกกว่านี้ดีกว่าครับ

อยู่ในประกันครับผม เรื่องน้ำมันเครื่องใช้แต่ของศูนย์อย่างเดียวเลยครับ จำได้ว่าเบอร์ 20 ไม่ทราบว่าตัวนี้มันดีไหมครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 17:18:43 »

อยู่ในประกันครับผม เรื่องน้ำมันเครื่องใช้แต่ของศูนย์อย่างเดียวเลยครับ จำได้ว่าเบอร์ 20 ไม่ทราบว่าตัวนี้มันดีไหมครับ

แปลกดีครับEcoboost 1.0 Turbo แต่ฟอร์ด ให้ใช้ นมค เบอร์20
ยังกับรถEco Car

เครื่องยนต์Turbo ต้องการการปกป้อง ที่ดีกว่าเบอร์20
ถ้าเลือกได้ ครั้งหน้า ใช้เบอร์หลัง 30หรือ40ครับ

เชื่อว่าคนใช้รถรุ่นนี้ ต้องอัดหนักบ่อยๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 17:47:39 »

แปลกดีครับEcoboost 1.0 Turbo แต่ฟอร์ด ให้ใช้ นมค เบอร์20
ยังกับรถEco Car

เครื่องยนต์Turbo ต้องการการปกป้อง ที่ดีกว่าเบอร์20
ถ้าเลือกได้ ครั้งหน้า ใช้เบอร์หลัง 30หรือ40ครับ

เชื่อว่าคนใช้รถรุ่นนี้ ต้องอัดหนักบ่อยๆ

อัดหนักอยู่นะครับ แต่ช่วงสั้นๆเวลาเร่งแซงแค่นั้น เดี๋ยวครั้งหน้าผมจะลองขอเปลี่ยนน้ำมันเตรื่องดูครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 22:24:20 »
เปลี่ยน น้ำมันเกียร์ DCT PS6 ด้วยครับ
ผมเปลี่ยนมา33,000กม. ออกอาการสะดุดแล้ว
จะเปลี่ยนพรุ่งนี้

เครื่องยนต์นะ ทนกว่าเกียร์มาก
ผมขับแก๊สมา 4ปี 183,xxx km. ฝาสูบเดิมยังไหว ไปต่อได้

แต่เกียร์ เคลมชุดคลัช ซีลเกียร ไป6รอบแล้ว
ก้ามปู1ครั้ง
อาการออกอีกแล้ว กะตุก ดัง แต่หมดระยะการขยายรับประกันไปแล้ว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 18:03:10 »
เปลี่ยน น้ำมันเกียร์ DCT PS6 ด้วยครับ
ผมเปลี่ยนมา33,000กม. ออกอาการสะดุดแล้ว
จะเปลี่ยนพรุ่งนี้

เครื่องยนต์นะ ทนกว่าเกียร์มาก
ผมขับแก๊สมา 4ปี 183,xxx km. ฝาสูบเดิมยังไหว ไปต่อได้

แต่เกียร์ เคลมชุดคลัช ซีลเกียร ไป6รอบแล้ว
ก้ามปู1ครั้ง
อาการออกอีกแล้ว กะตุก ดัง แต่หมดระยะการขยายรับประกันไปแล้ว

ขอบคุณมากครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 15:11:23 »
ขออัพเดทอาการนะครับ ศูนย์เปลี่ยนเทอร์โบให้แล้วครับ รอของอยู่เกือบสิบวัน