ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 2 ปี 2010 ถ้าทำประกันซ่อมห้างคุ้มไหมครับ + เลือกประกันเจ้าไหนดีครับ  (อ่าน 4508 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kittiphum

• Jr. Member
  • **
โพสนี้ผมโพสแทนเพื่อนครับ คือเรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนจะทำประกันภัย แต่ตัดสินใจไม่ได้ระหว่างทำซ่อมห้าง(ถ้าประกันยังให้ทำซ่อมห้าง) หรือ ซ่อมอู่ในเครือประกัน

เลยอยากรู้ว่า Mazda 2 2010 รถก็มีอายุพอสมควรแล้ว ระยะเวลา + จำนวนในท้องตลาดก็น่าจะพอสมควรแล้วเช่นกัน รถรุ่นนี้มีปัญหาการซ่อมอู่นอกมั้ยครับ

หรืออู่นอกส่วนใหญ่ ซ่อมเก่งกว่าศูนย์ ซะอีก???

ผมเลยมาขอข้อมูลเพื่อตัดสินใจหน่อยครับว่า ควรเลือกแบบไหนดี

ประกัน ดูไว้ 2 ที่ระหว่าง วิริยะกับกรุงเทพ ถ้ารถวิ่งโซน กำแพงเพชร พิจิตร พิษณุโลก ตาก นครสวรรค์ จังหวัดเหล่านี้ ศูนย์/อู่ ของ วิริยะ/กรุงเทพ ดูแลดีไหมครับ

ขอบคุณมาล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
รถ 7 ปีแล้วเขาคงไม่รับซ่อมห้างแล้วล่ะครับ ส่วนบริษัทกรุงเทพกับวิริยะเจ้าไหนก็ได้แต่เบี้ยจะแพงหน่อย แต่ผมก็ไม่เคยใช้ทั้งสองเจ้าเคยใช้แต่ สินมั่น.. กับ ทิพ..

ออฟไลน์ Devil13

เรื่องซ่อมก็เอาศูนย์ดีกว่า รับประกันหลังซ่อม 1 ปี มีอะไรโวยวายได้
คุ้มไหม ถ้าถามผมผมว่าคุ้ม
แต่บางคนเค้าทำประกันแล้วไม่เคยใช้เลยคิดว่าไม่คุ้ม

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
แนะนำ ชั้น1 ซ่อมอู่ ของประกัน กทม ครับ
เวลาต้องซ่อม ให้หาอู่เกรตห้าง  แล้วลากมาซ่อม จังหวัดที่ว่ามันไม่ได้ไกลอะไร

• **
แปลว่าโดยส่วนใหญ่ อู่ของ กรุงเทพประกันภัย ดีกว่า อู่วิริยะ ใช่ป่ะครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

เดี๋ยวนี้กรุงเทพแพงกว่าวิริยะอยู่นะครับ ไม่รู้ทำไม แต่อู่วิริยะเยอะอยู่นะ ส่วนกรุงเทพไม่แน่ใจว่าเยอะขนาดไหน
น้องผมเคยใช้ Mazda 2 รุ่นนี้ครับ ตอนนั้นทำกับสินมั่นคง ซ่อมอู่ ผมว่ามันก็ได้หลายอู่อยู่นะ แล้วแต่เราเลือก
ถ้าซ่อมอู่ก็ราคาถูกดีครับ หาอู่ไว้ใจได้ก็โอเคละ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
มีที่ไหนยังซ่อมห้างหรือครคับบอกมั้ง

เพราะที่ใช้อยู่ สิน รับชั้น 1 ซ่อมห้างแค่ 4 ปี ปี 5 ซ่อมอู่เอง

ออฟไลน์ Tien.W

ประกันภัย คือ การซ่อมสีตัวถัง กรณีรถเกิดอุบัติเหตุนะครับ ซึ่งจะศูนย์ หรือ อู่ ก็ซ่อมได้หมดแหละ

รถปี 10 ถ้าไม่ได้ต่อกับเค้ามาตลอด และ ประวัติดี คงหาคนให้ทำซ่อมห้างยากครับ อีกอย่าง ต่อให้ซ่อมห้างไป ถามกลับว่า คุณหาศูนย์ที่มีแผนกซ่อมสีตัวถังได้หรือครับ ? ปกติ ในกทม.เอง ยังมีไม่กี่แห่ง รอคิวกันยาวมากครับ

Mazda 2 ที่บ้าน ก็ทำซ่อมอู่ตั้งแต่ออกรถเลย เพราะถึงเวลา ก็ไม่มีปัญญาไปนั่งรอคิวเข้าศูนย์ยาวขนาดนั้นอยู่แล้วครับ

.........................

CRV G3 ปี 2008 ต่อประกันปีล่าสุด เค้ายังให้ซ่อมห้างนะครับ ทุน 5 แสนกว่าแน่ะ (อยากขับลงน้ำจัง 55)

CRV G3 ปี 2011 นี่ก็ยังให้ซ่อมห้าง ครับ

ประเด็นเดียวคือ รถไม่มีเคลมจุกจิก ไม่มีเคลมเก็บแผลครับ อย่างคันแรกนี่ มีเคลมไปตอนปีแรก ชิ้นสองชิ้น ที่เฉี่ยวมา แค่นั้นเอง หรือ รถผม เพิ่งมามีตอนปีที่แล้วที่ชนมอไซค์ครับ .. พูดง่ายๆ ประวัติดี เครดิต ดีครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

รถเกิน 5 ปี เจ้าไหนให้ซ่อมห้างได้ บอกต่อด้วย
เคยติดต่อแล้ว ไม่มีให้ซ่อมห้างซักเจ้า

มีที่ไหนยังซ่อมห้างหรือครคับบอกมั้ง

เพราะที่ใช้อยู่ สิน รับชั้น 1 ซ่อมห้างแค่ 4 ปี ปี 5 ซ่อมอู่เอง

เท่าที่ทราบ ทิพยะรับถึงปีที่ 5 (ผมก็ทำกับเจ้านี้)
ลองหาโบรกเกอร์หลายๆที่ครับ

รถเกิน 5 ปี เจ้าไหนให้ซ่อมห้างได้ บอกต่อด้วย
เคยติดต่อแล้ว ไม่มีให้ซ่อมห้างซักเจ้า

รถผมตอนนี้ปีที่ 6 ซ่อมห้าง ประกันกรุงเทพ
ผมใช้โบรกเกอร์เจ้าเดียวตลอด 5 ครั้งเลยนะ เค้าเลยวิ่งให้จนให้
ปีที่ 7 เท่าที่รู้ต้องรถไม่มีประวัติเครมเลยถึงจะทำได้ครับ

• **
ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับทุกคน