ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบมวยรถ Eco car แต่ล่ะรุ่นให้ทีครับ  (อ่าน 7007 ครั้ง)

ออฟไลน์ wanartit

• Newbie
  • *
พอดีว่ามีความคิดอยากจะออกรถใหม่ประมาณช่วงปีหน้าครับ มองๆใว้เป็นรถ Eco car ครับผ่อนน้อยประหยัดน้ำมัน ลักษณะการใช้รถคือขับไป-กลับบ้านที่ทำงานวันล่ะ 120กิโลเมตรครับ
เส้นทาง อุตรดิตถ์-เด่นชัย เป็นถนน 4เลนส์ขึ้นลงเขาสลับโค้งตลอดทางครับ ผมขับรถไม่ค่อยเร็วครับประมาณ 80-100 ตลอดทาง อยากได้รถที่ทนๆ ประหยัดน้ำมันและไม่จุกจิกครับ
ส่วนตัวชอบ Mazda 2 (1.3) มากก ทั้งรูปลักษ ภายใน และความประหยัด แต่ที่บ้านบอกว่าให้เอา Toyota เพราะทนเห้นเค้าว่างี้ครับ ทุกวันนี้ใช้ Attrage อยู่ครับ ก็ขับได้ไม่แย่อะไร
แต่ก็ไม่ได้ชอบอะไรมันเลยครับนอกจากมองมันเป็นแค่พาหนะอ่ะ ไม่มีแรงจูงใจหรือรักอะไรมันเลย ;D การขับขี่ก็งั้นๆ ช่วงล่างก็งั้นๆ การประหยัดก็งั้น ความสบายในห้องโดยสารก็งั้นๆ คือเฉย
มากๆเลยคัรบกับรุ่นนี้ พี่ๆมีใครใช้รุ่นไหนอยู่รบกวนเปรียบเทียบ แนะนำให้ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ :)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ช่วยเปรียบมวยรถ Eco car แต่ล่ะรุ่นให้ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 11:21:58 »
เอาจริงๆนะ คุณชอบ Mazda2 ก็ลุยเลยครับ
ส่วนเรื่องทน Yaris เค้าก็ทนตามสไตล์พี่โต แต่ไม่ไช่ว่า 10-20 ปีไม่มีซ่อมนะ มันก็เป็นไปตามอายุการใช้งานเแหละครับ

ถ้าคุณอยู่กับมิตซูได้ คุณอยู่กับมาสด้าได้แน่นอนครับ
รถใหม่ป้ายแดง ถ้าดูแลดีหน่อย ทนอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
Re: ช่วยเปรียบมวยรถ Eco car แต่ล่ะรุ่นให้ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 11:31:06 »
ขอออกนอกกรอบนิดนึงครับ จขกท.วิ่งขนาดนั้นต่อวัน และเป็นเส้นทางต่างจังหวัดมีโค้ง มีเขา ถ้ามีงบพอ ผมอยากให้ลองดูกระบะอีซูซุ 1.9 ครับ ดูจะปลอดภัยกว่า ถ้าจะมีโดยสารด้วยก็เล่นตัว 4 ประตูตัวแรกไปเลย ตอนนี้มีเอบีเอสแล้ว จ่ายเพิ่มอีกนิดผมว่าคุ้มค่า ประหยัดน้ำมัน ราคาขายต่อดีครับ

ออฟไลน์ :P

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 11:32:58 »
เชียร์ Mazda 2 ครับ ที่บ้านใช้ New Yaris 1.2 อยู่เคยเอาไปขับทางไกล เชียงใหม่-เชียงราย ทางเป็นแบบขึ้นเขาลงเขาอัตราเร่งค่อนข้างอืดทำให้หงุดหงิดง่ายครับหลังจากนั้นก็เลยใช้ขับไปไหนมาไหนในเมืองอย่างเดียวเลย พอมาลองขับMazda 2 (1.3) ของเพื่อนผมว่าทั้งรูปทรง,อัตราเร่ง,ช่วงล่างและความรู้สึกในการขับดีกว่าเยอะเลยครับ ;)
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 11:37:32 »
ถ้าไปพี่โต จขกท จะรู้สึกไม่ได้แตกต่างอะไรกับ attrage ที่ใช้อยู่มากนักครับ

แต่ถ้าไป mazda 2  ประหยัดและขับดีกว่าแน่นอน

แต่ความทนทานในระยะยาวยังไงก็สู้โตโยต้าไม่ได้แน่ๆ ยิ่งถ้ามีคนนั่งหลังด้วย มันจะอึดอัดมากๆ

ก็ต้องลองชั่งใจดูครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 11:47:54 »
Tota yaris เพื่อนเป็นเซลใช้รถ 4 ปี 130000 km เข้าศูนย์อย่างเดียวเอง
ล่าสุดเห็นเอาไปลงโบมาไม่รู้เป็นไงมั่ง

แต่ถ้าใจชอบ Mazda 2 แล้วซื้อเถอะครับ เดี๋ยวจะมานั่งมองคันอื่นตอนหลัง

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 12:02:18 »
Mazda2
เลยครับ
คุ้มค่า น่าใช้ถนน 4 เลน โล่งๆไปกลับ 120 กิโล
ขอรถทรงตัวดีมาตั้งแต่ป้ายแดงเลยดีกว่า
อัตราเร่งดีกว่า 1.2 นิดนึง แต่ตามโจทย์เน้นประหยัด
ผมว่าMazdaตรงโจทย์เป๊ะๆ

ออฟไลน์ siwakorn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 12:29:19 »
ขึ้นลงเขาลองดู Mz2 ดีเซล ไหมครับ ไม่ต้องลากรอบมาก ไม่เหนื่อย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 16:38:00 »
ขอออกนอกกรอบนิดนึงครับ จขกท.วิ่งขนาดนั้นต่อวัน และเป็นเส้นทางต่างจังหวัดมีโค้ง มีเขา ถ้ามีงบพอ ผมอยากให้ลองดูกระบะอีซูซุ 1.9 ครับ ดูจะปลอดภัยกว่า ถ้าจะมีโดยสารด้วยก็เล่นตัว 4 ประตูตัวแรกไปเลย ตอนนี้มีเอบีเอสแล้ว จ่ายเพิ่มอีกนิดผมว่าคุ้มค่า ประหยัดน้ำมัน ราคาขายต่อดีครับ

เข้าโค้ง ปิคอัพเอาอะไรมาสู้เก๋งมาสด้าอ่ะครับ
ยิ่งในฤดูฝน ปิคอัพ ยิ่งไม่น่าใช้ในเส้นทางที่โค้งเยอะๆ
ผมใช้ MU X กับ มาสด้า 2 skyactive อยู่ครับ

ตอบ จขกท. ผมเชียร์มาสด้า 2 ครับ แต่เส้นทางแบบนั้นและวิ่งเยอะ ผมว่าเครื่องดีเซล เหมาะสมกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2017, 16:40:02 โดย bravo »

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 17:30:49 »
จากคำถาม ถ้าคุณได้ มาสด้าสองมาเนี่ย คุณจะรักรถสุดๆ ดูแลอย่างดี แล้วอีกอย่าง เป็นรถทีประหยัดน้ำมันมากอยู่แล้ว คงต้องไปมาสด้าสองจริงๆ

แต่ถ้าเกิดใช้รถนั่งกันมากกว่าสองคนบ่อยๆ เนี่ย มาสด้าสองไม่ดีแน่ นั่งหลังไม่ดีเท่าไหร่ ถ้าเทียบกับแอดทราดนั้น สู้แอดทราดไม่ได้เลย

ถ้าการขับขี่ สนุก อะไรก็แล้วแต่ มาสด้า

ถ้าเรื่องมีผู้โดยสารหรอ ต้องคิดใหม่

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 17:50:45 »
จริงๆผมว่าน่าจะไม่ต่างกันมากนะครับ รถมันก็คลาสเดียวกันกับที่ขับอยู่ ไม่ลองขยับไปเครื่องใหญ่กว่านี้ครับ เช่น เครื่อง 1.5 1.8 2.0
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 18:19:54 »
Mazda2 ไปเลยครับ  ไหนๆ ก็ชอบทรงมันอยู่แล้ว  สมรรถนะและการควบคุม  มันดีกว่าทั้ง Attrage และ Yaris 1.2 แน่นอนครับ

ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะต้องไป Yaris เลย  เพราะ Mazda ก็ทนทานใช้กันเหยียบ 2แสนกิโลได้ ไม่ได้จะมาพังอะไรครับ 

ถ้าจะให้ซื้อ Yaris  ผมว่าใช้ Attrage ต่อไปดีกว่าครับ  เพราะเปลี่ยนไป ก็ได้อะไรๆ ที่คล้ายเดิม  ขับไม่สนุกเหมือนเดิม ทรงก็ไม่โดนใจจขกท.เหมือนเดิม  จะเสียเงินไปทำไม

ลองพาครอบครัวไปลองนั่งลองจับ Mazda2  ที่ศูนย์ดูสิครับ  ผมว่าคนที่ได้สัมผัส จะสัมผัสได้ว่ามันมีอะไรน่าใช้กว่า Toyota  แค่วัสดุภายใน  ก็เหนือกว่า Toyota แล้ว

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 18:44:06 »
ถ้าใช้ Attrage อยู่แล้ว ไม่ควรไปพวกที่พัฒนา-ออกขายมาตั้งแต่ Eco Car Phase 1
เพราะอัตราเร่งเอย อัตราประหยัดเอย รวมถึงอุปกรณ์ความปลอดภัย มันแทบไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง

การไป Mazda 2 Skyactiv เบนซิน 1.3 ในความคิดผม ก็ยังไม่ใช่ตัวเลือกที่ดีนัก
เพราะโอเค ถึงช่วงล่างจะดี ประหยัดกว่าสัก 2 กม./ลิตร แต่ก็ได้ห้องโดยสารเล็กลง
อัตราเร่งก็ไม่ได้เพิ่มขึ้นแบบเด่นชัด ออพชั่นภายในรถก็แทบไม่ต่างกัน
ค่าเมนเทแนนซ์ที่สูงขึ้น และอยู่ดีๆ ก็มีค่าใช้จ่ายส่วนต่างเพิ่ม ทั้งๆ ที่ได้รถดีขึ้นไม่มาก
(รวมค่าเสื่อมราคา-ขาดทุนราคาขายคันเก่าอีก?)

ถ้าจะต้องเปลี่ยนรถเพื่อใช้งานแบบนั้น ขับ 4 เลนขึ้นเขาลงเขา รถที่ใช้ควรมีกำลังที่ดี
การเปลี่ยนรถที่ยังไม่เก่าเพื่อเหตุผลให้เหมาะสมต่อการใช้งานมากขึ้น
ผมคิดว่า คุณควรมองเป้าหมายรุ่นเดียวคือ Mazda 2 Diesel 1.5 ครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 20:19:25 »
ถ้าใช้ Attrage อยู่แล้ว ไม่ควรไปพวกที่พัฒนา-ออกขายมาตั้งแต่ Eco Car Phase 1
เพราะอัตราเร่งเอย อัตราประหยัดเอย รวมถึงอุปกรณ์ความปลอดภัย มันแทบไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง

การไป Mazda 2 Skyactiv เบนซิน 1.3 ในความคิดผม ก็ยังไม่ใช่ตัวเลือกที่ดีนัก
เพราะโอเค ถึงช่วงล่างจะดี ประหยัดกว่าสัก 2 กม./ลิตร แต่ก็ได้ห้องโดยสารเล็กลง
อัตราเร่งก็ไม่ได้เพิ่มขึ้นแบบเด่นชัด ออพชั่นภายในรถก็แทบไม่ต่างกัน
ค่าเมนเทแนนซ์ที่สูงขึ้น และอยู่ดีๆ ก็มีค่าใช้จ่ายส่วนต่างเพิ่ม ทั้งๆ ที่ได้รถดีขึ้นไม่มาก
(รวมค่าเสื่อมราคา-ขาดทุนราคาขายคันเก่าอีก?)

ถ้าจะต้องเปลี่ยนรถเพื่อใช้งานแบบนั้น ขับ 4 เลนขึ้นเขาลงเขา รถที่ใช้ควรมีกำลังที่ดี
การเปลี่ยนรถที่ยังไม่เก่าเพื่อเหตุผลให้เหมาะสมต่อการใช้งานมากขึ้น
ผมคิดว่า คุณควรมองเป้าหมายรุ่นเดียวคือ Mazda 2 Diesel 1.5 ครับ
เห็นด้วยครับ  คิดว่า 2 ไม่น่าจะแตกต่างจาก attrage มากจนคุ้มค่าที่จะซื้อรถเพื่อทดแทนกัน  และ attrage ก็ยังไม่น่าจะมีอะไรที่ต้องซ่อม

ออฟไลน์ KKCP118

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 22:03:58 »
ผมใช้เส้นทางนี้ประจำครับ เขาไม่ได้ชันหรือคดเคี้ยวอะไรมาก ถนนก็เป็นสี่เลนเกือบตลอด ขับชิวๆ ได้ไม่ต้องเร่งแซงเยอะ จริงๆ ใช้ Eco car 1.2 คันไหนก็ได้ทั้งนั้น แต่ถ้าเทียบระหว่างสองรุ่นนี้ ผมไป Mazda 2 ครับ เหตุผลคือ
1. เส้นทางนี้จะมีบางจุดที่เป็นทางโค้งลงเขา ซึ่งช่วงล่างและพวงมาลัยของ Mazda น่าจะให้ความสนุกและความมั่นใจได้มากกว่า
2. แถวนั้นฤดูหนาวอากาศเย็นแน่นอน Mazda 2 แอร์มี Heater นะครับ อุ่นสบายไม่ต้องทนหนาว (หลายคนว่าไร้สาระ แต่ผมชอบมันมากๆ) และเลือกเป่าได้ทั้งหน้า, เท้า และกระจกบังลมหน้า (Yaris ได้แค่ 2 อย่างคือ เป่าหน้า, เป่าหน้า+เป่าเท้า)
3. อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงที่ดีกว่า ขับความเร็วระดับนี้น่าจะได้เกิน 20 km/l แน่ๆ (ผมขับ HR-V ไปกลับ พิษณุโลก-เด่นชัย ใช้ความเร็วช่วง 80-115 ยังได้ราวๆ 17 km/l เลยครับ) น่าจะช่วยแบ่งเบาภาระค่าน้ำมันไปได้ไม่มากก็น้อย

ส่วนเหตุผลที่จะทำให้ Yaris น่าซื้อกว่า 2 ก็คือ Airbag 7 ใบ, ห้องโดยสารที่กว้างกว่า (และเท่าที่อ่านดู เหมือนจะเก็บเสียงได้ดีกว่า), ศูนย์บริการที่เยอะกว่า อะไหล่ที่ stock พร้อมมากกว่า ส่วนค่าบำรุงรักษาผมไม่ทราบเหมือนกันว่า Mazda จะแพงกว่า Toyota มากไหมนะครับ

ยังไงขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ :)

ออฟไลน์ Nonnics

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2017, 22:18:49 »
Yaris ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 08:43:25 »
ชอบมาสด้าก็ซื้อสิครับ

เห็นประโยคตรงที่ว่า อยากได้มากกว่าพาหนะ ทุกคันมันก็แค่พาหนะเท่าๆกันเป็นพื้น ต่างกันแค่ความชอบของคุณแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 09:31:48 »
แนะนำ Mazda 2 ครับโอเคกว่าในเรื่องการขับไม่งั้นอาจจะไปลอง Yaris ทั้ง 4 แลละ 5 ประตูใหม่ดูครับแต่ผมว่าไม่ต่างจากเดิมนะ

สิ่งเดียวที่ผมหงุดหงิดกับ Mazda 2 เบนซิน คืออัตราเร่งครับฮ่าๆ แต่ผมขับค่อนข้างเร็วมั้งครับถ้าเดินทางก็ยืนพื้น 100 แล้วโล่งๆ ก็ 120-130 แต่ถ้าขับ 100 นี้ประหยัดเลยแนะนำเอา High Connect ก็พอ ถ้าไม่ได้อยากได้เบาหนัง

ออฟไลน์ poonshop

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 13:58:10 »
ผมขับมาสด้า2 1.3ท๊อปปีที่แล้วอยู่คับ...ยังไงสนใจมาลองรถผมได้คับ....เพราะ..
ผมอยู่อุตรดิตถ์คับบบบบบบ....มาพูดคุยกันได้คับ....ใช้มา1ปีแล้วววดีมากมายคับ...

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2017, 23:00:04 »
2 เบนซิน ไปเลยครับ ไหนๆก็ชอบมากแล้ว จะไปลังเลอะไร

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 03:37:15 »
Tota yaris เพื่อนเป็นเซลใช้รถ 4 ปี 130000 km เข้าศูนย์อย่างเดียวเอง
ล่าสุดเห็นเอาไปลงโบมาไม่รู้เป็นไงมั่ง

แต่ถ้าใจชอบ Mazda 2 แล้วซื้อเถอะครับ เดี๋ยวจะมานั่งมองคันอื่นตอนหลัง
แสนสามยี่ห้ออื่นๆ ใช้ดีๆ ก็ไม่มีอะไรพังครับ มันยังน้อยมากครับ
ถ้าไม่ติดเรื่องแคบก็ mazda เลยครับ

ออฟไลน์ wanartit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 08:31:11 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ พอจะตัดสินใจได้บ้างแล้วครับ ผมได้ลองไปปรึกษาพ่อดูแล้วแกบอกให้ใช้ Attrage ไปก่อนเพราะอีกปีกว่าๆแกจะเกษียร
อยากให้ผมรอก่อนจะได้ช่วยออกเงินแล้วอัพรถใหญ่ขึ้นครับ อาจจะเป็นเครื่อง 1500cc แทนครับ ยังไงก็ขอขอบคุรทุกท่านมากครับที่เข้ามาแนะนำกัน

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 10:20:24 »
เห็นด้วยกับข้างบนว่าถ้าเปลี่ยนเป็น

Mazda 2 ตัว 1.3 ไม่คุ้มที่จะเปลี่ยนเลย

แต่ถ้าเป็น 1.5D น่าจะคุ้มกว่า (ตัวล่าง 680k)

แต่ Mazda 2 เหมาะที่จะนั่ง 2 คนครับ ถ้าใช้รถคันนี้ในการเดินทางทั้งครอบครัว ผมหละสงสารคนนั่งหลังจริงๆ