ผู้เขียน หัวข้อ: //กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By PAN & J!MMY FM 105.0 วันที่ 16 กันยายน 2017//  (อ่าน 4450 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By PAN & J!MMY
FM 105.0 ประจำวันที่ 16 กันยายน 2017

พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY
(วันนี้คุณ Pan Paitoonpong มาจัดรายการด้วย)

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122
2. Webboard : http://community.headlightmag.com/index.php?topic=61222.0
3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/1328062313969649

FM 105.0 MHz.
(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2017, 12:51:41 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• Jr. Member
  • **
ผมใช้วีออส ปี 2011 ใส่ยาง Continental conticomfortcontact cc5 ใช้มา 41,000 กิโลเมตรเเล้วครับ ตอนนี้เวลายูเทิร์นเริ่มมีเสียงเอี๊ยดๆจากยาง แบบนี้ถึงเวลาเปลี่ยนหรือยังครับ ถ้าควรเปลี่ยน เปลี่ยนตัวไหนดีครับ ที่ดูไว้มี bridgestone potenza re003 , yokohama advan fleva , michelin pilot sport 3 , toyo proxes cf2 ขนาดยาง 195/55/R15 ขับไม่เกิน110ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2017, 14:33:02 โดย ธเนศวร. »

ออฟไลน์ manapas.tan

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ Jimmy ตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจจะซื้อรถ suv มือสอง มีงบประมาณ 400,000บาท ตอนนี้ที่เลือกไว้มี Honda CRV G3  กับ Chevrolet Captiva ส่วนใหญ่ใช้รถคนเดียว แต่อาจมีนั่ง5คนบ้างเป็นครั้งคราวอยากได้รถที่ไม่จุกจิก ค่าซ่อมบำรุงไม่สูง และประหยัดน้ำมัน รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2017, 13:47:10 โดย manapas.tan »

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

• Full Member
มาสด้าสามสกายแอคทีฟอยากให้ 1-100 ต่ำกว่า 8 วิ ขับตามพวกซีรี่ย์สามบนทางด่วนได้ หนีซีวิคโบที่มาตามจี้ได้ พี่แพนมีความเห็นในการโมดิฟายอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deathsheep

note e-power มีโอกาสเข้าไทยก่อนปลายปีนี้มั้ยครับพี่จิมมี่  ราคาจะพุ่งทะลุเลข 8 หรือเปล่า

สวัสครับ พี่ๆ ผมมีโครงการจะออกรถคันแรก
สนใจ mazda3 s sport 2017 และ altis esport 2017
อยากทราบข้อควรรู้ สำหรับทั้ง 2 รุ่น และถ้าเป็นพี่ๆ จะเลือกตัวไหนครับ

ปล.ผมชอบฟิลลิ่งการขับขี่ที่สนุก มั่นใจ ออก ตจว. พาแม่เที่ยวบ้าง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
สวัสดีครับ
รบกวนพี่แพนกับพี่จิมมี่ ช่วยแนะนำ รถยุโรปคันแรกที่เหมาะในการสร้าง"ภูมิคุ้มกัน" สำหรับคนที่จะเริ่มเล่นรถยุโรปหน่อยครับ

และอีกอย่าง อยากให้พี่ๆมาจัดรายการด้วยกันบ่อยๆครับ คนเยอะๆสนุกดี แถมรู้สึกว่าตอบคำถามได้เยอะขึ้นด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ระบบช่วยเหลือในรถยนตร์ที่ใช้ชื่อเหมือนกันเช่น abs vsc trc ต่างก็มีประสิทธิภาพต่างกันใช่มั้ยครับ แบบ MB c-class ก็ย่อมทำงานได้ดีกว่าใน yaris เข้าใจแบบนี้ถูกต้องมั้ยครับ

ออฟไลน์ ADAPTER

• Newbie
  • *
ทำไมรูน๊อตล้อรถแต่ละ Segment จำนวนไม่เท่ากันครับ เช่น
B Seg รูน๊อต 4 ตัว, C-D Seg รูน๊อต 5 ตัว, Pickup รูน๊อต 6 ตัว
น้ำหนักรถ แรงบิดรถ มีผลต่อจำนวนรึเปล่าครับ?

ออฟไลน์ Nikle_pk

สอบถามครับ

ขึ้นฮ้อย แล้วโช๊คตาย ถือเป็นความซวย
ของเจ้าของรถใช่มั้ยพี่ ผมโดนมาหมดแล้ว
ทั้งขึ้นแบบถอดล้อ หรือขึ้นแบบไม่ถอดล้อ
โช๊คตายเฉยเลยครับ (หมาดๆโดนไป 3 หมื่นกว่า)

พอมีวิธีให้รอดปลอดภัยแบบชัวร์ๆไหมครับ
หลังๆเสียวเลย ไม่กล้าขึ้นฮ้อยเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
สวัสดีครับพี่แพน พี่จิมมี่ พี่เมธีและทุกท่านในห้องส่งนะครับ ขอคำถามเดียวครับ

พอดีมีโปรเจคอยากออกรถมือหนึ่งใน 1-2 ปีข้างหน้า เป็นคนชอบขับรถและอยากได้ MT เป็นรถคันแรกในชีวิต

อยากได้รถขับสนุก เน้นเรื่องช่วงล่างและพวงมาลัยครับ (ไม่อยากได้พวงมาลัยแบบ Vios โฉมที่ 2 ครับ)
ใช้ความเร็ว 80-130 บ่อย ๆ มีผมใช้คนเดียว อาจจะมีแม่นั่งไปจ่ายตลาดบ้างแต่สัปดาห์ละ 1-2 ครั้งไม่เกินนี้
เป็นคนหนัก 9X กิโลกรัม งบประมาณราว 600,000 บาทครับ

รุ่นไหนแนะนำบ้างครับ?

ขอบพระคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2017, 14:24:01 โดย Alzfredz »
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ AxelaTDi

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ผมอยากรู้ว่า Mazda 3 1.6 gen 2 กับ Optra 1.6 ตัวไหนอืดและกินจุกว่ากันครับ

ออฟไลน์ modiyo-17

• Newbie
  • *
ทางทีมงาน Headlightmag จะได้ตัว yaris ตัวใหม่มารีวิวเมื่อไหร่ น้อ.....

ออฟไลน์ Pek

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากทราบว่ารถ PPV กับ SUV พอดีกำลังตัดสินใจอยากซื้อรถยนต์ 7 ที่นั่ง ปกติขับทางไกลเป็นหลัก เดือนละประมาณ 3000 km ขับ 100-120 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Hakosuka

พอญาติผมเค้าเคยใช้ Suzuki Calibian แล้วแกชอบมาก แต่มันเก่าแล้วเลยขายไปซึ้อ Fortuner 3.0 เพราะเอาไปลุย เข้าป่า อยากจะถามว่า Suzuki Jinny ตอบโจทย์มั้ยครับ พอดีแกสนใจ

ออฟไลน์ lorenzo

รถยนต์ไฟฟ้าส่วนใหญเป็นขับหน้าหรือขับหลังครับ เทคโนโลยีแบตเตอรี่ ค่ายไหนดูน่าใช้กว่าครับ toyota honda mitsu nissan

ออฟไลน์ ch_pp

• Newbie
  • *
ปรับปรุงหรือเปลี่ยนโช้ค civic fc 1.8el ให้หนึบแน่นขึ้น ช่วยแนะนำด้วยครับ แบบที่รถไม่ต่ำกว่าเดิม

ออฟไลน์ THUIO

ช่วยแนะนำผ้าเบรคสำหรับMazda3 skyactivด้วยครับ เป็นคนเท้าหนัก ขับเร็วเป็นประจำ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ