ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนให้คำแนะนำเลือกยาง Michelin vs. Goodyear ครับ  (อ่าน 7972 ครั้ง)

ออฟไลน์ Marchnita

• Newbie
  • *
กำลังจะเปลี่ยนยางครับ 225/45/17 ครับ
ลังเลระหว่าง Michelin pilot sport 4 กับ Goodyear asymmetric 3 ครับ
ลักษณะใช้งาน ไม่ได้ขับเร็วครับ ชอบเล่นโค้ง แต่ก็อยากได้ความนุ่ม เงียบไว้บ้างครับ

อยากได้รีวิวจากพี่ๆที่เคยใช้หน่อยครับ ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
Re: รบกวนให้คำแนะนำเลือกยาง Michelin vs. Goodyear ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 07:13:04 »
Michelin pilot sport 4

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: รบกวนให้คำแนะนำเลือกยาง Michelin vs. Goodyear ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 07:44:32 »
ยาง sport เกรด top ของค่ายอย่าง asy 3 เรื่องความนุ่มเงียบ ผมว่าเขามีนะครับ เท่าที่ผมลองใช้ยาง sport มาสามรุ่นสามยี่ห้อ ส่วนมากจะให้ความนุ่มนวล ความเงียบ มาด้วยหมด

แต่เรื่องความทนทาน อันนี้ยาง sport มักจะเป็นรอง ยางมักจะหมดเร็ว อันนี้ก็ต้องทำใจหน่อยนะครับ ถ้ายางเริ่มดังก็หมายความยางเขาจะเริ่มหมดอายุละ

ถ้า งบประมาณ แบบกรณีที่ต้องเปลี่ยนยางทุกปีไม่ใช่ปัญหาและเป็นคนชอบเล่นโค้ง 2 ตัวนี้ ผมเลือกยางเกรด top ของค่ายอย่าง ASY 3 ครับ อย่างไงการขับขี่ก็น่าจะไม่ทำให้ผิดหวัง
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 12:12:05 »
ใช้ Michelin pilot sport 4 อยู่ครับ

ทางแห้งเกาะดีมาก ทางเปียกใช้ได้เลย เข้าโค้งมีย้วยนิดหน่อย เสียงไม่ดังมาก

ถือว่าคุ้มราคาครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 14:27:41 »
อาซิ่ม3นี่หาคนเคยใช้ได้น้อยยยยยยยยมากเลยเพราะราคามันโดดจากอาซิ่ม2มาค่อนข้างมาก  แต่จากกิตติศัพท์ที่รุ่นพี่เคยทำไว้ผมก็ว่าน่าจะดี

PS4ก็ยังใหม่แต่ทุกคนที่ใช้บอกว่าการเกาะถนนพัฒนาจากPS3ขึ้นมาอีกเยอะแต่ก็แลกด้วยเสียงที่ดังขึ้นด้วย  ส่วนตัวผมใช้PS3มาสองชุดแล้วที่ใครๆบ่นว่าแก้มนิ่มส่วนตัวผมไม่ค่อยรู้สึกเพราะขับเนิบๆไปเรื่อยๆ  จุดแข็งเลยคือราคาของPSทำลงมาต่ำมากเมื่อเทียบกับคู่แข่งในระดับใกล้เคียงกัน  ถ้ามีเงินผมก็ว่าจะใช้PS3ต่อเพราะความนุ่มเงียบนี่แหละ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 18:39:22 »
เพิ่งโดน PS 4 มาเมื่อ วันศุกร์ เบอร์เดียวกัน
ก่อนหน้านั้น ใช้ 003 มา 2 ชุด

First Impression ผมชอบ RE003 มากกว่า นิดๆ
PS4 ไม่เงียบอย่างที่คิดนะครับ ดูดอกยาง ผมนึกว่า จะเงียบกว่า 003 แต่ ผมว่า 003 เงียบกว่านิดๆ
แต่ อาจเกิดจากอายุรถก็ได้ เพราะ 003 เปลี่ยนตอน 90,000 โล แต่ตอนนี้ มีน 140,000 โลแล้ว

หลังจาก 10000 โล จะมาเล่าให้ฟังใหม่นะครับ

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 07:40:14 »
อาซิ่ม3นี่หาคนเคยใช้ได้น้อยยยยยยยยมากเลยเพราะราคามันโดดจากอาซิ่ม2มาค่อนข้างมาก  แต่จากกิตติศัพท์ที่รุ่นพี่เคยทำไว้ผมก็ว่าน่าจะดี

PS4ก็ยังใหม่แต่ทุกคนที่ใช้บอกว่าการเกาะถนนพัฒนาจากPS3ขึ้นมาอีกเยอะแต่ก็แลกด้วยเสียงที่ดังขึ้นด้วย  ส่วนตัวผมใช้PS3มาสองชุดแล้วที่ใครๆบ่นว่าแก้มนิ่มส่วนตัวผมไม่ค่อยรู้สึกเพราะขับเนิบๆไปเรื่อยๆ  จุดแข็งเลยคือราคาของPSทำลงมาต่ำมากเมื่อเทียบกับคู่แข่งในระดับใกล้เคียงกัน  ถ้ามีเงินผมก็ว่าจะใช้PS3ต่อเพราะความนุ่มเงียบนี่แหละ

จริงเลยครับที่ว่า asym3 ไม่ค่อยมีใครใช้
เห็นตอน asym2 ในไทย คนใช้กันเยอะ feedback ก็ดี ผมก็เล็งๆอยู่
พอถึงรอบเปลี่ยนยาง ปรากฎว่า asym3 ออกมาซักพักนึงแล้ว ผมก็หารีวิว หา feedback จากในไทย แต่หาแล้วไม่ค่อยมี ไม่เหมือนตอน asym2
เลยไปดูเว็บรีวิวของเมืองนอก คะแนนรวมจากคนที่ใช้ออกมาว่า asym3 ได้คะแนนมากกว่า asym2
ผมเลยลองดู เปลี่ยนเดือนพฤษภาที่ผ่านมา ตอนนี้ใช้ไปประมาณ 3,600 กม.
หน้า 225/40/18 , หลัง 265/35/18
เกาะถนนดีครับ ลองโยกเปลี่ยนเลนก็จิกถนนดี เอาไปลองขับทางภูเขา เล่นโค้ง ก็เกาะ ขับสนุก ไม่ย้วย ส่วนความนุ่ม อาจเพราะช่วงล่างรถผมแข็งบวกกับผมเติมลมยางแข็ง เลยไม่ค่อยรู้สึกว่านุ่มเท่าไหร่
ความทนทานระยะยาว ผมพึ่งใช้ไป 3,600 กม. แต่หวังว่าจะดีใช้ได้ เพราะ asym2 ก็ไม่ค่อยมีใครบ่นเรื่องความทนทาน

ส่วน ps4 ยังไม่เคยใช้เลยครับ เท่าที่อ่านดู เห็นคนใช้กันเยอะเพราะราคาออกมาไม่แพงกว่า ps3 และ feedback ก็ค่อนข้างไปในทางดี ผมก็สนใจเล็งๆใส่ให้กับคันที่ต้องการฟีลลิ่งแนว touring นุ่มๆกว่าคันที่ใส่ asym3 อยู่

ตอบคุณ Marchnita ครับ ถ้า 2 ตัวนี้ , จากที่ใช้ asym3 และอ่าน feedback จากผู้ที่ใช้ ps4
สำหรับตัวผมเอง
ถ้าคันไหนเน้นฟีลลิ่งแนว sport กว่า ผมเลือก asym3
ถ้าคันไหนเน้นฟีลลิ่ง touring กว่า ผมเลือก ps4 ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 08:55:07 »

จริงเลยครับที่ว่า asym3 ไม่ค่อยมีใครใช้
เห็นตอน asym2 ในไทย คนใช้กันเยอะ feedback ก็ดี ผมก็เล็งๆอยู่
พอถึงรอบเปลี่ยนยาง ปรากฎว่า asym3 ออกมาซักพักนึงแล้ว ผมก็หารีวิว หา feedback จากในไทย แต่หาแล้วไม่ค่อยมี ไม่เหมือนตอน asym2
เลยไปดูเว็บรีวิวของเมืองนอก คะแนนรวมจากคนที่ใช้ออกมาว่า asym3 ได้คะแนนมากกว่า asym2
ผมเลยลองดู เปลี่ยนเดือนพฤษภาที่ผ่านมา ตอนนี้ใช้ไปประมาณ 3,600 กม.
หน้า 225/40/18 , หลัง 265/35/18
เกาะถนนดีครับ ลองโยกเปลี่ยนเลนก็จิกถนนดี เอาไปลองขับทางภูเขา เล่นโค้ง ก็เกาะ ขับสนุก ไม่ย้วย ส่วนความนุ่ม อาจเพราะช่วงล่างรถผมแข็งบวกกับผมเติมลมยางแข็ง เลยไม่ค่อยรู้สึกว่านุ่มเท่าไหร่
ความทนทานระยะยาว ผมพึ่งใช้ไป 3,600 กม. แต่หวังว่าจะดีใช้ได้ เพราะ asym2 ก็ไม่ค่อยมีใครบ่นเรื่องความทนทาน

ส่วน ps4 ยังไม่เคยใช้เลยครับ เท่าที่อ่านดู เห็นคนใช้กันเยอะเพราะราคาออกมาไม่แพงกว่า ps3 และ feedback ก็ค่อนข้างไปในทางดี ผมก็สนใจเล็งๆใส่ให้กับคันที่ต้องการฟีลลิ่งแนว touring นุ่มๆกว่าคันที่ใส่ asym3 อยู่

ตอบคุณ Marchnita ครับ ถ้า 2 ตัวนี้ , จากที่ใช้ asym3 และอ่าน feedback จากผู้ที่ใช้ ps4
สำหรับตัวผมเอง
ถ้าคันไหนเน้นฟีลลิ่งแนว sport กว่า ผมเลือก asym3
ถ้าคันไหนเน้นฟีลลิ่ง touring กว่า ผมเลือก ps4 ครับ

หาได้จากร้านไหนคะ สนใจ แถวรามอินทราจะมีร้านขายไหมคะ

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 14:00:07 »
ตอบคุณ NoName__???
ผมซื้อจากร้าน goodyear auto care ถนนจันทร์ ที่จำหน่ายยาง goodyear โดยเฉพาะเลยครับ เพราะอยากให้ได้โปรแกรม worry free ด้วย (เป็นประมาณ warranty หากซื้อจาก goodyear auto care)
https://www.goodyear.co.th/warranty/worry-free-assurance

ที่ราคาถูกกว่าราคาในสติกเกอร์ เพราะผมเลือกยางปี 16 ครับ (เปลี่ยนตอนพฤษภาคม17) คือ ผลิตสัปดาห์ที่ 38 กับ 43 ปี 16 เห็นว่าถึงผลิตปีที่แล้ว แต่อายุก็ยังไม่ถึงปี เลยเลือกครับ

เมื่อสักครู่ ผมลอง search ดูในเว็บของ tivanont.com ยาง asm3 size เดียวกับที่ผมซื้อ ก็มี และราคาเท่ากับที่ผมซื้อเป๊ะ ทั้งหน้าและหลัง (แต่ตอนเดือน พค. ที่ผมซื้อ ทาง tivanont ให้ราคาแพงกว่า ผมเลยเลือก goodyear auto care แถวบ้านครับ

(ภาพร้าน เอามาจาก google maps ครับ)

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2017, 16:19:18 »
Asym3  เหนือกว่า PS4 นะครับ

เพราะ PS4 เอาไว้ตี RE003 กับ F1Directional5

ส่วน Asym3 น่าจะเอาไว้ตี S001, PilotSupersport