ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง Battery ของ BMW ก่อนจะเอารถเข้าศูนย์  (อ่าน 7442 ครั้ง)

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
ออกตัวก่อนว่าพยายามหาเหตุการณ์แบบนี้ในเน็ตทั้งเว็บไทยและต่างประเทศแล้ว แต่ไม่เจอเหตุการณ์ที่คล้ายกันครับ
อยากรู้ว่ามี สมช. ท่านใดที่ใช้/เคยใช้ BMW แล้วมีปัญหาแบบนี้กับ Battery บ้าง

รถอายุไม่ถึง 1 ปี วิ่งประมาณ 2 หมื่น
รถมีข้อความ "battery discharging while stationary" แสดงขึ้นมา 3 ครั้ง
ทั้ง 3 ครั้งจะขึ้นหลังจาก ล้างรถเสร็จ โดยจอดล้างเองที่บ้านใช้เวลาล้างต่อครั้ง 1.5 - 2 ชั่วโมง
2 ครั้งแรกที่มีข้อความนี้ขึ้น ผมสงสัยว่าตัวผมเองลืมกดปุ่ม Off ของรถ ทำให้ระบบไฟมันเปิดตลอดการล้างรถ (แต่ปกติจอดรถก็กด Off ตลอด)
วันนี้ก่อนผมล้าง ผมเลยตรวจสอบให้แน่ใจว่าผมกดปุ่มให้รถเป็น Off แล้วก่อนจะล้าง ปรากฎล้างรถเสร็จมีข้อความดังกล่าวขึ้นอีก
พยายามหาในเว็บบอร์ดต่างๆ ทุกกรณีที่มีข้อความนี้ขึ้นคือจะขึ้นทุกครั้งที่ Start เพราะแบตไม่สามารถเก็บประจุได้หรือแบตเสื่อม (ตามที่อ่านมา ประจุ < 60% จะขึ้นข้อความ)

แต่กรณีของผมคือล้างรถสัปดาห์ละ 1 ครั้ง ระหว่างสัปดาห์ใช้รถปกติ ไม่มีข้อความแบบนี้ขึ้น จะเอาเข้าไปศูนย์บริการ มันก็ไม่มีอาการให้ศูนย์ดู
ระหว่างจองคิวเข้าศูนย์เลยมาตั่งกระทู้ถามเผื่อจะเจอใครมีประสบกาณ์แบบนี้กับ Battery

ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับคำตอบ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: ขอถามเรื่อง Battery ของ BMW ก่อนจะเอารถเข้าศูนย์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 22:27:28 »
ปกติศูนย์เขามีตัวทดสอบการทำงานของแบตเตอรี่  บางทีอาจเจอแบตลูกที่มีปัญหาก็ได้ครับ ศูนย์น่าจะตรวจสอบได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Verypong

• Newbie
  • *
Re: ขอถามเรื่อง Battery ของ BMW ก่อนจะเอารถเข้าศูนย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 00:25:08 »
เคยเป็นครั้งนึงครับ วันนั้นลองเซ็ตให้พัดลมทำงานตามเวลาที่กำหนด ประมาณว่าจอดรถ กินข้าวกลางวันเสร็จจะได้ไม่ร้อน ตอนบ่ายจอดรถไว้ในบ้านที่เป็นห้องแถว ตอนค่ำกลับมาจากข้างนอก เห็นไฟโชว์ ขึ้นข้อความตามที่บอก ก็เลยเข้าไปสตาร์ตรถ แล้วข้อความก็หายไป จากนั้นก็ไม่เคยเจออีกเลย ปีกว่าแล้ว
แต่ของคุณ เป็นตลอดหลังล้างรถ น่าจะลองเปลี่ยนวิธีล้างรถ หรือลดขั้นตอนบางอย่างดู แล้วดูว่ามีข้อความโชว์อีกหรือไม่ ส่วนตัวคิดว่าไม่ใช่แบต น่าจะไฟรั่วหรือฟังก์ชั่นบางอย่างรวน สั่งทำงานเอง หลังล้างรถ
ปล. ถ้าดับเครื่องแล้วยังไม่กด Switch off อีกที ทิ้งไว้ 10 นาที มันก็จะดับเองครับ อันนี้ไม่น่าจะใช่สาเหตุ
ปล.2 ของผม 320i m sport f30 ก่อน lci ครับ

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 02:39:49 »
1. BMW Intelligent Battery Sensor (IBS) อาจเสีย หรือ ต่อไม่แน่น อยู่กระโปรงท้ายต่อกับแบตตเตอร์รี่
2. มีอุปกรณ์ต่อพ่วงอะไรที่ใช้ไฟฟ้าในรถ เอาออกให้หมด เช่น กล้องบันทึก DVR แล้วลองสตาร์ทใหม่

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 08:21:59 »
ตอนล้างรถ คุณได้เปิดๆปิดๆประตู(รวมทั้งฝาท้ายและกระโปรบหน้า)เช็ดนู่นเช็ดหรือเปล่าครับ

จากที่ผมอ่านเรื่องการตั้งเวลาเปิดพัดลม
คอมมันน่าจะตั้งค่าว่า ให้ฟ้องเจ้าของรถว่าแบตเตอรี่ถูกใช้ตอน off เพราะเผื่อเจ้าของรถ"ไม่ได้ใช้"จะได้เข้าไปแก้ไขถูก

แต่การที่คุณล้างรถเอง แล้วใช้เวลานานๆแบบนี้
อาจจะเป็นไฟเก๋งทำงานผิดเงื่อนไข หรือเซ็นเซอร์ระบบกันขโมยของรถเตรียมพร้อมการทำงานก็ได้

อย่างรถแจ๊สของผม อายุ 5 ปี เข้าร้านล้างตลอดครับ
แต่ในระหว่างนั้น เคยให้แม่บ้านล้างภายนอก 2 ครั้ง
กันขโมยดังทั้ง 2 ครั้ง ซึ่งมันคงเป็นอะไรที่ผิดเงื่อนไขของคอม แต่ผมก็หาสาเหตุไม่เจอ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 17:45:14 »
ของBMWยังดีมีการเตือนให้ ผมเจอกับW212ของผบ.จำได้เลยว่าเอารถไปล้างเคลือบที่ริมทางด่วนรามอินทรา-อาจณรงค์ ร้านโทรมาบอกว่า สตาร์ทไม่ติดหลังจากล้างและดูดฝุ่นครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ mew123765

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 18:07:53 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ เห็นบางท่านมีอาการหลังล้างรถเหมือนกัน ศูนย์น่าจะมีประสบการณ์กับเหตุการณ์แบบนี้
 :) :) :)
ถ้าเอาเข้าศูนย์แล้วมีอะไรมีประโยชน์จะมาแชร์อีกรอบครับ