ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 16 ธันวาคม 2017 //  (อ่าน 5251 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY
FM 105.0 ประจำวันที่ 16 ธันวาคม 2017

พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122
2. Webboard : http://community.headlightmag.com/index.php?topic=62754.0
3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/1407913742651172

FM 105.0 MHz.
(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2017, 11:50:18 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Pla_two🐟

• Jr. Member
  • **
ถามเป็นความรู้ครับ นอกจากวิธีเปลี่ยนล้อใหม่ เราสามารถปรับอะไรกับพวงมาลัยพาวเวอร์ไฟฟ้าโดยตรงได้ไหมครับ เช่นปรับการคืนกลับ ปรับความหนืดที่ตำแหน่ง oncenter ปรับความไวของพวงมาลัย หรือ น้ำหนักที่ความเร็วต่างๆ อย่างการเข้าไปปรับเปลี่ยนโปรแกรมที่กล่องควบคุมระบบพวงมาลัยไฟฟ้าพอจะเป็นไปได้ไหมครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Camry 2018 กับ Accord 2018 เปิดตัวในไทย ก่อน/ช่วง motor show เม.ย.2018 ทันไหม

ออฟไลน์ Woradorn

• **
  • เด็กวัยรุ่นที่สนใจเรื่องรถยนต์
ขับรถไปสักพัก รถจะมีเสียง "ฟรออออ" เสียงเหมือนท่อไอเสียรั่ว แล้วรถก็จะอืดลงอย่างชัดเจน
เอาไปให้ร้านท่อเช็ค ก็ปกติทุกอย่าง พอจอดรถทิ้งไว้กลับมาขับใหม่ แรก ๆ ก็ปกติครับ
อาการแบบนี้เป็นที่อะไรครับ (ตอนคิกดาวน์ อาการแบบนี้ก็จะแสดงให้เห็นเหมือนกัน)
ใช้รถ Honda Civic 3Door

ปล.จากที่หาข้อมูล อาการเหมือนเกียร์เริ่มเสื่อมสภาพ พี่ ๆ มีข้อมูลแนะนำเพิ่มเติมมั้ยครับ

ออฟไลน์ Synth

• **
เซิร์จเล่นๆ เจอ Mazda2 1.5 เบนซิน ตัวนี้มีโอกาศเข้าไทยไหมครับ

http://www.mazda.co.jp/cars/demio/15mb/

ป.ล. สนใจเครื่อง เบนซิน 1.5 ที่ขายในไทย 1.3 อืดไปหน่อย

ออฟไลน์ Hakosuka

• Sr. Member
สอบถามพี่จิมมี่ว่าสำนักงานใหญ่ของโตโยต้าที่เปิดให้คนธรรมดาเข้าชมรถได้คือ Toyota Mega Web รึป่าวครับ
แล้วมีของ Honda Suzuki Nissan และ Mazda บ้างมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2017, 13:57:05 โดย Hakosuka »

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ความเชื่อที่ว่า รถยกสูง เช่น SUV , Crossover มีความปลอดภัยสูงกว่ารถเก๋ง Sedan
เพราะตำแหน่งที่นั่งคนขับสูงกว่า
เป็นความเชื่อที่ถูกต้องไหมครับ

ยกตัวอย่าง คนนั่งใน Prado ปลอดภัยจากการชนทั่วไป มากกว่า นั่งใน Camry
(ไม่นับชนสิบล้อ) จริงไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Medkanoon

• Newbie
  • *
ใช้ altis 2011 1.8e ติดlpg วิ่งมา จะ120,000km
1.พวงมาลัยเบาทุกช่วงความเร็ว ไม่มันใจเวลาเหยียบคันเร่งแล้วหมุนพวงมาลัยไปด้วย ถ้าเปลี่ยนล้อ/ยาง จะช่วยมั้ยครับ เดิม 195/65/r15 ecopia ep200
2.รถมีอาการพวงมาลัยสั่นเบาๆตลอดเวลา สามารถแก้อาการนี้ได้อย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ VORA

สวัสดีครับทีมงาน HLM ครับ
    สอบถามเกี่ยวกับใช้รถ PAJERO SPORT มีข้อควรระวังข้อไหนเป็นพิเศษครับ
เรื่องแร็คพวงมาลัย เฟืองท้าย....ทางMITSU ได้แก้ปัญหาถึงขั้นตอนไหนแล้วครับ
MY 2017 มีปัญหาหรือไม่ครับ
    ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
ทำไมราคาเลกซัสประเทศไทย สิงคโปร์ถึงเป็นคนกำหนดครับ ทำไมไม่ใช่ โตโยต้าไทยแลนด์

ออฟไลน์ hwack11

• Newbie
  • *
สวัสดีครับคุณจิมมี่

ผมอยากทราบว่า ระหว่าง toyota CH-R ตัวเบนซิน ธรรมดา  กับ  honda  civic 1.8 el รุ่นไหน น่าสนใจมากกว่ากันครับ
ผมเน้นการขับขี่ และ การประหยัดน้ำมันมากกว่ากัน เดินทางเดือนนึงประมาณ 1000 กิโล

ปล.ผมขอผ่านกับ hr-v นะครับ 5555
92' Crown 2.8 Royal Saloon
08' Civic FD
09' Pajero Sport 3.2 GT 4x4
18' CH-R 1.8 MID

ออฟไลน์ mewkuzzo

• **
พอดีมีญาติจะขาย W211 E220 CDI (2006) ไม่แน่ใจว่าfaceliftหรือยัง

เรื่องประวัติตัวรถไม่ใช่ปัญหาเพราะเป็นคนรู้จักและดูแลดีตลอด

จึงอยากสอบถาม เรื่องปัญหาประจำรุ่น หรือปัญหาที่อาจจะเจอหลังจากนี้ครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
ระหว่างเบนซ์ C200 kompressor W204 กับ E200 kompressor W211 ตัวไมเนอร์เชนจ์แล้ว  ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ ค่าซ่อมบำรุงตัวไหนสูงกว่ากันครับ ขับรถไม่เกิน 110 ออกต่างจังหวัดเดือนละครั้ง ปัจจุบันใช้ E220 W124 อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2017, 15:14:39 โดย ธเนศวร. »

ออฟไลน์ Unuseful

• Newbie
  • *
BMW X1 ถ้าไม่นับราคา เทียบกับรุ่นไหนของรถญี่ปุ่นครับ

ระบบเบรค X1 ไปลองเทสมันเบรคจิกหัวทิ่มมาก มีวิธีแก้ให้มันดีกว่านี้ไหมครับ

X1 จะมีคลิปไหมครับ

ออฟไลน์ airwalkz

• Newbie
  • *
ผมงงกับ bmw freedom choiceมากเลยครับ สรุปมันอะไรยังไงบ้างอะครับ คือเข้าไปอ่านๆก็เข้าใจเรื่อง lease แต่มันแตกต่างกับผ่อนปรกติยังไงอะครับ ขอบคุณคร้าบ ขอโทดด้วยที่ถามงงๆ