ผู้เขียน หัวข้อ: [ถาม]อยากรู้ว่าเพื่อนมีใครใช้NGVมั้ยครับ?(อาจถามซ้ำต้องขออภัยด้วยครับ)  (อ่าน 6413 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
อยากรู้ว่าเพื่อนมีใครใช้NGVมั้ยครับ?...แล้วมันประหยัดหรือเปล่า

พอดีที่บ้านจะออกรถกระบะที่มีNGVมาใช้(Triton)น่ะครับ...ขนของอะไรพวกนี้..วิ่งวันหละ 80-100km/วัน

1.ตกโลหละประมาณ(คร่าวๆ)เท่าไหร่หรอครับ?

2.ใช้ไปแล้วมีปัญหาอะไรมั้ยครับ?

ขอบคุณครับ  :)
..

jaesz

• บุคคลทั่วไป
อยากรู้ว่าเพื่อนมีใครใช้NGVมั้ยครับ?...แล้วมันประหยัดหรือเปล่า

พอดีที่บ้านจะออกรถกระบะที่มีNGVมาใช้(Triton)น่ะครับ...ขนของอะไรพวกนี้..วิ่งวันหละ 80-100km/วัน

1.ตกโลหละประมาณ(คร่าวๆ)เท่าไหร่หรอครับ?

2.ใช้ไปแล้วมีปัญหาอะไรมั้ยครับ?

ขอบคุณครับ  :)

ไม่ได้ใช้นะครับ

แต่ ทุกครั้งที่เห็นรถส่ง NGV ผมพยายามจะมองหาว่ารถบรรทุก NGV เนี่ย ใช้เชื้อเพลิง NGV ด้วยรึเปล่า ซึ่งก็ไม่เห็นเลยซักคันที่จะใช้

คงเพราะ NGV ดีมาก บริษัท ปตท เลยไม่เอารถบรรทุกNGV ไปติดตั้งระบบสุดยอดนี้ เพื่อว่า จะได้มีพอให้ลูกค้าได้ใช้เท่านั้น

แซวเล่น ๆ นะครับ

เอาจริง ๆ รถแท๊กซี่ก็ใช้กันเยอะ นะครับ ถ้าแย่มาก คงไม่ใช้แล้ว

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
คลัง ปตท. ไม่อนุญาตให้นำรถที่ใช้แก๊สทั้ง LPG หรือ CNG เข้าคลังครับ
จะด้วยเหตุผลใดผมก็ไม่ทราบได้

ส่วนเรื่องกระบะ CNG ผมคุยกับคนขับรถ ทั้ง Vigo Triton Tata เค้าว่ากันว่า
Tata Xenon ใช้ดีนะครับ แต่เติมได้แต่ CNG อย่างเดียว น้ำมันใช้ไม่ได้  :-\

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมม่ะได้ใช้ แต่เพื่อนผมใช้ Altis CNG อยู่

มันบอกว่า อัตราสิ้นเปลืองอยู๋ประมาณ 60-80 สตางค์ต่อกิโลเมตร... แล้วแต่การขับขี่

ส่วน รถกระบะ CNG ผมไม่ค่อยทราบรายละเอียดเท่าไหร่ครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Suparoek.C

• Jr. Member
  • **
-อัตราการสิ้นเปลืองนั้นมันขึ้นอยู่กับซีซีของรถครับ
ถ้าพวกรถเล็กอย่างซิตี้หรือเเจ๊ส ถ้าติดเอ็นจีวี  วิ่งทางไกลได้ประมาณ0.50 บาท ต่อกิโลครับ
อย่างไตรตัน ซีเอ็นจี ผมว่าวิ่งในเมืองในจะได้โลละ1 บาท วิ่งทางไกลน่าจะประมาณ 0.80 บาท ครับ
ส่วนเรื่องปัญหาการใช้งานเอ็นจีวีนั้น ถ้าเราดุเเลอย่างดีก้ไม่มีปัญหาอะไรครับ ยิ่งไตรตันรุ่นที่เจ้าของกระทู้อยากได้ไม่น่าจะมีปัญหาครับ
เนื่องจากทางมิตซูติดตั้งให้มาพร้อม เเละการันตี 3 ปี เเสนโลจึงไม่น่ามีปัญหาครับ ต่างจากที่เราซื้อมาติดเอง บางทีไปเจออู่ติดไม่ดี ก็เกิดปัญหากับรถอีก

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
รถกระบะที่ใช้ NGV ตอนนี้มี 3 รุ่นครับ
1. toyota vigo 2.7 โดย สามมิตรนำมาติดตั้งระบบก๊าซเพิ่ม
2. TATA giant 2.1
3. mitsubishi Triton 2.4

อัตราการสิ้นเปลืองต่อ NGV 1 กก. บรรทุก 1 ตัน ความเร็ว 100 -120 กม./ชม.
1. vigo 8-10 กม./กก.
2. giant 10 -12 กม./กก
3. triton 8 - 10 กม./กก.

จำนวนระยะทาที่วิ่งได้ ต่อ 1การเติมก๊าซเต็มถัง
vigo 260 - 330 กม.
giant 350 - 400 กม.
triton 160 - 200 กม.

vigo จะได้เปรียบเรื่องกำลัง
giant จะมีขนดกระบะใหญ่ที่สุด แต่ไม่สามารถใช้นำ้มันได้
triton ถังจะอยู่บนกระบะทำให้เสียพื้นที่

giant รอรถประมาณ 2 -3 เดือน
triton ประมาณ 2 - 3 เดือน
vigo ประมาณ 1 - 2 เดือน

แต่เท่าที่ฟังคนใช้งานมา
giant จะยังมีปัญหาจุกจิกอยู่เรื่อย
triton ถ้าบรรทุกหนักกว่า 1.2 ตันจะเริ่มมีอาการวิ่งไม่ออก

ลองเอาไปอ่านเล่นๆดูครับ

???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
ผมใช้ Camry รุ่นไฟท้ายยาวปี2000 (2.2seg)

กินประมาณ โลละ 0.85 สตางค์-1บาทครับ

ขับความเร็วประมาณ 120-160 บนโทลล์เวย์ แล้วก็ก่อนถึงบ้านรถติดบ้าง

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เคยใช้รถพ่อตาครับ exior เครื่อง 2000 อัตราการใช้แก๊สมากกว่าน้ำมัน
แน่ ๆ เครื่องยนต์ไม่มีปัญหาอะไรครับ เพียงแต่ว่า เติมแก๊สมันวิ่งไปไม่ได้ไกล

ส่วนรถกระบะยังไม่มีประสบการณ์
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
ประสบการณ์ 2 คันคับ ที่บ้านใช้อยู่

sunny 1.8 ในเมืองที่ .70 - .90 สตางค์ และนอกเมืองที่ .50-.60 สตางค์    1 ถัง 80ลิตร(บรรจุได้16-19กก.) วิ่งได้ 200-275 คับ
Cr-v 2.4 2005 Mc ในเมืองที่ .75- 1.25 บาทและนอกเมืองที่ .50 - .80 สตางค์    1 ถัง 100ลิตร(บรรจุได้20-23กก.) วิ่งได้ 200-330 ครับ

ใช้เยอะแนะนำให้ติดครับ
^^

แต่ก็ต้องรับได้กับพื้นที่ด้านหลังที่ต้องเสียไปได้ด้วยนะคับ

cerberus

• บุคคลทั่วไป
จากประสบการณ์ที่เคยใช้แต่รถเก๋งมาระยะนึง

altis cng แรงดีแทบไม่ต่างกับน้ำมัน 60 สตางค์ต่อกม.
civic แรงตกเยอะ แต่ประหยัดพอกัน 60 - 70 สตางค์ต่อกม.
benz ngt แรงดีไม่ต่างกับน้ำมัน ประมาณ 90 สตางค์ต่อกม.

เท่าที่บอกมาผมว่าต่อวันใช้น้อยไปหน่อย ถ้าใช้เยอะมอง tata จะดีกว่าเพราะต่อถังวิ่งได้ไกลกว่าเกือบสองเท่าและไม่เกะกะถัง
ถ้าใช้น้อยลองมอง triton ก็รถตลาดหน่อย