ผู้เขียน หัวข้อ: ลองดีเซล ultra force มา 3 ถึงติดๆ.. ผมว่ายังสู้ caltex power d ไม่ได้นะ  (อ่าน 7341 ครั้ง)

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
ลองดีเซล ultra force มา 3 ถึงติดๆ.. ผมว่ายังสู้ caltex power d ไม่ได้นะ

ผมใช้ มาสด้า 2 ดีเซลครับ
- การประหยัดน้ำมัน พอๆ กัน ไม่ต่างกันมาก
- อัตราเร่ง สู้ caltex power d ไม่ได้ , กดคลิกดาวน์ที รู้สึกได้เลยว่าต่างกัน

- DPF เผาเขม่า ถี่กว่าครับ  อันนี้ งงเล็กน้อย เพราะเห็นว่า ultra force ได้ยูโร 5 น่าจะปล่อยคาร์บอนน้อยกว่า
ultra force จะเผ่าเขม่า ทุก 240-250 กม. , caltex จะเผ่าเขม่า ทุก 280-290 กม.

มีเพื่อนๆ คนไหน ได้ลอง ultra force กันบ้างหรือยังครับ , รู้สึกอย่างไรบ้าง มาแชร์ข้อมูลกันหน่อยครับ

ปล. เติมดีเซล ultra force  ช่วงนี้ - พ.ค.  ได้คะแนน 6 เท่าครับ , เติมไป 3 ถัง ได้มา 3 ร้อยกว่าคะแนนและ 55
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ดีเซลพรีเมี่ยมตอนนี้ชอบบางจากที่สุดครับ แต่หาเติมยากตจว.แทบไม่มีถ้าไม่ใช่จังหวัดใหญ่ๆ ปตท.หาเติมง่ายสุดรองลงมาก็ V-power แต่ห่วยสุดตอนนี้ให้ V-power ไปเรียบร้อยไม่มีความรู้สึกอะไรเลย
ปล. บางจากตอนนี้แต้มคูณ8นะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Dyno test ด้วยหรือเอารู้สึกล้วนๆครับ?

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....Ultra Force ยังไม่ได้ลองครับ เติมพรีเมี่ยมดีเซลบางจาก 3-4 ถัง พุ่งดีใช้ได้ แต่วาล์วดังตอนร้อนแล้ว วิ่งสักชั่วโมงหนึ่ง ไม่เนียนแล้ว เริ่มดังชัดเจน กลับไปใช้ เอสโซ่ พลัส เงียบและพุ่งปกติดี จะรายงาน อัลทรา ฟอร์ซ หลังใช้มาให้ทราบครับ :-X

ดีเซลพรีเมี่ยมตอนนี้ชอบบางจากที่สุดครับ แต่หาเติมยากตจว.แทบไม่มีถ้าไม่ใช่จังหวัดใหญ่ๆ ปตท.หาเติมง่ายสุดรองลงมาก็ V-power แต่ห่วยสุดตอนนี้ให้ V-power ไปเรียบร้อยไม่มีความรู้สึกอะไรเลย
ปล. บางจากตอนนี้แต้มคูณ8นะครับ

v power ผมก็เติมอยู่หลายครั้ง  ผมว่า ก็ ok นะครับ  ให้ห่วยเลยหรอครับ  :D :D :D
I have enough of making money. Now I want to make time.

Dyno test ด้วยหรือเอารู้สึกล้วนๆครับ?

อัตราเร่ง ใช้ความรู้สึกล้วนครับ  แต่บอกเลย เซียนๆ อย่างคุณ Jae  มาขับ ก็รู้สึกแน่นอนครับ
กดคลิกดาวน์ เต็มๆ สักที ก็ต่างกันแล้วครับ , ที่ผมรู้สึกได้ถึงความต่าง เพราะว่า ผมเติม power d เกือบทุกครั้ง  พอสลับไปใช้อีกยี่ห้อ จะรู้สึกได้ทันทีครับ

8) 8) 8).....Ultra Force ยังไม่ได้ลองครับ เติมพรีเมี่ยมดีเซลบางจาก 3-4 ถัง พุ่งดีใช้ได้ แต่วาล์วดังตอนร้อนแล้ว วิ่งสักชั่วโมงหนึ่ง ไม่เนียนแล้ว เริ่มดังชัดเจน กลับไปใช้ เอสโซ่ พลัส เงียบและพุ่งปกติดี จะรายงาน อัลทรา ฟอร์ซ หลังใช้มาให้ทราบครับ :-X

เอสโซ่ ยังไม่เคยลองเลยครับ  แถวบ้านผม ไม่มีเลยครับ
เห็นมีอยู่ตรง ตลิ่งชัน  แต่ปั้มดูเก่าๆ ไม่กล้าเติมครับ   :) :)

ออฟไลน์ Arado_kung

v power ผมก็เติมอยู่หลายครั้ง  ผมว่า ก็ ok นะครับ  ให้ห่วยเลยหรอครับ  :D :D :D

เทียบพรีเมี่ยมเจ้าอื่นในความรู้สึกผมตอนนี้ V-Power แย่ที่สุดครับ เติมสลับน้ำมันธรรมดาแทบไม่รู้สึกอะไรเลย แต่ยี่ห้ออื่นสลับธรรมดาแล้วรู้เรื่องเลย รถผมอาจจะไม่ถูกจริต V-Power ด้วยมั้ง 555

ออฟไลน์ TRcdi

ดีเซลพรีเมียมปตท. ผมเติมแล้ว กลิ่นไอเสีย
เบาบางกว่า v power แบบรู้สึกได้เลย

เรื่องอัตราเร่ง ไม่ค่อยจะเข้าถึงความต่าง

สรุป เจอปั้มไหนมีพรีเมี่ยมก็เติมหมด
ยังไงก็สบายใจกว่าตัวธรรมดา

ออฟไลน์ bravo

การวัด จากความรู้สึก

มีความเห็นตรงกัน ก็เป็นเรื่องปกติ

มีความเห็นต่างกัน ก็ไม่แปลก

ผมก็ลองเติมเกือบครบทุกยี่ห้อ ทั้งเกรดธรรมดาและพรีเมี่ยม

แต่สำหรับตัวเอง ไม่มีบทสรุปครับ :D

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
เห็นด้วยครับ ผมเติมพรีิเมี่ยมบางจากอยู่ เงียบดี อัตราเร่งดี (ดีกว่า v-power ตามความรู้สึกผมนะ) ประหยัดใช้ได้ ดูจาก empty range หลังเติมบางจากนี่มันบอกว่าได้ 1150 km +/- นิดหน่อยประมาณนี้ ขณะที่ v-power shell ได้ซัก 1080 เหมือนๆค่าซีเทนของบางจากตอนนี้สูงสุดหรือเปล่า ไว้เดี๋ยวจะไปลอง ultra force PTT หน่อย แต่โดยส่วนตัวไม่ค่อยเชื่อ PTT ซักเท่าไหร่ ใครรู้ technical data ของน้ำมันพรีเมี่ยม แชร์ความรู้หน่อยได้ไม๊ครับ

ออฟไลน์ Bond007

ขอความรู้นิดนึงครับ
งงกับคำว่า Ultra Force

ตัว PTT Ultra Force คือ น้ำมันพรีเมียม PTT
หรือ
เป็นสูตรใหม่ทั้งตัวธรรมดา และ พรีเมียม แต่ใช้ชื่อ Ultra Force เหมือนกันครับ ?

https://auto.mthai.com/review/51177.html
"ล่าสุดหลังจากงานเปิดตัว น้ำมัน PTT Ultra Force Diesel  ที่เพิ่งผ่านพ้นไปในวันที่ 29 มกราคมที่ผ่านมา ทาง บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน) ออกมาอย่างชัดเจนเเละเป็นทางการเเล้วว่า น้ำมัน PTT Ultra Force Diesel  ทั้งแบบน้ำมันดีเซล และ ดีเซล พรีเมี่ยม จะเริ่มจำหน่ายในวันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2561 นี้ เเละจำหน่ายในราคาปกติไม่มีการเปลี่ยนแปลงเเละเพิ่มราคาเเต่อย่างใด"

ออฟไลน์ IntoTheSun

• Jr. Member
  • **
เติมครั้งละกี่ถังครับ? ผมว่าลองอย่างละ 3 ถังแล้วมาจับดูใหม่
แต่ส่วนตัวอยากให้ D test มากกว่าใช้ความรู้สึก พอมีเรื่องแบรนด์มาเกี่ยวข้องมันแปลกๆและ Error ง่ายครับ

ปล. ตอบ คห.บน PTT Ultra Force คือ น้ำมันดีเซลสูตรใหม่ทั้งตัวธรรมดา และ พรีเมียม แต่ใช้ชื่อ Ultraforce เหมือนกันครับ

http://www.motorival.com/ptt-ultraforce-diesel/

ออฟไลน์ spciallist

• **
ส่วนตัวผมว่าไม่ต่าง ความรู้สึกล้วนๆเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

หัวจ่ายพี่แกโฆษณา ultra force ทุกหัว ทั้งๆที่หัวนั้นไม่ใช่ตัว Premium
แต่ผมก็เติมตอนไปตจว3-4ถัง อัตราเร่งก็ไม่ได้ต่างจากตัวปกตินะครับ คิดสะว่าได้ความสะอาดละกัน

ออฟไลน์ index8915

• **
หัวจ่ายพี่แกโฆษณา ultra force ทุกหัว ทั้งๆที่หัวนั้นไม่ใช่ตัว Premium
แต่ผมก็เติมตอนไปตจว3-4ถัง อัตราเร่งก็ไม่ได้ต่างจากตัวปกตินะครับ คิดสะว่าได้ความสะอาดละกัน

Ultra force มันคือน้ำมันสูตรใหม่ทั้งธรรมดาและพรีเมี่ยมครับ

ผมเติมเพราะแค่กลิ่นไอเสียมันบางกว่า บางจากที่เป็น euro 5 ด้วยกัน

ส่วนเรื่องอัตราเร่ง วัดกับความรู้สึกผมว่าดีขึ้นนิดหน่อย

แต่ factsheet ของปตท. ที่ทดสอบ ultra hyforce โดยใช้ 525d f10 จับขึ้น dyno เพื่อวัดอัตราเร่งจาก 0 - 140มันน่าสนใจแบบนี้ครับ

- กลุ่มน้ำมันปกติ จับ ultra force ชนกับ blue diesel
   + blue diesel 18.3 วิ
   + ultra force 17.9 วิ
- กลุ่มพรีเมี่ยม จับ hyforce ชนกับ ultra force premium diesel
   + hyforce 17.4 วิ
   + ultra force premium diesel 17.1 วิ

ที่มา fact sheet : http://bit.ly/2tnsGuH

มันน่าสนใจตรงจับขึ้น dyno นี้แหละ เพราะเจ้าอื่นไม่เคยเห็นผลลักษณะนี้

หลังๆผมก็รู้สึกเหมือนกันนะว่า shell v-power มันดูดรอปๆไป สุ้ premium เจ้าอื่นไม่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2018, 08:46:05 โดย index8915 »

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
ผมรถใหม่ครับ ตอนนี้สามพันโลครับ ตั้งแต่รับรถมาเติมแต่ v power ก็ไม่ได้รู้สึกอะไรนะครับหมายถึงว่า ตอนนี้เติม ptt พรีเมียมไปแล้วถังนึง รู้สึกว่าเสียงเครื่องยนต์ดังขึ้น สั่นมากขึ้นครับ แต่เหมือนจะมีความรู้สึกว่า ptt อัตราเร่งจะลื่นๆกว่าหอยระดับนึงครับ
แต่เรื่องความประหยัดยังตอบไม่ได้ครับเพราะยังใช้ไม่หมดถัง v power เฉลี่ยใช้ได้ประมาน 630-690 KM วัดจากระดับก้นถังครับแต่ไม่ถึงกับไฟโชว์นะครับ
(ใช้รถวันละประมาน200 กิโล วิ่งทางตรงเป็นส่วนใหญ่ครับ เหยียบแบบคนเท้าเบาครับ ขับไม่เกิน120)
ส่วนเรื่อง DPF ยังตอบไม่ได้ครับ เพราะไม่ทราบจริงๆว่ามันเผาไปตอนไหนหรือเผาไปบ้างหรือยัง.. ไม่ทราบจริงๆครับรบกวนผู้รู้ตอบทีครับว่าตอนเผามันจะมีสัญญาณอะไรที่เราสามารถรับรู้ได้บ้างครับ