ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำแอมป์สักตัวครับ  (อ่าน 7816 ครั้ง)

ออฟไลน์ pungpond

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำแอมป์สักตัวครับ
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 19:18:07 »
รถ h1 ตอนนี้เล็งติด front kenwood 9016 จับคู่ลำโพง focal 165ps หน้าหลัง พร้อมsub focal 1 ดอก
ในตัวเลือกมี focal 5 ch /zapco st5Xii/ audisonsr5  หรือมีตัวเลือกอื่นๆที่น่าสนใจแนะนำด้วยครับผม

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำแอมป์สักตัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 19:43:01 »
เลือกยี้ห้อคุ้นหูไว้ก่อนครับ
เป็นผมไป Focal

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 20:22:16 »
Focal  เด่นลำโพง  แอมป์ผมกลับชอบ Sinfoni  ครับ หรือไม่ก็ Harmotech ครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 21:12:21 »
Focal ไม่เก่งแอมป์

ใสๆหวานๆ ก็ audison

ส่วน zapco น่าจะได้ สนุกสนาน มีพลกำลังกว่า

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 21:33:20 »
ลำโพง focal จับกับแอมป์  sinfoni ไม่ก็ audison เลยคับฟินๆเลย

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 22:06:21 »
เคยใช้แอมป์ของ arc audio คู่กับ focal kr ถือว่าใช้ขับได้ดีเลย แต่ลองเช็ครุ่นลำโพงของคุณหน้าหลัง ปกติลำโพงหน้าหลังจะคนละรุ่นกัน ลองเช็คให้ดีครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 22:25:16 »
เคยใช้แอมป์ของ arc audio คู่กับ focal kr ถือว่าใช้ขับได้ดีเลย แต่ลองเช็ครุ่นลำโพงของคุณหน้าหลัง ปกติลำโพงหน้าหลังจะคนละรุ่นกัน ลองเช็คให้ดีครับ
focal kr เหนือกว่า165 ps มากมั้ยครับ ว่าจะเพิ่มเงินไป kr

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 23:36:31 »
focal kr เหนือกว่า165 ps มากมั้ยครับ ว่าจะเพิ่มเงินไป kr

ในซีรีย์ Expert มีอยู่ 2 รุ่นครับคือ ps165v และ ps165fx ราคาประมาณหมื่นต้นกับหมื่นกลาง ส่วนในซีรีย์ K ตัว kr เป็นรุ่นเก่ารุ่นใหม่จะเป็นรุ่น kx ครับ ราคาประมาณหมื่นปลายถึง 2 หมื่น บุคลิกเสียงของ ps165v จะวัยรุ่นกว่าเพื่อนครับ เบสหนา กลางนุ่ม แหลมคมชัด แหลมบาดหูมากครับขอบอก ส่วนตัว ps165fx เสียงจะละเอียดขึ้นมาพอสมควร เบสกระชับสมจริงขึ้น กลางและแหลมนุ่มลง รอยต่อระหว่างกลางแหลมสนิทดีขึ้น ข้ามไปที่รุ่น kr2 ที่ผมเคยฟังเทียบกับ ps165fx ในห้องลอง เสียงก็นุ่มนวลและแหลมลดความคมกระด้างลงพอสมควรครับ เสียงจะออกแนวผู้ใหญ่ๆหน่อย สุขุม นุ่มลึก แหลมยังชัดเจนตามสไตล์ Focal แต่ไม่บาดหูมากเหมือน Series Expert แล้วครับ

จะเลือกแอมป์ยี่ห้อไหนขึ้นอยู่กับว่าเจ้าของโพสต์ชอบฟังเพลงในแนวไหนและอยากได้บุคลิกเสียงเป็นอย่างไรครับ จากระบบตอนนี้มีฟร้อนต์ Kenwood ที่เสียงออกแนวสุขุมนุ่มนวล ผมเดาว่าน่าจะช่วยปราบความสดและคมของ Focal ps165v/fx ลงได้เยอะ (แต่ก็คงไม่ถึงกับหมดฤทธิ์ ขนาดฟร้อนต์ Pioneer ที่แหลมกุด Focal ก็ยังคมบาดหูเลยครับ) ในตัวเลือกผมเคยฟังแต่ Audison ยี่ห้อเดียวครับ ถ้านำไปแมชกับ Kenwood และลำโพง Focal ก็น่าจะได้บุคลิกที่เหมาะกับเพลงช้า เพลงร้อง เพลงป๊อปช้า เพลงบัลลาด มากกว่าที่จะไปทางแนวสนุกสนาน ร็อค แดนซ์ ปอปแดนซ์ ฮิปฮอป ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 00:05:07 »

kr เก่ากว่าออกมานานแล้ว แต่อาศัยว่าราคามันลดลงมาใกล้ๆกัน โดยเทียบชั้น kr ยังสูงกว่า แล้วตามสเปค kr ขับยากกว่า และผมยังไม่เคยฟัง ps จึงบอกไม่ได้ แนวเสียงที่ชอบแต่ละคนไม่เท่ากันด้วย

แนะนำว่าดูตามสมรรถนะของแอมป์ที่ใช้เลย ถ้าใช้ของดีขับ kr ออกก็น่าเพิ่มเงินไปเล่นอยู่

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 08:32:39 »
ตามบนๆๆครับ

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 09:15:21 »
การเลือกยี่ห้ออุปกรณ์เครื่องเสียง ไม่ง่ายเลยครับที่จะจับให้ match กัน
สไตล์เสียงแต่ละยี่ห้อจะไม่เหมือนกัน ดีที่สุดคือลองเทส..

แต่สำคัญกว่าอุปกรณ์คือการติดตั้ง โดยเฉพาะลำโพง
เพราะบางที เสียงที่เราได้ยิน อาจจะไม่ใช่คาแรคเตอร์จิงๆของมันก้อได้ เนื่องจากการติดตั้งไม่ดี จูนไม่ดี ความถี่หายไปเยอะ
แต่ถ้า 3ยี่ห้อที่ว่า ผมจิ้มไปที่ Audison ละกันครับ 8)
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 09:46:30 »
การเลือกยี่ห้ออุปกรณ์เครื่องเสียง ไม่ง่ายเลยครับที่จะจับให้ match กัน
สไตล์เสียงแต่ละยี่ห้อจะไม่เหมือนกัน ดีที่สุดคือลองเทส..

แต่สำคัญกว่าอุปกรณ์คือการติดตั้ง โดยเฉพาะลำโพง
เพราะบางที เสียงที่เราได้ยิน อาจจะไม่ใช่คาแรคเตอร์จิงๆของมันก้อได้ เนื่องจากการติดตั้งไม่ดี จูนไม่ดี ความถี่หายไปเยอะ
แต่ถ้า 3ยี่ห้อที่ว่า ผมจิ้มไปที่ Audison ละกันครับ 8)

จริงครับพี่ งานติดตั้งนั้นสำคัญมากพอๆกับการเลือกอุปกรณ์เลย พี่ที่ผมเพิ่งรู้จัก เขาไปติดตั้งแดมป์จากร้านมีชื่อร้านหนึ่ง ก็ได้เสียงดีประมาณนึง พอมาร้านใหม่ ร้านจับรื้อและแดมป์ใหม่ เจ้าของรถยังงงว่า เบสดีขึ้นได้ยังไงกับแค่แดมป์ใหม่แค่นั้น นอกจากเรื่องการแดมป์แล้ว การจัดวางตำแหน่งและระยะห่างจากหูถึง woofer และหูถึง tweeter ก็สำคัญมาก แม้แต่การบิดองศาของ tweeter หันเข้าหน้า หรือหันออกนิดเดียว เสียงก็เปลี่ยนแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2018, 12:31:25 โดย ใช้ในราษฎรเท่านั้น »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 15:50:57 »
เพิ่มเติมครับ

แอมป์ Audison เรื่องกำลังไม่ค่อยดีนะครับ เทียบกับยี่ห้ออื่นๆในสเปคเท่ากัน ถ้าเอามาขับซับ ต้องเแ็นซับที่กินวัตต์น้อยหน่อยครับ อาจจะเป็นรุ่นล่างๆของแน่ละยี่ห้อ หรือถ้าเป็น JL Audio ด็จะกินวัตต์น้อยหน่อย เล่นได้หลายรุ่นครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 09:55:36 »
ผมไม่รู้ว่าคุณภาพตอนนี้ กับเมื่อก่อน audison ยังเหมือนเดิมป่าวนะครับ

แต่ยังไงผมก็เลือก audison นะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 07:00:34 »
จขพ มีความคืบหน้ายังไงกลับมาอัพเดทกันบ้างนะครับ แอบติดตามอยู่ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 09:01:30 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ หาๆข้อมูลกลับเทใจไปharmotech m5 ด้วยซ้ำ เห็นว่าเสปคเทพ ตอนนี้กำลังลังเลเลือกร้านครับ ไม่ สุ...ก็ อุ... ครับ ไม่แน่ใจว่าการติดตั้งต่างกันแค่ไหนครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 17:13:53 »
สุเป็นเจ้าของแบรนด์แอมป์ Purist อุเป็นเจ้าของแบรนด์แอมป์ Harmotecth ครับ เสียงแจ๋วไม่แพ้แบรนด์ระดับโลกทั้งคู่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 20:02:25 »
สุเป็นเจ้าของแบรนด์แอมป์ Purist อุเป็นเจ้าของแบรนด์แอมป์ Harmotecth ครับ เสียงแจ๋วไม่แพ้แบรนด์ระดับโลกทั้งคู่
รอเข้าที่อุ..ครับ
ฟร้อน alpine 163bt จากคันเก่า
ลำโพง focal es165k
แอมป์ที่มี processor ในตัว helix p6 dsp mkii
แอป์ขับซับ helix d1
Sub JL
แด้มป์
ขึ้นเสาA
คุณวุฒิให้คำแนะนำดีมาก