ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องติด GAS รถยนต์  (อ่าน 5760 ครั้ง)

ออนไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ขอคำแนะนำเรื่องติด GAS รถยนต์
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 11:18:49 »
ราคาน้ำมันขึ้นบ่อยๆ มันทำให้ผมมีความคิดแว๊ปเข้ามาในหัวว่า "จะติด GAS ดีไหมน๊า???" ซึ่งรถในบ้านทุกคัน ไม่เคยติด GAS มาก่อน ไม่ว่าจะเป็น B Seg ยัน D Seg เลยไม่ค่อยมีข้อมูลด้านนี้เท่าไหร่ ผมกะว่าจะจับเอาสักคันมาติด GAS ใช้งานเดินทางประจำๆ

1. ถ้าจะติด GAS ต้อง LPG หรือ NGV ดีครับ?
2. ปัจจุบัน GAS คงเป็นหัวฉีดกันหมดแล้วละ แล้วแบบไหนดีครับ เป็นแบบธรรมดา หรือ ODB ดี (เท่าที่หาๆ ดูเหมือนมี 2 แบบนี้)
3. การดูแลรักษา

โจทย์
- ออกต่างจังหวัดเดือนล่ะ 2-3 ครั้ง (เสาร์-อาทิตย์)
- ระยะทางวิ่ง 520-550 km (ไป-กลับ ประมาณ 1100 km ) และใช้งานในกรุงเทพฯ จันทร์-ศุกร์ วันละประมาณ 50 km (ไป-กลับ)
- ความเร็วเดินทาง 100-140 km/h
- เส้นทาง กรุงเทพ -> อยุธยา -> สระบุรี ทางหลวงหมายเลข 21 -> ลพบุรี ชัยบาดาล,ลำนารายณ์ -> เพชรบูรณ์ ศรีเทพ,ผุเตย,วีเชียรบุรี,หลุ่มสัก,หลุ่มเก่า -> จ.เลย อ.ด่านซ้าย -> ปลายทาง อ.ภูเรือ

ปล.ที่แจ้งเส้นทางระเอียด เพราะจะได้ทราบเส้นทาง และ แนวปั้ม ตามเส้นทางดังกล่าว แล้วถ้าเป็น LPG หรือ NGV อาจจะมีผลกับตัวเลือก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2018, 13:59:12 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ holahola66

Re: ขอคำแนะนำเรื่องติด GAS รถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 11:27:45 »
1. ถ้าจะติด GAS ต้อง LPG หรือ NGV ดีครับ?
- LPG แน่นอนครับ ความร้อนต่ำกว่ามาก หาเติมก้อง่ายกว่า
2. ปัจจุบัน GAS คงเป็นหัวฉีดกันหมดแล้วละ แล้วแบบไหนดีครับ เป็นแบบธรรมดา หรือ ODB ดี (เท่าที่หาๆ ดูเหมือนมี 2 แบบนี้)
- ถ้าจูนเก่งๆ OBD ไม่จำเป็นครับ แต่รถบางรุ่นซับซ้อนหน่อย เอา OBD ไปเลยก้อดี ผมเคยติดกับ Accord 2.4 ไม่ obd ก้อไม่มีปัญหาอะไรเลย ขับดีมากๆ
- ของเหลวดีๆหน่อย ระบบแก๊ซก้อservice ตามระยะ  นี่คือสิ่งที่น่าเบื่อคือต้องดูแลทั้งส่วนเครื่องยนต์และระบบแก๊ซ แต่ถ้ารถวิ่งเยอะ ก้อคุ้มครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ mongolias

Re: ขอคำแนะนำเรื่องติด GAS รถยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 11:50:56 »
1. LPG เท่านั้นครับ
2. อุปกรณ์ผมว่าไม่จำเป็นต้องเพิ่มออปชั่นอะไรให้มากมายครับ สำคัญคือเน้นอู่ที่ติดตั้ง เคยติดรถรุ่นเดียวกับที่คุณใช้อยู่แล้ว มีบริการหลังการขายที่ดี เวลามีปัญหาไม่ผลักภาระครับ
3. การดูแลรักษา ก็ไม่ยากครับ ทุก 10,000 ก.ม. เข้าไปเช็คระบบแก๊สสักครั้ง เหมือนใช้น้ำมันนี่แหละครับ

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 12:01:23 »
1. LPG ถนอมเครื่องกว่า NGV
2. แบบ OBD ไม่ต้องห่วงเรื่องฝีมือช่างเวลาจูนดีครับ
3. การดูแลรักษา... ถ้าไม่มีอะไรเสียก็ดูแลง่ายครับ เปลี่ยนตามระยะ แต่...จากประสบการณ์ คันเก่าใช้แก๊สมา 6 ปี ติดแบบดีสุด OBD ช่างที่ติดก็หาแบบมีฝีมือดีมาก ติดสวยงาม ระบบดี สุดท้ายก็เจอปัญหาจุกจิกตลอดครับ มีดับกลางอากาศไปหลายครั้ง ตรวจกี่ช่างก็บอกระบบปรกติ ใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ตลอด แต่ผลจากความร้อนที่เพิ่มขึ้นหรือเปล่าไม่รู้ ทำให้อะไรหลายๆ อย่างในห้องเครื่อง เสียเร็วเกินควรครับ สุดท้ายใ้ช้ไป 120,000 กิโลเมตร ครบ 6 ปีพอดี ตัดสินใจถอดทิ้งครับ สบายใจกว่า

จากประสบการณ์ที่ผ่านมา คิดว่ายังไงก็ไม่กลับไปติดอีกแล้วครับ จุกจิกหลายอย่าง

ออนไลน์ VTEU

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 12:14:42 »
ขอตอบจากประสบการณ์ที่หาข้อมูลมาและใช้งาน LPG มา 4 ปี (JAZZ GE)

- LPG ดีกว่าในหลายๆ ด้าน และไม่พบอุปสรรคจากการใช้งาน Happy ดี
- ถ้างบไม่ใช่ปัญหาก็จัด OBD ได้เลย แต่ถ้าให้แนะนำใช้แบบหัวฉีดธรรมดาก็เพียงพอแล้ว เน้นยี่ห้อหัวฉีดตัวท้อปๆเอา
- ผมเข้าเช็คระยะเปลี่ยนกรองแก๊ส อะไหล่ตามอู่แก๊สกำหนด (ทุกๆ 10,000 กม.) ค่าใช้จ่ายพันต้นๆ ต่อครัง

ใช้มา 4 ปี วิ่งแก๊สไป 100,000 กม. ไม่พบปัญหาอะไรเลย ตอนนี้ขายไปแล้ว ประกาศขายต่ำกว่าราคาในเวปรถมือสอง 2 หมื่น ก็ขายได้เลยใน 1 สัปดาห์
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 12:37:32 »
อยากทราบว่าใช้รถอย่างน้อยเดือนละกี่กม. ถึงจะคุ้มกับการลงทุนติดlpg

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 15:02:33 »
อยากทราบว่าใช้รถอย่างน้อยเดือนละกี่กม. ถึงจะคุ้มกับการลงทุนติดlpg

ผมติดแก๊สตอนใช้รถเดือนละเกือบ 3,000 ก.ม. ในราคาน้ำมันเบนซินลิตรละ 35 บาท ++
ตอนนั้นจำได้ว่าคำนวณแล้วราวๆ 6 เดือนก็คืนทุนแล้วครับ (ติดแก๊สตอนนั้นราวๆ 3 หมื่นบาท ปัจจุบันต่ำกว่านี้มากแล้ว)
ผมใช้รถคันนั้นหลังติดแก๊สไปร่วม 200,000 ก.ม. คำนวณแล้ว ประหยัดค่าใช้จ่ายไปร่วม 300,000 บาทครับ

ตอนนี้ราคาน้ำมันยังไม่โหดเท่าตอนนั้น ค่าติดแก๊สก็ถูกขึ้น ผมมองว่าถ้าคุณใช้รถเกินวันละ 50 ก.ม. ก็น่าติดแล้วครับ (ยกเว้นกรณีเครื่องฉีดตรง ที่ค่าใช้จ่ายค่อนข้างแพง รวมถึงหาอู่ติดตั้งได้น้อย อันนี้ผมว่าไม่คุ้มที่จะติดเท่าไหร่ครับ)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 16:53:44 »
ผมใช้ lpg ทุกคัน  9 ปี  8 คัน  ยังใช้อยู่ 4 คัน

ใช้มากที่สุด(มือสองทั้งนั้น  เฉพาะที่ผมใช้) สองแสนห้าหมื่นโล

1.  lpg เท่านั้น  cng  แค่คิดก็น่ากลัว  ผมไม่กล้าเข้าใกล้  มันรั่วไม่มีกลิ่นด้วย... 

2.  obd  ถ้าช่างจูนไม่ดี ก็ควรใช้  ผมจูนเอง  ใช้ธรรมดาหมื่นกว่าบาทถึงสองหมื่นกว่า  แล้วแต่จังหวะ

3.  ไม่มีอะไรพิเศษ  ผมจะตรวจสอบโดยใช้จมูกดม ทุกสัปดาห์อยู่แล้วรถผมจะไม่มีกลิ่นแก๊ส ทั้งในห้องเครื่องและท่อไอเสีย  ถ้ามีกลิ่นขึ้นมา  ก็แก้ไข (แก้เอง)  ถ้าทำไม่เป็น  เกิดมีกลิ่นก็ต้องอู่...
      ข้อแนะนำ  หาอู่ที่เป็นวันสต็อปฯ  เก่ง ๆ ถ่ายน้ำมันเครื่องที ก็ตรวจสอบระบบไปด้วย  ง่าย ๆ..

4.  ความคุ้มค่า  อยู่ที่ ตัวรถ  ยกตัวอย่างรถผมแล้วกัน
        x-trail t31  2.0i   อัตราการใช้เชื้อเพลิง  น้ำมัน/แก๊ส  (บาท/กม)  3/1.6
        saab  9000  2.3 t         จูนเทียบ โซฮอล์                            4/ 1.85
        saab  9000  2.3i                "                                          4/ 2
        saab  95      2.3t               "      อี 85                              2.5/1.2
        saab  93ss   2.0t               "      อี 85                              2/ 1.1

อัตราใช้เชื้อเพลิงนี้เดินทาง 110  ถ้าขับในเมือง คูณ2  ครับ

ผมจึงหนี saab  ไม่ออกไง ครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 17:10:05 »
    ตอนนี้ปั๊มส่วนใหญ่ก็มี E85 แล้วนะ  จูน E85 ง่ายกว่าหรือเปล่า  ค่าจูนก็ไม่แพงนะ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 17:35:29 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำแต่ละท่านครับ เอาไว้เป็นข้อมูลอ้างอิงได้เยอะเลย

ตอนนี้ปั๊มส่วนใหญ่ก็มี E85 แล้วนะ  จูน E85 ง่ายกว่าหรือเปล่า  ค่าจูนก็ไม่แพงนะ

อันนี้ก็น่าคิดนะ เท่าที่ทราบ ต้องมีหัวฉีด 1 ชุด + ปั้มติ๊กทนแอลกอฮอร์ + remap ประมาณนี้หรือป่าวครับ

ส่วนชุดสาย ท่อ ทางเดินน้ำมัน อันนี้ไม่ทราบ พอจะมีรายละเอียดเพิ่มเติมไหมครับ ว่าต้องมีอะไรอีกบ้าง ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 20:58:18 »

- LPG ครับ ราคาตอนนี้ถูกกว่า NGV แล้ว ถังก็เบากว่า ติดตั้งก็ถูกกว่า อัตราสิ้นเปลืองดีกว่า
- ถ้าคนจูนดีแบบธรรมดาก็ได้ครับ แต่ถ้าไม่อยากเสี่ยงก็ OBD
- รถผมติดมา 5 ปี วิ่งประมาณแสนโล มีเปลี่ยนหม้อต้มไป 3 พันเพราะมันรั่ว ตั้งวาล์ว เจียร์ถ้วยวาล์วไปอีก 2 พันกว่า
นอกนั้นก็เปลี่ยนกรองแก๊สปีละครั้ง 2 หมื่นโล หัวเทียน 2 ปีครั้ง 4 หมื่นโล ก็ประมาณนี้ครับ
แล้วก็ควรเช็คระยะวาล์วประมาณทุก 4 หมื่นโลด้วยครับ

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 21:25:10 »
1. ถ้าใช้รถ เฉลี่ยปีละ 35,000 โลขึ้นไป ติดแก๊สประหยัดกว่าชัวร์  แต่ถ้าวิ่งน้อย ติดแก๊สไม่คุ้ม

2. รถเดิมๆ ไม่ได้ติดแก๊สมาจากโรงงาน ติด LPG ดีกว่า ติด NGV ชัวร์

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 09:15:26 »
ตอนนี้ lpg ขึ้นราคาตามน้ำมันแล้วนะครับ
ล่าสุด 14 บาทกว่าๆต่อลิตรแล้วครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 09:22:18 »
ตอนนี้ lpg ขึ้นราคาตามน้ำมันแล้วนะครับ
ล่าสุด 14 บาทกว่าๆต่อลิตรแล้วครับ

ปกติครับ   ค่าเฉลี่ย  ครึ่งหนึ่งของน้ำมัน

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 10:22:06 »

ปกติครับ   ค่าเฉลี่ย  ครึ่งหนึ่งของน้ำมัน
ผมหมายถึงตอนนี้ ปล่อยลอยตัว lpg แล้ว ตอนปี 56 ตอนนั้นผมเติมเบนซิล 95 กับ lambo ลิตรละเกือบ 50 แต่ตอนนั้น lpg 11 บาทกว่าๆต่อลิตรเองครับ

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 12:04:03 »
1. ถ้าใช้รถ เฉลี่ยปีละ 35,000 โลขึ้นไป ติดแก๊สประหยัดกว่าชัวร์  แต่ถ้าวิ่งน้อย ติดแก๊สไม่คุ้ม

2. รถเดิมๆ ไม่ได้ติดแก๊สมาจากโรงงาน ติด LPG ดีกว่า ติด NGV ชัวร์

รอบที่แล้วราวๆ 6-7 ปี ที่เบนซิน 40-50 บาท E10 30-37 บาท
ติด LPG สองคันวิ่งไป 400,000 กม.(ใช้เดินทางส่วนตัว) เงินเหลือซื้อ C-seg ได้คันนึง 8 แสนบาท

เลือกอู่ติดงานดีๆ หมั่นตรวจเช็คระบบ ปีละ 2 ครั้ง อะไหล่ระบบ LPG ชิ้นไหนควรเปลี่ยนก็เปลี่ยน (ซึ่งราคาถูกมาก)
ถ้าอู่ติด กับ เช็คระยะเปลี่ยนของเหลวเป็นที่เดียวกันยิ่งสะดวกมาก เช็คระยะพร้อมเช็ค LPG

สำหรับคนใช้ที่ไม่มีปัญหาย่อมคุ้มค่าครับ และระบบไม่ได้อันตรายถ้าดูแลดี
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 14:00:30 »

รอบที่แล้วราวๆ 6-7 ปี ที่เบนซิน 40-50 บาท E10 30-37 บาท
ติด LPG สองคันวิ่งไป 400,000 กม.(ใช้เดินทางส่วนตัว) เงินเหลือซื้อ C-seg ได้คันนึง 8 แสนบาท

เลือกอู่ติดงานดีๆ หมั่นตรวจเช็คระบบ ปีละ 2 ครั้ง อะไหล่ระบบ LPG ชิ้นไหนควรเปลี่ยนก็เปลี่ยน (ซึ่งราคาถูกมาก)
ถ้าอู่ติด กับ เช็คระยะเปลี่ยนของเหลวเป็นที่เดียวกันยิ่งสะดวกมาก เช็คระยะพร้อมเช็ค LPG

สำหรับคนใช้ที่ไม่มีปัญหาย่อมคุ้มค่าครับ และระบบไม่ได้อันตรายถ้าดูแลดี

มันก็ประหยัดได้เยอะเหมือนกันนะ แต่ก่อนยังกล้าๆ กลัวๆ กับรถใช้แก๊ส แต่พอวันนี้ค่าใช้จ่ายเพิ่ม เลยอยากหาพลังงานทางเลือก ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 09:03:34 »
ผมติดมาเมื่อห้าปีที่แล้ว ตอนนั้นเบนซีน95ลิตรละเกือบ50บาท
กล่องAC หัวฉีด Hana วิ่งมาแสนกิโลแก๊สแล้ว ยังปกติสุขดีอยู่
ร้านติดตั้งมีผลมากครับ เลือกร้านที่มีประสพการณ์กับรถรุ่นเรา แล้วงานติดตั้งจะเนี้ยบครับ