ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าให้เลือกระหว่าง Mazda 2 เบนซิน4ประตูรุ่นTop กับ Suzuki Swift รุ่น Top จะเลือกรุ่นไหนกันครับ  (อ่าน 6392 ครั้ง)

ออฟไลน์ asezus

• Newbie
  • *
ผมกับภรรยาใช้ crv อยู่ แต่กำลังตัดสินใจจะซื้อรถเล็ก 2 รุ่นนี้ ผมชอบคือ Suzuki Swift สีขาวตัว Top แต่ภรรยาผมชอบ Mazda 2 ตัว Top สีแดงใหม่ 4 ประตู

จังหวัดที่ผมอยู่ศูนย์บริการอยู่ใกล้บ้านทั้งคู่ และถนนดีวิ่งสบายรถไม่ติดครับ ส่วนใหญ่ขับใช้งานในเมือง ออกต่างจังหวัดบ้างเดือนละ 1-2 ครั้ง ไปกลับไม่เกิน 200-300 โล

คุยกันมา 1-2 เดือนแล้ว ไปดูตัวจริงมาแล้ว แต่ก็หาข้อสรุปไม่ได้  ไปศึกษาหาข้อมูลทั้งในคลับทั้ง 2 รุ่นและในเวป Headlightmag ก็รู้สึกว่ามันมีดีคนละแบบ

ถ้าเป็นเพื่อนจะเลือกรุ่นไหนดีครับ แล้ว Toyota Yaris Ativ ตัว Top น่าสนใจมั้ยครับ

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
ถ้าถามผมตอนนี้ผมคงเลือก สวิฟ ครับดูสดกว่า รุ่นนี้นั่งสบายขับสบาย ข้างหลังกว้างใช้ได้เลยนะครับ ใช้ในเมืองรถติดๆ เข้าทางลัด เข้าห้างจอดเข้าซอง สะดวกดีนะ ที่สำคัญราคาอะหลั่ยกับค่าแรงเป็นมิตรกว่า มาสด้า อีกตัวativeก็น่าสนนะครับ แต่มันยาวกว่า2ตัวนั่นไปนิด ความคล่องตัวในที่แคบคงสู้ไม่ได้ แต่ก็ไม่มีอะไรน่ากังวลสำหรับรถตลาด

• Newbie
  • *
ถ้าถามผมตอนนี้ผมคงเลือก สวิฟ ครับดูสดกว่า รุ่นนี้นั่งสบายขับสบาย ข้างหลังกว้างใช้ได้เลยนะครับ ใช้ในเมืองรถติดๆ เข้าทางลัด เข้าห้างจอดเข้าซอง สะดวกดีนะ ที่สำคัญราคาอะหลั่ยกับค่าแรงเป็นมิตรกว่า มาสด้า อีกตัวativeก็น่าสนนะครับ แต่มันยาวกว่า2ตัวนั่นไปนิด ความคล่องตัวในที่แคบคงสู้ไม่ได้ แต่ก็ไม่มีอะไรน่ากังวลสำหรับรถตลาด

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมจะเอาไปให้ภรรยาอ่านครับ ^__^

ออฟไลน์ XyteBlaster

ภรรยาชอบ มาสด้า ไม่ต้องคิดเลยครับ คำตอบมันชัดเจนอยู่แล้ว 555

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมเดาว่าเธอชอบเพราะมันเป็นสีแดงสดสวยครับ

ผู้หญิงคิดแค่นี้จริง ๆ ครับ ถ้าเธอชอบ Mazda 2 ก็ควรให้เธอสมใจครับ

เธอจะยิ่งชอบมากขึ้นเมื่อเห็นว่าสีใหม่ Soul Red Crystal มันสวยกว่าเดิมได้อีกครับ

เรื่องความคับแคบไม่ใช่ปัญหาครับ เพราะไม่ว่ารถจะกว้างยังไง มันก็จะเต็มไปด้วยรองเท้า กระเป๋า ตุ๊กตาอยู่ดีครับ

ขนาดแฟนผมมี Mazda 2 sky อยู่แล้ว และยังผ่อน Civic RS ไม่หมด เธอยังอยากได้มาสด้า CX5 หรือ CX3 สีแดงใหม่เลยครับ

ผมนึกว่าเธอพูดเล่น แต่เธอจริงจังมาก จนผมต้องห้ามเอาไว้ครับ เปลี่ยนรถบ่อย ๆ เสียดายเงินครับ เอาไปทำอย่างอื่นดีกว่า ผมว่าแบบนั้น

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
งั้น สวิฟท์สีแดงเป็นไงครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
mazda2 สีแดงใหม่สวยจริงๆ ครับ ดีไซน์ภายนอกภายในรวมถึงวัสดุผมยอมรับเลยว่าทำออกมาน่าใช้มาก แต่ผมกลับชอบความโปร่งของพื้นที่ด้านในของ swift ใหม่มากกว่าครับ เบาะหลังก็กว้างสบายกว่าด้วย เลยเชียร์ swift มากกว่า

แต่ตามใจภรรยาน่าจะปลอดภัยที่สุดครับ 555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ต้องถามก่อนคุณชอบอะไร
2ดีตรงอัตราสิ้นเปลืองและการขับขี่ช่วงล่างพวงมาลัยน่าจะเหนือกว่า
ผมเคยขับแต่สวิฟเก่าซึ่งแย่กว่า2 ส่วนตัวใหม่ยังไม่ได้ลอง

สวิฟ หลังกว้างกว่า อัตราเร่งดีกว่า การซ่อมบำรุงโดยรวมถูกกว่า มีถุงลม6ใบ
ข้อเสียหลักๆคือเกียร์จัสโก้เจ้าเก่าเจ้าเดิม
ถ้าให้ผมเลือกจริงๆชอบการขับขี่2 แต่คงตัดใจไปสวิฟเพราะถุงลมที่มากกว่า

ส่วนAtivช่วงล่างจะแตกต่างกับสองตัวนั้น เพราะมันนิ่มย้วยเลย ขับในเมืองสบายมาก ข้างหลังกว้างระดับนึง
ตัวรถดีใช้ได้ไม่ได้แย่ ถุงลมมาครบแบบสวิฟ อยู่ในแบรนด์ที่ไว้ใจได้ แต่ขับออกตจว.จะไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่

ออฟไลน์ mellifluous

ผู้หญิงเลือกรถจากสีครับ 555

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ ถ้ายื้อ Swift ไม่ได้จริงๆ ผมคงต้องยอมเธอล่ะครับ Mazda 2 ก็ Mazda 2 แหะๆ

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
เชื่อภรรยาเหอะ เพราะหากเลือกตรงข้ามแล้วรถมีปัญหาคุณก็รู้ใช่ไหมว่าอะไรจะตามมา

ออฟไลน์ gofiro

• Jr. Member
  • **
ทั้งสองคนพากันไปลองขับ ลองนั่งเลย ครับ  คันไหน ฟินสุด ก็คันนั้น เลย

ซึ่ง ความฟิน ของแต่ละคนแตกต่างกัน ถ้าไปลองฯ แล้ว นึกชอบใจความรู้สึกของคันไหนมากกว่า ก็จะตกลงใจง่าย

แต่หาก เฉย ๆ ทั้งคู่ ไม่แตกต่าง ก็ดู องค์ประกอบ ครับ เช่น ดูหรูกว่า สวยกว่า ประหยัดกว่า ก็ตามแต่ใจแล้วครับ

**ส่วนตัว ใช้ Swift โฉมโด่งดังอยู่ พอใจนะครับ อัตราเร่งดี จอดง่าย น่ารักดี ดูเป็นรถแฟชั่น มากกว่า Eco Car

ออฟไลน์ eaksuchart

Mazda 2 ครบหมดเลยรุ่นนี้ คุ้มครับ
ภายในกึ่งๆหนังกึ่งอะคันทาร่าเลย สวยมากๆ

ยิ่งข้างนอกแดงด้วยละ หายห่วง ที่สำคัญประหยัดน้ำมันมากครับ

ออฟไลน์ BigCat

เรื่องรถ เอาไว้ทีหลัง

เขื่อภรรยาครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ aobness

Swift ผมชอบมากสวยเลย
แต่ผมติดโรคจิตชอบดูไอ้เว็บ euroncap ก่อนซื้อ
เจ้าสวิฟมันดันได้แค่ 3 ดาวเอง

ถ้าตัดเรื่องนี้ออกเลือกสวิฟครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ ผมให้ภรรยาอ่านทุกๆความเห็นแล้ว เธอบอกเห็นมั้ยมีคนบอกว่าให้เชื่อเมียไว้ก่อน เหตุผลเอาไว้ทีหลังก็ได้ 555+

ออฟไลน์ Isomars

• **
Swift ตอนเห็นในรูปเฉยๆ พอเห็นตัวจริงแล้วสวยมากโดยเฉพาะสีแดง

ออฟไลน์ anuwatku55

• **
รถจะเปลี่ยนใหม่เมื่อไหร่ ก็ได้ครับ แต่ภรรยาเรา เปลี่ยนไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ thdeann

ขอตอบเป็นมาสด้า 2 แบบ 5 ประตูได้ไหมครับ
ผมว่ามันสวยมาาากๆ เลยนะครับ
เชียร์5 ประตูครับ
ส่วน Swift เกียร์ cvt ตัวก่อน ชื่อเสียงน่าเป็นห่วงนะครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
รถจะเปลี่ยนใหม่เมื่อไหร่ ก็ได้ครับ แต่ภรรยาเรา เปลี่ยนไม่ได้นะครับ

สุดยอดวาทะแห่งปี อิอิ

ออฟไลน์ tvm

มาสด้าสวยครับ ภายในดูดี ถึงจะสดไม่เท่าสวิฟ แต่ผมว่าดูย้อนเหมือนตัวแรกในไทย เหมือนพยายามจะเป็นรถกึ่งคล้าสสิก สวยไหมก็พอได้ แต่ชอบ 2 มากกว่าครับ
สรุปตามใจภรรยา พาชีวิตดใส 555

ออฟไลน์ SM.

อยากแนะนำเป็น 2 HB แทน  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ plu

เมียชอบ mazda แต่ถ้าใจคุณ เลือก Suzuki
เป็นผมให้เมียเลือกครับ

ออฟไลน์ bravo

กรณีของผม ผมก็ใช้รถ 2 คัน

รถผม ผมเลือก ผมจ่ายเงิน ผมขับ ผมเติมน้ำมัน/ค่าบำรุงรักษา

ผมภรรยา ภรรยาเลือก ภรรยาจ่ายเงิน ส่วนใหญ่ผมขับ(ไปด้วยกันเกือบตลอด) ผมเติมน้ำมัน/ค่าบำรุงรักษา

ตอบ จขกท.

ผมแนะนำ ให้ตามใจภรรยาครับ
:) :D ;D

ออฟไลน์ RhythmCaster

ติดใจสมรรถนะของ Suzuki Swift น่ะครับ
เพื่อนไปลองมา บอกว่าการขับขี่ "ก๊องแก๊ง" ไม่แน่นเลย  อันนี้งงเหมือนกัน เพราะต่างจากรีวิวที่อ่านอยู่ประจำ (โดยส่วนตัวเชื่อ HLM มากกว่า)
(edit: แฟนผมชอบ Swift ตั้งแต่โมเดลที่แล้ว)
พี่ ๆ มีความเห็นว่าไงบ้างครับ

ปล. สงสัยผมต้องไปทดลองขับเองซะแล้ว
ปลล. เพื่อนใช้ City 2017
Honda City GM3 (since 2012)