ผู้เขียน หัวข้อ: ปูนหยดใส่หลังคารถทำยังไงดีครับ  (อ่าน 4770 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
ปูนหยดใส่หลังคารถทำยังไงดีครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 08:10:41 »
ตอนแรกนึกว่าขี้นกพอเอานถไปล้างร้านล้างไม่ออกจับดูงงเลย เป็นปูนครับบบ ไม่รู้มาจากไหน

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: ปูนหยดใส่หลังคารถทำยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 08:23:40 »
เข้าอู่สีเลยครับ ถ้าอู่ขัดไม่ไหวคงต้องทำสีใหม่แน่ๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
Re: ปูนหยดใส่หลังคารถทำยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 09:00:59 »
เอามะนาว ผ่าซีก ทาเบาๆ
เศษปูนจะค่อยๆหลุดออก

ห้าม ทาถูแรงๆ นะคับ

ส่วนคราบที่เหลือ ก็คงต้องพึ่งเครื่องขัด
และนำยาขัดดีๆ
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 09:16:25 »
รอให้ปูนแห้งสนิท.  ล้างปกติมันจะออกเองครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 10:38:03 »
รอให้ปูนแห้งสนิท.  ล้างปกติมันจะออกเองครับ

ตามนั้นครับ ล้างแล้วก็เคลือบสี ลูบดินน้ำมันสักหน่อย แต่อย่าทิ้งไว้นานนะ รถผมเคยโดนน้ำล้างปูนกระเด็นใส่ตอนขับผ่านโครงการสร้างรถไฟฟ้า ทิ้งไว้ 3 วันเพราะไม่มีเวลา เอาไปล้างก็ออกนะครับ แต่เหมือนจะมีคราบเล็กๆ จางๆ ติดอยู่
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 11:44:47 »
เอาไปตากแดดให้แห้งจัด แล้วใช้สายฉีด ฉีดให้ค่อยๆ หลุดร่อนไปครับ

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 12:25:09 »

ตามนั้นครับ ล้างแล้วก็เคลือบสี ลูบดินน้ำมันสักหน่อย แต่อย่าทิ้งไว้นานนะ รถผมเคยโดนน้ำล้างปูนกระเด็นใส่ตอนขับผ่านโครงการสร้างรถไฟฟ้า ทิ้งไว้ 3 วันเพราะไม่มีเวลา เอาไปล้างก็ออกนะครับ แต่เหมือนจะมีคราบเล็กๆ จางๆ ติดอยู่

ตอนนี้ปูนแข็งแบบแข็งหนักมากเลยคับบบบบบบบ แกะไม่ออกอะไรเลยย ไม่อยากทำสีหลังคาเลยครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 14:21:05 »

ส่วนคราบที่เหลือ ก็คงต้องพึ่งเครื่องขัด

ผมลองแล้วครับ คอนเฟิร์มว่าใช้ได้จริง ตอนนั้นถึงกับเซ็งคนที่บ้านเห็นก็หวังดีเอาผ้ามาถูให้ ปูนไม่ออกแต่รอยผ้าบานเลย

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 15:22:03 »

ผมลองแล้วครับ คอนเฟิร์มว่าใช้ได้จริง ตอนนั้นถึงกับเซ็งคนที่บ้านเห็นก็หวังดีเอาผ้ามาถูให้ ปูนไม่ออกแต่รอยผ้าบานเลย

หรือจะใช้ น้ำส้มสายชูก็ได้นะครับ แต่อย่าทาไปโดนตรงที่ไม่โดนปูนนะครับ

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 19:14:25 »

รถผมวิ่งผ่านทางที่มีน้ำปูน
ไหลอยู่บนพื้นถนน

ผ่ายมาเป็นอาทิตย์ๆ
เพิ่งจะเห็นว่ารถโดนมา
เต็นซุ้มล้อ กับโดนด้านข้าง
เป็นละอองเล็กๆแถบชายประตู
และบริเวณสีรถซุ้มล้อ
น้ำล้างยังไงก็ไม่ออกแน่นอน

ค่อยๆเอาน้ำมะนาวลูบเบาๆ
โดยใช้ทั้งเปลือก  ทิ้งไว้สักพัก
ล้างออกปกติ  หลุดออกหมดเลย
แต่ถ้ามองดีๆๆ  จะเห็นเป็นคราบบางๆ
ที่น้ำปูนคงไปทำลายความเงา
เลยขัดสีนิดหน่อย  หายหมดคับ
ผมขี่แต่รถตัวเมีย