ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคนที่ใช้ Benz สีเทาด้าน หรือ Selenite Grey Magno หน่อยครับ  (อ่าน 7644 ครั้ง)

ออฟไลน์ NervusZ

• Jr. Member
  • **
อยากสอบถามคนที่ใช้ Mercedes Benz สีเทาด้าน (Selenite Grey Magno) ที่เคยมีเข้ามาในไทยแล้ว เหมือนจะเห็นเป็น

C Class Coupe หน่อยครับ ว่าใช้มาจนถึงตอนนี้แล้วเป็นยังไงบ้าง ดีไหมครับ เช่น อย่างรถสีขาวมุก ต้องระวังเหลืองง่ายพอนานๆ

ไป เป็นต้น หรือต้องมีการดูแลที่ต่างจากรถปกติไหมครับ เช่น เคลือบสีรถ เป็นต้น (เคยได้ยินเซลส์เบ็นบอก ถ้ารถเคลือบแก้วมา

ไม่แนะนำให้ทำเคลือบสีรถเวลาล้างรถตามร้าน) ขอคนที่เคยขับอยู่มาแชร์ไอเดียให้ฟังหน่อยครับ เพราะส่วนตัวคิดอยู่ว่าถ้าอยากได้

รถสีด้าน ก็ควรจะเอาเป็นรถที่มีสีด้านมาจากโรงงานไปเลย ไม่ใช่ไปนั่ง Wrap เอา

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: สอบถามคนที่ใช้ Benz สีเทาด้าน หรือ Selenite Grey Magno หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 18:35:33 »
ผมเห็นด้วยนะ เอาไปแรพมันดูปลอมๆยังไงไม่รู้ ส่วนตัวไม่ค่อยชอบ

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
Re: สอบถามคนที่ใช้ Benz สีเทาด้าน หรือ Selenite Grey Magno หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 19:46:07 »
c coupe มันจะเป็นสี selenite grey metallic ไม่ใช้หรอครับที่ mbth เอาเข้ามาประกอบทีไทย

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 19:59:53 »
สำหรับตัวผมถ้าซื้อสีเทาด้านจะเอาไปWrapใสครับ
BMW 750E M SPORT

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 23:51:54 »
c coupe มันจะเป็นสี selenite grey metallic ไม่ใช้หรอครับที่ mbth เอาเข้ามาประกอบทีไทย

เคยมีเข้ามาครับ แต่เป็นล็อตประกอบนอกนำเข้า ล็อตแรกๆเลย พอเปลี่ยนเป็นประกอบใน สีนี้ก็ไม่มีแล้วครับ มีแต่สีเทาปกติ Selenite Grey พอ ตั้งแต่ผมขับรถหลังจาก C Coupe เปิดตัวครั้งแรกมา 2 ปีกว่า เคยเจออยู่ 2-3 ครั้งเอง

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 12:56:34 »
ยังไม่เคยมีคนรู้จักใช้สีแบบนี้ครับ แต่เคยคุยกับคนใช้ BMW E92 M3 ที่เป็นสีพ่นแบบ satin มาจากโรงงาน เค้าบอกว่ารักษาไม่ง่ายครับ ถ้าโดนมูลนกอะไรพวกนี้ต้องเช็คออกทันทีไม่งั้นกัดเข้าถึงเนื้อสี
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ BeTRN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 09:30:43 »
เท่าที่ใช้มาประมาณ 1 ปี ดูแลรักษาง่ายนะครับ แค่ล้างธรรมดาก็พอ ประหยัดค่าเคลือบสีไปอีก แต่ข้อเสียคือถ้ามีรอยขีดข่วนจะไม่สามารถขัดออกเหมือนสีเงาปกติได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 12:54:40 »
เท่าที่ใช้มาประมาณ 1 ปี ดูแลรักษาง่ายนะครับ แค่ล้างธรรมดาก็พอ ประหยัดค่าเคลือบสีไปอีก แต่ข้อเสียคือถ้ามีรอยขีดข่วนจะไม่สามารถขัดออกเหมือนสีเงาปกติได้ครับ

หมายถึง บางทีเวลารถเรามีรอยข่วน ขูด ถลอก บางๆ ร้านล้างรถสามารถเอาครีมใส่ผ้าเช็ดออกได้ แต่ถ้าเป็นสีเทาด้าน จะเช็ดไม่ออกงี้หรอครับ?

สอบถามเพิ่มอีกนิดนึงครับ รถมีการทำเคลือบแก้วด้วยไหมครับ พอดีเคยถามเซลส์ เขาบอกว่า สีเทาด้าน ก็ทำเคลือบแก้วได้ สีก็จะยังด้านเหมือนเดิม จะไม่เงาจากการเคลือบแก้วเพิ่ม แต่จะเหมือนมีฟิล์มเคลือบเพิ่มขึ้นมาอีกชั้น เลยสงสัยอ่าครับ

ออฟไลน์ V221

เคลือบแก้วช่วยป้องกันความเสียหายจากขี้นกหรือยางไม้และขีดข่วนเล็กน้อยและช่วยล้างรถออกง่ายครับ แต่สีพิเศษแบบนี้ยังไงWrapดีกว่าครับ ผมเอาไปทำหลายคันแล้ว ล่าสุดX5คันใหม่ทำทั้งคันพร้อมทั้งกันหินดีดที่กระจกหน้าราคามิตรภาพมากครับ
http://www.diamondwrapcar.com/Templates/contact_us_th.html
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ nutt1155

• Newbie
  • *
ใช้สีเทาด้านครับ แต่เป็นของ BMW โดยทั่วไปรักษาไม่ยากครับเวลาสกปรกมองไม่ค่อยเห็น ล้างปกติแค่อย่าลง wax ถ้าจะลงต้องเป็นของสีด้านครับ  สามารถเคลือบแก้วได้แต่ต้องเป็นของสีด้านโดยเฉพาะ texture ของสีจะด้านเหมือนเดิมแต่น้ำไม่เกาะครับ ข้อเสียคือพยายามอย่าให้เป็นรอยเพราะขัดไม่ได้สีจะเงาไม่เท่ากัน ต้องทำสีใหม่อย่างเดียว แล้วก็มีแค่ไม่กี่อู่ที่ทำสีได้แล้วไม่เพี้ยนครับ แรพฟิล์มใสแล้วชีวิตจะง่ายขึ้นเยอะจริงๆครับ
2014 - Porsche 991.1 Carrera PDK
2014 - MB W218 CLS250 CDI FL AMG Dynamic
2017 - MB W213 E350e AMG Dynamic
2018 - MB R173 SLC300 AMG Dynamic
2023 - MB X253 GLC 220d AMG Dynamic
2023 - MB C205 C200 Coupe AMG Dynamic

ออฟไลน์ BeTRN

• Newbie
  • *

หมายถึง บางทีเวลารถเรามีรอยข่วน ขูด ถลอก บางๆ ร้านล้างรถสามารถเอาครีมใส่ผ้าเช็ดออกได้ แต่ถ้าเป็นสีเทาด้าน จะเช็ดไม่ออกงี้หรอครับ?

สอบถามเพิ่มอีกนิดนึงครับ รถมีการทำเคลือบแก้วด้วยไหมครับ พอดีเคยถามเซลส์ เขาบอกว่า สีเทาด้าน ก็ทำเคลือบแก้วได้ สีก็จะยังด้านเหมือนเดิม จะไม่เงาจากการเคลือบแก้วเพิ่ม แต่จะเหมือนมีฟิล์มเคลือบเพิ่มขึ้นมาอีกชั้น เลยสงสัยอ่าครับ

ถ้าสีรถปกติมีรอยขีดข่วนที่ไม่ลึกมาก ร้านคาร์แคร์ส่วนใหญ่สามารถขัดผิวลบรอยพวกนั้นออกได้ครับ สีด้านก็ขัดลบรอยได้ครับแต่ผมเข้าใจว่าการใช้น้ำยาขัดผิวสี ไม่ว่าจะขัดด้วยมือหรือใช้เครื่อง มันมีความเสี่ยงที่จะทำให้สีมันเงาขึ้นครับ เอาจริงๆก็ไม่รู้ว่ามันจะเงาขึ้นจนมองเห็นความแตกต่างกับจุดอื่นที่เป็นสีด้านรึเปล่านะครับ แต่ผมไม่กล้าเสี่ยงจริงๆครับ ยอมให้มันเป็นรอยนิดหน่อยแล้วช่างมันน่าจะดีกว่าครับ

รถผมไม่ได้เคลือบแก้วครับ เคยได้ยินว่าก่อนเคลือบแก้วจะต้องมีการขัดสีเพื่อลบรอยออกทั้งคันให้สีรถดูเงาสวยก่อนจะเคลือบครับ รถสีด้านถ้าไปขัดก็ไม่รู้จะเป็นยังไงนะครับ ผมว่าอย่าไปทำดีกว่าครับ

ปล. มีบางท่านแนะนำให้แร็บฟิล์มใส ผมก็เคยคิดจะทำครับ แต่ฟิล์มที่เคยเห็นทั่วไปมันจะเป็นแบบผิวเงาครับ ถ้าติดกับสีด้านเวลามองสะท้อนแสง สีมันจะไม่ดูด้านเหมือนเดิมครับ ถ้าจะติดต้องหาเป็นฟิล์มแบบผิวด้านครับ เคยหาข้อมูลเมืองนอกมี แต่ไม่แน่ใจว่าเมืองไทยมีคนสั่งเข้ามารึเปล่านะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2018, 19:34:13 โดย BeTRN »

• **
ใช้สีเทาด้านครับ แต่เป็นของ BMW โดยทั่วไปรักษาไม่ยากครับเวลาสกปรกมองไม่ค่อยเห็น ล้างปกติแค่อย่าลง wax ถ้าจะลงต้องเป็นของสีด้านครับ  สามารถเคลือบแก้วได้แต่ต้องเป็นของสีด้านโดยเฉพาะ texture ของสีจะด้านเหมือนเดิมแต่น้ำไม่เกาะครับ ข้อเสียคือพยายามอย่าให้เป็นรอยเพราะขัดไม่ได้สีจะเงาไม่เท่ากัน ต้องทำสีใหม่อย่างเดียว แล้วก็มีแค่ไม่กี่อู่ที่ทำสีได้แล้วไม่เพี้ยนครับ แรพฟิล์มใสแล้วชีวิตจะง่ายขึ้นเยอะจริงๆครับ

รบกวนสอบถาม ไปทำที่ร้านไหนมาอ่าครับ