ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์+สอบถามเกี่ยวกับเกียร์ครับ  (อ่าน 3036 ครั้ง)

ออฟไลน์ sinskn

• Newbie
  • *
เริ่มคือ ที่บ้านผมได้ซื้อ brio  มือสองมาครับ เกียร์ auto cvt พอผมได้ลองขับรู้สึกว่าการออกตัวมันช้าๆครับ

อาการคือ เมื่อเข้าเกียร์ d แล้วปล่อยเบรค ต้องรอประมาน 1 วิ รถถึงจะค่อยๆไหลไปช้าๆ (ย้ำว่าช้าครับ) เมื่อเทียบกับ ยาริสยังรู้สึกว่าช้ากว่า

แต่การขับขับขี่อย่างอื่นปกติครับ อัตราการเร่งปกติ การเข้าเกียร์ปกติ ไม่ขัดไม่ยาก เกียร์ถอยปกติ การใช้งานในตอนเครื่องเย็นหรือร้อนก็รู้สึกว่าปกติ (ผมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แล้วครับ รถวิ่งมาสี่หมื่นกว่าโล)

เลยอยากถามว่าอาการแบบนี้เป็นที่เกียร์หรือไม่ครับ หรืออาจจะเป็นที่จุดอื่น หรือเป็นปกติของรุ่นนี้ มีวิธีเช็คเบื้องต้นยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
Re: ช่วยวิเคราะห์+สอบถามเกี่ยวกับเกียร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2018, 17:52:59 »
ลองเปลี่ยนถ่าย  นมก.ใหม่ก่อน
ถ้าเป็นไปได้เปิดอ่่าง นมก.
เปลี่ยนกรองเกียร์ด้วย
และดูอาการก่อนคับ
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ช่วยวิเคราะห์+สอบถามเกี่ยวกับเกียร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2018, 20:37:12 »
เคยขับ brio เข้าเกียร์ปุ๊บ มันก็ออกปั๊บ เหมือนรถปกตินะครับ

คันนี้ น่าจะมีปัญหาแล้วล่ะ

ลองดูกรองเกียร์ด้วยครับ รวมถึง เปิดอ่างออกมาดูหน่อย เจอเศษโลหะที่ก้นอ่างไหม

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2018, 22:35:39 »
อย่างแรก ลองรีเซ็ทความจำเกียร์ cvt ก่อนครับ
แล้วไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์
น่าจะยังไม่มีอะไรเท่าที่อ่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2018, 22:37:28 โดย SRY »