ผู้เขียน หัวข้อ: รถโดนขูด ใช้ปากกาแต้มสีมาแต้มจะหายไหม  (อ่าน 7560 ครั้ง)

ออฟไลน์ SlurPEE

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากจะสอบถามและขอความคิดเห็นจากเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ

พอดีว่ารถผมไปจอดที่ร้านอาหาร พอกลับมาที่รถก็พบว่ารถโดนขูดไปด้านนึงทั้งด้านเลย เป็นแนวยาวตั้งแต่ประตูหน้าลากไปจนถึงประตูหลัง

และลึกพอสมควร คือลูบที่รอยโดนขูดแล้วรู้สึกสะดุดมือ เหมือนสีเป็นล่องลงไป แต่ว่าไม่ได้ลึกถึงตัวเนื้อเหล็ก

เคยเอาไปเข้าคาแคร์เพื่อขัดเคลือบสีแล้วแต่ก็ไม่สามารถลบรอยโดนขูดออกไปได้

อยากทราบว่าถ้าใช้ปากกาแต้มสีรถที่หาซื้อได้ทั่วไปมาแต้มจะทำให้สีกลับมาเนียนเหมือนเดิมไหม

หรือควรเคลมประกันแล้วเอารถไปเข้าอู่ทำสีดีครับ  ตอนนี้ที่ความรู้สึกส่วนตัวคือไม่อยากเข้าอูไปทำสีเพราะจะทำให้รถสีหน้าขึ้นมาแล้วราคาตกตอนขายต่อ

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
Re: รถโดนขูด ใช้ปากกาแต้มสีมาแต้มจะหายไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 11:57:01 »
แล้วรถที่มีรอยทั้งแถบจะไม่โดนกดราคาตอนขายหรือครับ ผมว่าคุณคิดแปลกๆนะ

ออฟไลน์ :P

Re: รถโดนขูด ใช้ปากกาแต้มสีมาแต้มจะหายไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 12:36:06 »
แต้มได้...แต่แต้มให้เรียบเนียนไปกับผิวสีของรถมันไม่ง่าย ต้องใช้ความสามารถสูงเลยแหละครับ และแต้มแล้วยังไงก็ไม่เรียบเนียน100%
แนะนำให้หาอู่สีดีๆเข้าเคลมดีกว่าครับ เพราะยังไงรถคุณเป็นรอยหรือทำสีมาใหม่ราคามันก็ตกอยู่ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2018, 12:40:22 โดย ohmp »
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 12:37:53 »
ลองลงรูปหน่อยครับ ว่าหนักหนาแค่ไหน
เพื่อนๆสมาชิกจะได้มาช่วยดูช่วยตอบ

มีรอยหนัก - โดนกดราคา
ทำสีมา - โดนกดราคา

อยู่ที่ว่า ตอนที่ยังไม่ขาย คุณยังใช้อยู่ ทนเห็นรอยมันได้ไหมล่ะครับ
รถสีอะไรครับ ทำสีใหม่ ต้องเข้มงวดกับอู่เรื่องสีเพี้ยนหน่อย

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 12:45:02 »
ขัดเคลือบเอาไม่อยู่แสดงว่าหนักพอควร คงต้องทำสีครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 13:00:15 »
ไม่หายแน่นอนจ้า
ปากกาแต้มได้เฉพาะจุดที่ พวกหินดีด  แต่ก็ไม่ได้เนียนอะไรมากนะครับ แค่พอมองผ่าน ๆ ไม่เห็น 8)

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 13:05:33 »
หาอู่ดีๆทำสีครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 13:12:48 »
แล้วรถที่มีรอยทั้งแถบจะไม่โดนกดราคาตอนขายหรือครับ ผมว่าคุณคิดแปลกๆนะ

ไม่ได้หมายความว่าจะขายทั้งๆที่ยังเป็นรอยอยู่ครับ  แต่ถามเพราะต้องการทราบว่าถ้าใช้ปากกาลบรอยกับไปทำสีใหม่อันไหนมันจะเนียนกว่ากัน

แล้วในความคิดผมคือ ถ้าปัญหามันแก้ด้วยปากกาแต้มสีแล้วจบ ผมก็จะได้ไม่ต้องเสียเงิน เสียเวลาไปทำสีใหม่ด้วยไงครับ

เพราะที่ผมเข้าใจคือถ้าใช้ปากกาแต้ม เราสามารถเลือกแต้มเฉพาะตรงที่เป็นรอยได้  แต่ถ้าไปทำสีใหม่อาจจะต้องใช้เครื่องมือขัดสีที่มีขนาดใหญ่กว่ารอยที่ผมโดนขูดมา

แล้วถ้าสีที่ทำออกมานั้นทำไม่เนียน การใช้ปากกาแต้มอาจจะอาจจะทำให้เห็นจุดแตกต่างน้อยกว่าทำสีใหม่รึป่าว เพราะเราสามารถแต้มสีได้เฉพาะจุดที่เราต้องการ

ผมไม่มีความรู้เรื่องทำสีรถมาก่อนเลย แต่ก็เคยเห็นรถที่ไปทำสีมาหลายๆคันที่ทำสีมาไม่เนียน แบบประตูหน้าสีนึง ประตูหลังสีนึง ความฉ่ำของสีมันไม่เท่ากันระหว่างสีที่ทำมาใหม่กับสีเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2018, 15:11:21 โดย SlurPEE »

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 13:34:21 »
แต้มสีไม่มีทางเนียนเท่าทำสีใหม่หรอกครับ ถ้าเนียนเท่าล่ะก็อู่ทำสีคงปิดไปหลายอู่เลย

มันไว้แต้มจุดเล็กๆให้พอเนียนขึ้น แต่รถ จขกท โดนทั้งแถบแบบนั้น ทำสีใหม่เถอะครับ

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 13:37:39 »
จขกท ไปซื้อปากกามาก่อนเลย 1 ด้าม น่าจะไม่กี่บาท ลองแต้มดูเลยตรงส่วนที่แอบๆหน่อย แล้วลองดูผลว่าน่าพอใจแค่ไหน ดีก็ทำต่อ ไม่ดีก็เอาไปเคลมสีครับ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 13:50:04 »
นึกขึ้นได้
ว่าอู่สีดีๆบางที่
รับซ่อมเฉพาะจุด โดยไม่ต้องทำทั้งชิ้น
แต่ไม่แน่ใจว่าเนียนมากน้อยแค่ไหน
อย่างน้อยน่าจะลดโอกาสเพี้ยนได้มากกว่าทำทั้งชิ้น

รถ จขกท สีอะไร ใช้มากี่ปีแล้วครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 14:09:50 »

ไม่โดนครับ รถพี่พึ่งขายไปรอยรอบคันแบบเฉี่ยวๆ กันชนหน้านี่แบบเห็นพลาสติกสีดำเลย ขับขูดนู้นขูดนี่ ตอนขายเขาบอกดีนะรถไม่เคยทำสีเลย มั่นใจได้เลยว่ารถไม่เคยชนหนัก แต่ถ้าทำสีมาแล้วก็คงตีว่าโดนชนมาแน่นอนแค่หนักหรือเบา

ออฟไลน์ styxgy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 15:05:26 »
ด้วยความเคารพครับ

ผมคิดว่า ไม่น่าจะกลบรอยได้ 100% ครับ เนื่องจาก
1. กรรมวิธีการพ่นสีรถยนต์นั้น ขั้นตอนสุดท้ายจะเป็นการขัด หยาบ-->ละเอียด เป็นการเก็บงาน แต่ปากกาแต้มสีจะไม่ผ่านขั้นตอนนี้ ดังนั้น ผิวบนสุดของสีจากปากกา จะไม่เรียบเนียนเหมือนสีเดิมของรถ
และแน่นอนที่สุดครับ เมื่อความเรียบเนียนต่างกัน การหักเหของแสงจะก่อให้เกิดเฉดสีที่แตกต่าง

**จากข้อ 1 แต้มเสร็จแล้วไปขัดได้ไหม คำตอบคือ แรงยึดเกาะของสีแห้งเร็วแบบปากกาแต้มสี ประสิทธิภาพการยึดเกาะจะไม่คงทน เท่าสีแห้งช้าของรถยนต์ครับ โดนลูกขัดผ่านๆ ก็หายเกลี้ยงครับ
ขอร่ายยาวนิดนึง สีพ่นรถยนต์เป็นสีแห้งช้า การทำให้แห้ง ใช้ตัวทำแข็งเป็นตัวกำหนด ช้าเร็วสั่งได้ เขาเลยเรียกว่าสีแห้งช้า ทำไมถึงต้องแห้งช้า เพราะมันจะได้กลบตัวกันจนแน่น จนเรียบเนียน เป็นที่มีของความเงางาม ความคงทน
แต่ปากกาแต้มสี เป็นสีแห้งเรา ตัวทำละลายเป็นสารโซเวน เช่น ทินเนอร์ หรือ อื่นๆ พอออกจากบรรจุภัณฑ์ปุ้บ สารทำละลาย ระเหยปั้บในพริบตา พื้นผิวบนสุดจะเหี่ยวแห้ง แต่อาจจะมีบางยี่ห้อทำปากกาแต้งขั้นเทพมาขาย
คุณสมบัติใกล้เคียงสีพ่นรถยนต์ แต่กระนั้นสีพวกนั้น มันแพงนะขอรับ

2. เฉดสี ปากกาแต้มสีรถยนต์ เฉดสีจะไม่ตรงกับสีรถเดิม แม้ฉลากจะอ้างว่า สำหรับรถรุ่นตามฉลากก็ตาม เนื่องจากการคุณสมบัติของสี ต่างกัน การพ่น และ การทา ก็ให้เฉดสีเปลี่ยนไป องศาการพ่นก็มีส่วนทำให้สีเปลี่ยนแปลง
แม้แต่กาพ่นสี ต่างยี่ห้อ ช่างต่างคน ปั้มลม เหล่านี้ทำให้เฉดสีผิดเพี้ยนไปจากเดิมได้

เมื่อได้หลักการแล้ว ลงมือ

1. ท่านทดลองทำได้ แต้มพื้นที่เล็กๆทดลองดูก่อนว่ามันควรจะทำทั้งหมดหรือเปล่า หากเป็นแนวยาว ตั้งแต่ หน้า ยัน ท้ายรถ ดังที่ท่านว่า ลองดูซักคืบ ไม่เสียหาย
2. ก่อนแต้มควรกำจัดคราบน้ำมัน คราบแว๊กที่ติดอยู่ที่พื้นผิวบริเวณนั้นเสียก่อน (หากไม่อยากเสียเงินทองจำนวนมาก ให้ล้างด้วยน้ำยาล้างจาน (เน้นยี่ห้อที่ขจัดคราบมันได้ดีไม่เอาแบบ รักษ์โลกนะ ขอแรงๆหน่อย/จากนั้น พอแห้ง เช็ดด้วยน้ำมันไฟแชค (แนปทา)
    ***ทำไมต้องทำความสะอาดก่อน เพราะ คราบน้ำมัน คราบแว๊ก จะทำให้การยึดเกาะของสีแต้มลดลง หากต้องการลงทุน มีน้ำยาทำความสะอาดสำหรับรถที่จะลงเคลือบแก้ว (ราคาแพง)จำหน่ายมากมาย

ข้อคิดนะครับ

การลงมือกับสีรถ ควรเป็นอย่างยิ่งที่จะทดลองบริเวณเล็ก ลับตา เพื่อเป็นการทดลองก่อน ฝากถึงเพื่อนๆ ที่ผ่านมาอ่าน
หากท่านได้น้ำยามาใหม่ ไม่ว่าจะเป็นน้ำยาใดๆก็ตาม ควรระวังตรงนี้สักนิด
หากทุกอย่างล้มเหลว  สิ่งทำแต้มผิดพลาด สีไม่เรียบ มองดูไม่สวย จะถูกกระดาษทรายขัดทิ้งเรียบ อู่สีเป็นทางออกสุดท้าย

ปล. หากมีประกันภัย ควรเคลมประกันแผลสด ก่อนลงมือแต้มสีนะจ๊ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2018, 15:18:59 โดย styxgy »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 15:16:27 »
ลองลงรูปหน่อยครับ ว่าหนักหนาแค่ไหน
เพื่อนๆสมาชิกจะได้มาช่วยดูช่วยตอบ

มีรอยหนัก - โดนกดราคา
ทำสีมา - โดนกดราคา

อยู่ที่ว่า ตอนที่ยังไม่ขาย คุณยังใช้อยู่ ทนเห็นรอยมันได้ไหมล่ะครับ
รถสีอะไรครับ ทำสีใหม่ ต้องเข้มงวดกับอู่เรื่องสีเพี้ยนหน่อย
รถสีบรอนซ์ครับ  ช่วงนี้ไม่มีเวลาถ่ายเลยครับ เลิกงาน 1ทุ่มกว่าๆ เวลาเอากล้องมาถ่ายไม่รู้จะมองเห็นรึป่าว แต่เดี๋ยวจะลองถ่ายดูครับ

นึกขึ้นได้
ว่าอู่สีดีๆบางที่
รับซ่อมเฉพาะจุด โดยไม่ต้องทำทั้งชิ้น
แต่ไม่แน่ใจว่าเนียนมากน้อยแค่ไหน
อย่างน้อยน่าจะลดโอกาสเพี้ยนได้มากกว่าทำทั้งชิ้น

รถ จขกท สีอะไร ใช้มากี่ปีแล้วครับ
รถสีบรอนซ์ครับ  ใช้มาประมาน 7ปี แล้วครับ กำลังมีแผนว่าจะขายซื้อใหม่แต่ดันมาโดนขูดซะก่อน :(

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 16:33:59 »
ทดลองง่ายๆ เหมือนเอาลิควิดมาทากระดาษสีขาวครับ ยังไงก็ดูออกว่ามีรอยลิควิดเปเปอร์

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 19:13:49 »
ผมลองมาแล้วกับรถสีขาวมุก ไม่เนียนเลยสีโดดสุดๆ ซื้อมาลองใช้ทั้ง 2แบบ ปากกาและสีแต้ม คิดว่าไม่น่าเสียเงิน เสียเวลาเลย

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 20:24:54 »
บ้านผมเลี้ยงทั้ง หมา แมว รอยเต็มคันแต่ไม่เคยชน เวลาขายก็ขายไปทั้งรอยครับ 8)

แถมประกันชั้น1ไปเครมเอาเอง กดมาต่อมากไม่ขาย >:(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 21:14:48 »
ไอพวกนี้จับได้ต้องตื๊บให้เข็ด

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 12:12:56 »
ขัดไม่ได้แล้ว ส่งเคลมสีเถอะครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 19:51:54 »
ถ้าแต้มสีรอยขูดได้เนียนสุดก็ประมาณในคลิปนี้ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R