ผู้เขียน หัวข้อ: ยางสโนว์กับการขับรถต่่่่่่่่่างประเทศช่วงมีหิมะ  (อ่าน 10476 ครั้ง)

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
ขอปรึกษาเพื่อนสมาชิกครับ
พอดีผมจะเช่ารถขับที่ญื่ปุ่นช่วงปีใหม่ ซึ่งบางบริ้เวณน่าจะมีหิมะตก
เส้นทางก็คือเดินทางจากโตเกียวไปสกีรีสอร์ตแถวนาเอบะ เช่ารถนิสสันเก๋งธรรมดา น่าจะเจอถนนที่มีหิมะช่วงใกล้สกีรีสอร์ตครับ
คำถามคือ
1  จำเป็นต้องเลือกยางสโนว์หรือไม่ครับ หรือมีข้อพิจารณาอย่างไร
2  ยางสโนว์เวลาวิ่งบนถนนปกติหรือบนทางด่วน มันวิ่งได้ตามปกติเหมือนยางธรรมดาไหมครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ ขอให้โชคดีรับปีใหม่

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ขับบนถนนปกติได้ไม่มปัญหาครับ แต่ความเร็วสูงจะไม่ดี

แนะนำยางหน้าหนาวถูกต้องแล้วครับ

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ coolpix99

จากประสบการ์ณที่เคยใช้ยาง performance summer tyre, all season tyre, และ snow tyre
บนถนนที่มีหิมะและถนนที่มีน้ำแข็งเกาะ
ผมจะเล่าให้ฟังประมาณนี้ครับ

Performance summer tyre ถ้าเปรียบเทียบยางในไทยก็พวก ps4, s001 เจอหิมะนี่แทบจะออกจากบ้านยังไม่ได้เลยครับ ล้อฟรีทิ้งอยู่กับที่ เพราะเยื้อยางมันแข็งโป๊กไม่ให้ตัว

All season tyre ยางประเภทนี้เข้าใจว่าแทบจะไม่มีขายในไทยเพราะบ้านเราร้อนทั้งปี ไม่มี demand ยกเว้นมีลูกค้าสั่งเข้ามา จำได้ว่าเคยเห็นมียี่ห้อ falken บางรุ่นที้มีคนสั่งเข้ามา
ถ้าพูดถึงประสิทธิภาพ มันก็จะดีขึ้นมาหน่อย สามารถขับบนถนนที่มีหิมะได้แต่ต้องระมัดระวังมากโดยเฉพาะถนนที่เป็นเนินขึ้นและลง

ส่วน snow tyre ก็จะแบ่งได้เป็น 2 ประเภทย่อยอีกครับ แบบธรรมดา และแบบที่มีตุ่มเหล็กฝังติดอยู่บนหน้ายาง
ทั้งสองประเภทขับได้ดีระดับนึงบนถนนที่มีหิมะให้ความมั่นใจเยอะกว่ายางอีก 2 ประเภทด้านบนพอสมควร โดยที่แบบที่มีตุ่มบนหน้ายางจะช่วยได้เยอะมากบนถนนที่มีน้ำแข็งเคลือบอยู่บนผิวถนน ทำให้สมรรถนะค่อนข้างเสมอต้นเสมอปลายสำหรับการขับขี่บนผิวถนนที่มีทั้งหิมะและน้ำแข็ง

สรุปคือยางที่ไม่ได้ไว้วิ่งหน้าหนาวพอเจออากาศเย็นๆและหิมะมันจะคล้ายกับเอาน้ำราดพื้นกระเบื้องเลยครับ เอาปลอดภัยไว้ก่อนให้เลือกยางหิมะครับถ้ามีให้เลือกที่มีตุ่มด้วย (spike) ก็ยิ่งแนะนำครับ แต่แบบหลังเวลาวิ่งจะเสียงดังหน่อย

เที่ยวให้สนุกและปลอดภัยครัย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2018, 20:56:25 โดย coolpix99 »
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ coolpix99

เพิ่งนึกได้ว่า จขกท ขับจากโตเกียวไป
แบบนี้แนะนำยางหิมะธรรมดาครับ ขับบนถนนธรรมดาได้สบายกว่าแบบมีตุ่มเยอะ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมเคยแต่นั้งbus ของ รร จาก สถานีไป Prince hotel naeba หิมะที่ถนนไม่หนานะครับ ยังมองเห็นถนน ดำๆอยู่ ถนนที่มีรถวิ่งเรื่อยๆครับ แล้วน่าจะมีรถคอยกวาดหิมะทุกวันด้วย ยาง winter น่าจะเอาอยู่

หรือลองเปลี่ยนเป็นนั้ง shinkansen แทนไหมครับ รร มีรถรับส่ง บริการอยู่แล้ว

ขับบนถนนปกติได้ไม่มปัญหาครับ แต่ความเร็วสูงจะไม่ดี

แนะนำยางหน้าหนาวถูกต้องแล้วครับ

มีผลเยอะจริงๆ

จากประสบการ์ณที่เคยใช้ยาง performance summer tyre, all season tyre, และ snow tyre
บนถนนที่มีหิมะและถนนที่มีน้ำแข็งเกาะ
ผมจะเล่าให้ฟังประมาณนี้ครับ

Performance summer tyre ถ้าเปรียบเทียบยางในไทยก็พวก ps4, s001 เจอหิมะนี่แทบจะออกจากบ้านยังไม่ได้เลยครับ ล้อฟรีทิ้งอยู่กับที่ เพราะเยื้อยางมันแข็งโป๊กไม่ให้ตัว

All season tyre ยางประเภทนี้เข้าใจว่าแทบจะไม่มีขายในไทยเพราะบ้านเราร้อนทั้งปี ไม่มี demand ยกเว้นมีลูกค้าสั่งเข้ามา จำได้ว่าเคยเห็นมียี่ห้อ falken บางรุ่นที้มีคนสั่งเข้ามา
ถ้าพูดถึงประสิทธิภาพ มันก็จะดีขึ้นมาหน่อย สามารถขับบนถนนที่มีหิมะได้แต่ต้องระมัดระวังมากโดยเฉพาะถนนที่เป็นเนินขึ้นและลง

ส่วน snow tyre ก็จะแบ่งได้เป็น 2 ประเภทย่อยอีกครับ แบบธรรมดา และแบบที่มีตุ่มเหล็กฝังติดอยู่บนหน้ายาง
ทั้งสองประเภทขับได้ดีระดับนึงบนถนนที่มีหิมะให้ความมั่นใจเยอะกว่ายางอีก 2 ประเภทด้านบนพอสมควร โดยที่แบบที่มีตุ่มบนหน้ายางจะช่วยได้เยอะมากบนถนนที่มีน้ำแข็งเคลือบอยู่บนผิวถนน ทำให้สมรรถนะค่อนข้างเสมอต้นเสมอปลายสำหรับการขับขี่บนผิวถนนที่มีทั้งหิมะและน้ำแข็ง

สรุปคือยางที่ไม่ได้ไว้วิ่งหน้าหนาวพอเจออากาศเย็นๆและหิมะมันจะคล้ายกับเอาน้ำราดพื้นกระเบื้องเลยครับ เอาปลอดภัยไว้ก่อนให้เลือกยางหิมะครับถ้ามีให้เลือกที่มีตุ่มด้วย (spike) ก็ยิ่งแนะนำครับ แต่แบบหลังเวลาวิ่งจะเสียงดังหน่อย

เที่ยวให้สนุกและปลอดภัยครัย
ได้ไอเดียเยอะเลยครับ

ผมเคยแต่นั้งbus ของ รร จาก สถานีไป Prince hotel naeba หิมะที่ถนนไม่หนานะครับ ยังมองเห็นถนน ดำๆอยู่ ถนนที่มีรถวิ่งเรื่อยๆครับ แล้วน่าจะมีรถคอยกวาดหิมะทุกวันด้วย ยาง winter น่าจะเอาอยู่

หรือลองเปลี่ยนเป็นนั้ง shinkansen แทนไหมครับ รร มีรถรับส่ง บริการอยู่แล้ว
พอดีมีไปต่ออีกหลายจุด เลยต้องใช้รถครับ

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
จำเป็นครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ BigCat

จำเป็นครับ ผมไปขับaudi ที่เยอรมัน ช่วงหน้าหนาว อยู่ดีๆ หิมะก็ตกตลอดทาง โชคดีที่ยางเป็นแบบมีปุ่มเหล็ก ขับดีมากครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

จำเป็นครับ ผมไปขับaudi ที่เยอรมัน ช่วงหน้าหนาว อยู่ดีๆ หิมะก็ตกตลอดทาง โชคดีที่ยางเป็นแบบมีปุ่มเหล็ก ขับดีมากครับ
ตอนขับถนนปกติ ยางปุ่มเหล็ก มันสั่น หรือเสียงดังไหมครับ

ออฟไลน์ madboy

ยางสโนว์ธรรมดา ก็พอวิ่งถนนดำปกติได้ครับ เคยได้ยางติดล้อมาจากยุ่น ก็ใส่วิ่งถนนเมืองไทยเนี่ยแหละครับ  ;D

ออฟไลน์ paulmerc

1  จำเป็นต้องเลือกยางสโนว์หรือไม่ครับ หรือมีข้อพิจารณาอย่างไร
2  ยางสโนว์เวลาวิ่งบนถนนปกติหรือบนทางด่วน มันวิ่งได้ตามปกติเหมือนยางธรรมดาไหมครับ

ถ้าขึ้นสกีรีสอร์ท  สภาพผิวถนนที่จะเจอคือ  1. ถูกกลบด้วยเกล็ดหิมะ  2. หิมะละลายแล้วเคลือบผิวถนน

เพื่อความปลอดภัย ยังไงก็ต้องใช้ studded tyre ครับ  (บางโซนประเทศก็เรียก winter tyre, snow tyre แต่ก็คือตัวเดียวกันคือ

เนื้อยางจะมีตุ่มเหล็กเล็กๆ)  ขับสบายหายห่วงครับ  วิ่งบนทางราดมะตอยยางปกติได้ครับ  ทำความเร็วได้  ถนนแบบมีเกล็ดหิมะขาวๆไม่ค่อยมีปัญหา

ครับขับปกติได้แต่ถ้าเจอถนนแบบหิมะละลายแล้วเคลือบผิวถนน จะมองไม่เห็นด้วยตาแต่รู้สึกได้ว่าถนนจะลื่นครับ  ให้เผื่อระยะตอนเบรคมากกว่าปกติด้วย   

ผมเคยเช่าขับที่ Iceland ทำความเร็ว 100+ ไม่มีปัญหาอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2018, 14:11:22 โดย paulmerc »
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
แล้วแต่ยางด้วยครับ winter/snow...

ออฟไลน์ no7749

• Jr. Member
  • **
ปกติ เช่ารถที่ญี่ปุ่น ส่วนมากเค้าเปลี่ยนยางให้นิครับ(ฟรี) เป็นยางฤดูหนาว ลอง e-mail ไปหาเค้าดูก่อนว่าต้องเพิ่มเงินไหม

หิมะ ก็ขับไม่ยากนะครับ ถ้าไม่แบบประมาท หรือเร็วไป

ออฟไลน์ AkE

ผมไปก่อนปีใหม่เช่าไว้ผมไม่ได้เลือกนะครับ tokyo-kawaguchiko ผมไม่ชอบอย่างแถบนี้ถ้าจะยางsnow ต้องจ่ายเพิ่ม ทางฮอกไกโดเปลี่ยนให้เลยช่วงนั้นแถมค่าเช่าก้เท่ากันก้งงๆครับ ส่วนเรื่องถ้าขับลุยหิมะก้ระวังหน่อยครับถึงจะใส่ยางหิมะระยะเบรคก้ยังยาวมากครับ ผมลองตอนนั้นpriusกดเต็มไม่มีหัวทิ่มเลย หยั่งกับแตะเบรคเบาๆ ใช้ระยะเบรคยาวมาก

1. ก้ควรเอาไปนะครับ ชัวร์กว่าครับ

2. วิ่งได้ตามปกติครับ ผมขับที่ฮอกไกโดขึ้นทางด่วนไปก้วิ่งแทบเหมือนยางsummer ครับ

ออฟไลน์ romeokk

• Jr. Member
  • **
ปีที่แล้วผมไปโตเกียว-ทาคายามะ ก่อนไปเช็คว่าไม่มีหิมะ เลยจองรถไปแบบไม่มี Snow tyre เพราะถ้าเอาก็เสียเงินเพิ่ม เลยไม่เอา

ขาไปทาคายามะ ปรากฎว่าดันมีหิมะ แล้วก็เหมือนว่าตกมาหลายวันจนพื้น Slip แล้ว ผลคือผมเกือบแหกด่านทางด่วน เพราะ trc ทำงานกระทันหัน เบรคไม่ได้ แล้วหิมะก็ตกหนักขึ้นเรื่อยๆ มาเป็นพายุเลย

สุดท้ายไปไม่รอดครับ ขับเดินหน้าแต่รถดันถอยหลัง จนได้กลิ่นไหม้ ถอยก็ไม่ได้ เพราะเป็นถนนวิ่งทางเดียว (ขนาดแค่ถอยไม่ไกลเพื่อจะไปจุดที่พักรถได้ตรงหน้าด่านยังทำไม่ได้ เพราะคุมรถไม่ได้เลย) ผลคือต้องจอดตรงนั้น โทรขอความช่วยเหลือจาก agent ที่จองรถเช่า

เค้าเอารถยกมา 1 คัน กับแท๊กซี่อีก 1 คันที่ใส่ Snow tyre ผลคือผ่านไปได้ฉลุย ถึงเมือง Takayama อย่างปลอดภัย

แต่กรรมยังไม่จบ ผมต้องไปซื้อยาง Snow มาเปลี่ยนให้รถเช่า เพราะไม่อย่างนั้นก็ขับกลับ Tokyo ไม่ได้ หมดไปอีก 6 หมื่นเยนค่ายาง ขากลับจนถึง Tokyo มีทั้งถนนธรรมดา ถนนหิมะ ถนนน้ำแข็ง ขับได้ปกติครับ แค่ใน างธรรมดารถมันจะหนืดๆขึ้นแบบรู้สึกได้ชัดๆเลย แต่ก็ไม่ได้แย่อะไร

ดังนั้นทางที่จะขับ ถ้าสงสัยว่าจะมีหิมะ ให้เอา Snow tyre ไว้ก่อนเลยครับ ทางด่วนญี่ปุ่นที่ดีนักหนา ก็ไม่ใช่ว่าจะเคลียร์น้ำแข็งได้ทันทุกเส้นครับ ยิ่งถ้าเป็นทางด่วนแบบเลนเดียวหรือสองเลนนี่เจอน้ำแข็งเคลือบไปตลอดทาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2018, 22:33:29 โดย romeokk »

ขอบคุณทุกท่านครับ สำหรับความเห็น ถามที่นี่ไม่ผิดหวังเลย
ตกลงเลยจองใหม่แบบมียางสโนว์แล้วครับ