ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถโดนกากน้ำตาล จะมีผลเสียต่อสีไหม  (อ่าน 7267 ครั้ง)

ออฟไลน์ tew

• Sr. Member
จากที่ได้เห็นข่าวว่าพรุ่งนี้จะใช้โดรนพ่นน้ำผสมกากน้ำตาล  กากน้ำตาลมันจะดำและเหนียวมาก โดนเสื้อผ้านี้จะมีคราบติดตลอดไปเลย  แล้วถ้าโดนรถกว่าจะได้ล้างคงข้ามวัน  แล้วจะมีผลเสียต่อสีรถไหม  ก็ลุ้นว่าพรุ่งนี้จะทำจริงไหม  ทำหรือไมทำผมโชคดีที่ยุต่างจังหวัด  แต่เพื่อนผมที่ยุใน กทม.จะเป็นไง ก็หวังว่าพ่นแล้วจะช่วยได้จริงไปนะ

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
Re: ถ้ารถโดนกากน้ำตาล จะมีผลเสียต่อสีไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 05:43:57 »
เชื่ออะไรกทม.?
แผนรองรับอะไรไม่มีสักอย่าง จู่มีคนเสนอพ่นกากน้ำตาลโมลาส ซึ่งเอาเถอะถึงว่ามันจะเจือจางมากๆ แล้ว แต่ไม่มีผลวิจัยที่ไหนบอกได้ว่ามันดีกว่าพ่นน้ำอย่างไร
ดูช่องเนชั่นเมือวานคุณจะเห็นว่า ระบบราชการเป็นอย่างไร รองผู้ว่า กทม.ตอบแบบไม่รู้ว่าต้องทำอะไรต่อ  เราจะตายกันหมด เพราะเชื่อราชการ เหมือนตอน น้ำท่วม ปี 54  ถ้าเชื่อว่า เอาอยู่ แล้วผลเป็นอย่างไรคงจำกันได้

ออฟไลน์ XaNaX

Re: ถ้ารถโดนกากน้ำตาล จะมีผลเสียต่อสีไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 06:58:44 »
คนคิดนี่ปัญญาอ่อนที่สุด คือถ้าแก้ไม่ได้ก็ลาออกซะ ให้คนที่มีความรู้มาทำดีกว่า

ออฟไลน์ chanphoto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 07:43:24 »
กากน้ำตาลบ้านผมเอาไปใส่แปลงมันสําปะหลัง..

คาดไม่ถึงว่าจะเอามาพัฒนาต่อยอดฉีดพ่นเพื่อดักฝุ่น...

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 07:59:05 »
กาก ...............กท.....เฮ้ยน้ำตาล  ;D

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 08:16:08 »
กากน้ำตาลบ้านผมเอาไปใส่แปลงมันสําปะหลัง..

คาดไม่ถึงว่าจะเอามาพัฒนาต่อยอดฉีดพ่นเพื่อดักฝุ่น...

สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ใส่ตรงๆหรือผสมน้ำกับ EM
กำลังทำอยู่เหมือนกันกับต้นไม้ที่บ้าน

ผมคิดว่ามีผลเสียครับ มดจะขึ้นรถ เข้าไปทำรังในระบบไฟ ช๊อตพัง (คิดเยอะไปไหม hahaha)

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 09:12:54 »
เท่าที่อ่าน ต้องผลละอองน้ำ ให้ฝอยที่สุด จนสามารถไปจับ pm2.5 ได้
การไปเพิ่มน้ำตาล ทำให้น้ำโมเลกุลใหญ่ขึ้น พ่นไปก็โดนด่าเหนียวตัวปล่าวๆ

ออฟไลน์ TCh

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 10:13:15 »
เอาไปใส่แปลงมันสำปะหลังก็โตเหรอครับ
ส่วนของผม กากน้ำตาลผสมน้ำกับ EM หมักกับมันเส้นเอาให้เป็ดกับหมูกับไก่ ครับ

แต่จากที่สังเกตุ ไม่เห็นฝุ่นเกาะกับกากน้ำมันที่ไหลออกมาจากปี๊ปที่ใส่กากน้ำตาลเลย

สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ใส่ตรงๆหรือผสมน้ำกับ EM
กำลังทำอยู่เหมือนกันกับต้นไม้ที่บ้าน

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 10:22:44 »
เป็นความคิดที่ไม่เข้าท่า คิดน้อยไปหน่อยไม่คิดถึงผลกระทบที่ตามมา ใช้น้ำเปล่าน่ะดีแล้ว แค่ชั่วคราวนะ  ต้องแก้ที่ต้นเหตุจริงๆก็มีแค่3-4อย่างที่เห็นๆกันอยู่ แต่จะกล้าแตะขาใหญ่เขาไหม ...........  เข้าเรื่องนะครับ กากน้ำตาลโดนรถแล้วรีบล้างไม่เป็นไรหรอกครับ ผมโดนยางมะตอยทิ้งไว้เป็นเดือนยังล้างออก(ใช้น้ำมันสน)

ออฟไลน์ manu2000

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 10:28:01 »
แก้ปัญหาแบบโง่ทั้งก๊ก แต่ละวันวิธีแก้ปัญหาเปลี่ยนไปเรื่อยๆ แถมแต่ละวิธีก็ใช้ไม่ได้ผลจริง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 10:36:41 »
มดจะขึ้นหัวเอานะครับเนี่ย ถ้าออกไปข้างนอกแล้วโดน

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 11:02:08 »
รถผมเคยโดนกากน้ำตาลอ้อย กระเด็นใส่ทั้งคัน ตอนไปกาญจนบุรี แล้วคนที่เอาไปขับไม่ยอมบอก จนกระทั่งวันรุ่งขึ้น กลิ่นกากน้ำตาลที่ตอดตามช่วงล่างเริ่มออก ผมถึงรู้เอง แล้วต้องเดินทางกลับกทม. กว่าจะได้ล้างก็ถัดไปอีกวัน สิ่งที่เจอคือ มันจะเป็นจุดขาวๆติดอยู่ตามตัวถังรถครับ เป็นจุดเล็กๆ สรุปแล้วต้องขัดออกอย่างเดียวครับ รถผมเคลือบเซรามิกมา ก็เลยขัดเฉพาะผิวเคลือบด้านบนออกแล้วลงน้ำยา Topcoat ใหม่ รอยจุดๆมันก็หายไปครับ

ส่วนวิธีพ่นกากน้ำตาลเพื่อลดฝุ่นนั้น No Comment ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 11:52:09 »
กากน้ำตาล
ที่ผมเคยอยู่ตจว.มา จ.กาญ
เขาเอาไว้ราดฝุ่นถนนลูกรัง  แต่มีกลิ่นเหม็นฉุน
เรื่องมดไม่แน่ใจ แต่ถ้าฉีดไปแล้วหมักหม่มจะเป็นเชื้อราครับ  8)

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 12:46:16 »
ยังดีที่ไม่มีคนเสนอให้พ่น E85 ลงมา
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 13:43:42 »
น่าจะเป็นคำแนะนำจากสำนักบวชแห่ง  ที่ไม่ใช่พุทธ  ผมเคยไปอบรมที่นั่น  กากน้ำตาลคือยาวิเศษแห่งสำนักนั่นเลย

ออฟไลน์ chanphoto

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 14:07:32 »

ผมคิดว่ามีผลเสียครับ มดจะขึ้นรถ เข้าไปทำรังในระบบไฟ ช๊อตพัง (คิดเยอะไปไหม hahaha)

ที่บ้าน รถออกจากโรงน้ำตาล แล้วเอามาเทที่ไร่เลยครับ ไม่ได้ผสมอะไรเลย กลิ่นนี่ บอกเลยว่า เวียนหัว

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 14:27:02 »
เป็นหัวเชื้อสำหรับหมักน้ำEM เอาไปรดพืชผลงดงามครับ เหม็นๆ
มันน่าจะเป็นกรดและถ้าโดนรถจะกันสีเล็คเกอร์เป็นดวงๆ
ร้ายกาจขี้นกอีก ถ้าขับต่อไม่รีบล้างออก แล้วตากแดดแรงๆ แห้งเสร็จชิบหายเลยสีรถ

ไม่ได้เลือกตั้งไม่กลัว แต่กลัวอย่างเดียวมีผู้นำโง่เง่า  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 10:41:42 »
เสีย คือ เสียเงิน เสียของ เหนียวถ้าตกมาใส่คนเดินไปมา และ ถนนลื่น

เท่าที่อ่าน ต้องผลละอองน้ำ ให้ฝอยที่สุด จนสามารถไปจับ pm2.5 ได้
การไปเพิ่มน้ำตาล ทำให้น้ำโมเลกุลใหญ่ขึ้น พ่นไปก็โดนด่าเหนียวตัวปล่าวๆ

ฉีดเป็นฝอย ประหยัดน้ำ เพิ่มความชื่นในอากาศ ให้ละอองน้ำลอยอยู่อากาศนานที่สุด เพราะฝนตกเม็ดใหญ่กว่าละอองฝอยที่ฉีด มันก็จับฝุ่น PM2.5 ลงมาได้ครับ