ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเส้นทาง Test Drive รถ ในเมือง  (อ่าน 6534 ครั้ง)

ออฟไลน์ Beats

• Full Member
ขอคำแนะนำเส้นทาง Test Drive รถ ในเมือง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 15:20:44 »
สวัสดีครับ ผมกำลังจะซื้อรถอยากจะลอง test drive ดู ซึ่งแถวๆบ้านผมคือห้วยขวาง ศูนย์วัฒนธรรม ก็มี show room อยู่หลายยี่ห้อ อยากขอคำแนะนำเพื่อนๆสมาชิกในการ test drive หน่อยครับว่าควรขับเส้นทางไหนดี
ผมเคยขับรถที่ต่างประเทศมาหลายปี แต่ไม่เคยขับรถซื้อรถที่ไทยเลยครับ และก็ไม่ทราบระเบียบการ test drive ในไทยด้วย อยากจะลองเทสหลายๆสภาพถนน รวมทั้งที่ความเร็วสูงด้วย ในเมืองแบบนี้จะเป็นไปได้ไหมครับ แล้วปกติเขาให้เทสกันนานเท่าไหร่ครับ มี tips อะไรช่วยแนะนำได้เลยนะครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 16:00:32 โดย Vicon »

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

Re: ขอคำแนะนำเส้นทาง Test Drive รถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 16:04:26 »
เอาเท่าที่เคยมีประสบการณ์กับฮอนด้า (ดีลเลอร์ กทม. และ ภาคกลางอย่างละแห่ง) กับมาสด้า  (ดีลเลอร์กทม. 2 แห่ง)

เซลล์จะแจ้งให้ทราบว่า เส้นทางที่ทดสอบจะเป็นเส้นไหน ไปกลับรถตรงไหน เซลล์จะนั่งข้างหน้ากับเราไปด้วยครับ กดไปเต็มที่เท่าที่จะถนนจะอำนวยและปลอดภัยกับเพื่อนร่วมทาง ปกติก็ประมาณ 4-5 กม. เป็นอย่างต่ำครับ

ถ้าจะออกนอกเส้นทางที่กำหนดไว้ คงต้องต่อรองเอาครับ ไม่อย่างนั้นก็เปลี่ยนดีลเลอร์ไปโซนที่มีถนนโล่งๆ ให้พอทำความเร็วได้จะสะดวกกับเรามากกว่า

เห็นคุณเจ้าของกระทู้อยู่แถวห้วยขวางแล้วต้องการเทสช่วง High speed แนะนำให้หาดีลเลอร์แถวเลียบด่วน หรือวิภาวดีโซนที่เหนือห้าแยกลาดพร้าวขึ้นไปจะพอมีที่ให้ลองครับ ไม่อย่างนั้น ก็ต้องออกนอกเมืองไปแถวบางนาเลย ถึงจะได้ลองความเร็วสูงๆ หน่อย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: ขอคำแนะนำเส้นทาง Test Drive รถ ในเมือง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 20:19:27 »
ผมคุ้นเคยกับเซล
ก็ขับขึ้นทางด่วนเลยครับ
ผมเคยขับไปถึง มธ.ศูนย์รังสิต แล้วขับกลับศูนย์แถวพระราม 4 ครับ  8)

Re: ขอคำแนะนำเส้นทาง Test Drive รถ ในเมือง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 21:43:04 »
ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ งั้นผมจะลองถามเซลล์แถวบ้านดูว่าขอขึ้นทางด่วนได้มั้ย ถ้าไม่ได้จะลองดู google map หาดีลเลอร์แถวเลียบด่วน วิภาวดี หรือ ออกไปแถวบางนา ดูครับ

ปล. ผมไม่รู้จักถนนในกทมเลย ลองกูเกิล เลียบด่วน ว่ามันคือเส้นไหน เจอ คุณเจี๊ยบ ขึ้นมาเต็มเลยครับ 55
สรุปมันคือถนนที่วิ่งใต้ทางพิเศษฉลองรัช จากเอกมัยไปถึงรามอินทรา นี่เอง ;D

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 05:04:10 »
เอาเส้นที่กำลังมีการก่อสร้างรถไฟฟ้าครับ เลนซ้ายสุดถนนแย่ เช่น เพชรเกษม พหลโยธิน ทดสอบช่วงล่าง ความนิ่ม การเก็บเสียง
จากนั้นค่อยขึ้นทางด่วน ทดสอบช่วงล่างที่ความเร็วสูงขึ้น
ถ้าเป็นไปได้ ก็ทดสอบที่ถนน 2 เลน จะได้รู้อัตราเร่งที่แท้จริง ว่าทันใจหรือเปล่าเวลาเร่งแซง แต่ใน กทม คงหาถนน 2 เลนยาก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 09:50:31 »
ต้องคุยดูครับ บางแห่งเราต้องขับตามทางที่เซลล์บอก

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 13:37:55 »
อย่างที่หลายท่านแนะนำ ควรตั้งธงก่อนว่าอยากเทสหัวข้ออะไร ช่วงล่าง สมรรถนะ  ระบบเบรค การเก็บเสียง บลาๆๆๆ

ถ้าอยากเทสสมรรถนะ แนะนำศูนย์ชานเมือง อย่างศูนย์ที่ตั้งบนบางนา ตราด ผมเคยเทสไดร์ท เซลให้เหยียบร้อยกว่าๆ เลย

หรือจะเทสศูนย์ในเมืองที่รถติดๆ ดูเรื่องการทำงานของคันเร่ง การเบรค การทำงานของเกียร์ หรือ ศูนย์ที่กำลังทำถนน ดูเรื่องการทำงานของโช็ค

จะลองเทสหลายศูนย์แล้วคุยที่ละศูนย์เรื่องข้อเสนอ แล้วเอามาเทียบกันก็ได้ครับ อยู่ที่เราเลย จ่ายเงินทั้งที ขอเลือกหน่อย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 13:39:26 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 16:08:20 »
ต้องดูว่า ยี่ห้ออะไร เพราะบางยี่ห้อ เขาไม่ได้ให้คุณขับไป test drive ที่ไหนก็ได้นะครับ อย่างมากก็แค่ ขับออกโชว์รูม ไปสัก 1-2 กิโลเมตร แล้วขึ้นสะพานกลับรถ เลี้ยววนกลับโชว์รูมครับ

เคยทดสอบไกลสุด คือ ขับเข้าถนนเส้นรอบสนามบินสุวรรณภูมิ ประมาณ 10-20 กิโลเมตร ค่ายดาวลูกไก่

ถ้าต้องการทดสอบสมรรถณะ ต้องไปงาน driving experience ครับ ได้ลองในหลายๆ มุม มันจะให้ความรู้สึกอีกแบบ

ออฟไลน์ phalanx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 12:22:10 »
ถ้าศูนย์ในเมือง และเป็นฮอนด้า หรือโตโยต้า เท่าที่เคยได้เทสท์มา ได้แค่ระยะ 1 ยูเทิร์นครับ คือออกจากศูนย์ปั๊บก็วิ่งตามถนนไป แล้วก็ไปยูเทิร์นตรงจุดที่ใกล้ที่สุด แล้วก็วิ่งกลับมาอีก 1 ยูเทิร์นเพื่อวิ่งกลับศูนย์ ให้แค่นี้จริงๆ

แต่มาสด้า เท่าที่ลองมาสองศูนย์ ได้วิ่งไกลทั้งคู่ ศูนย์นึงพาไปถนนตัดใหม่ใกล้ๆ อีกศูนย์ให้ขึ้นทางด่วนได้เลย (จ่ายค่าทางด่วนเอง วิ่งไปรวมๆสี่สิบกิโลได้)

ไปศูนย์ ตจว.ก็ได้ตามระยะยูเทิร์นเหมือนกันครับ แต่ยูเทิร์นนึงก็ห่างกันหลายกิโล

ปล.ยกเว้น Benz กับ Volvo อันนี้ให้เทสท์ไกล 30-40 กิโลเลย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 14:55:09 »
ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ ได้ข้อมูลมีประโยชน์หลายอย่างเลย จะลองติดต่อไปแต่ละศูนย์ดูครับ

อยากรบกวนสอบถามเพิ่ม ว่างาน driving experience มันจะมีเรื่อยๆมั้ย ขอสอบถามของ Honda กับ Subaru ละกันครับ ของ Toyota เห็นว่ามี Driving Experience Park ที่บางนา เข้าไปทดสอบได้ตลอด คงจะได้ไปลองอันนั้นดูครับ