ผู้เขียน หัวข้อ: VIOS เทียบกับ City ที่ราคาเท่าๆ กัน  (อ่าน 17032 ครั้ง)

ออฟไลน์ sutida7saengsri

• Newbie
  • *
VIOS เทียบกับ City ที่ราคาเท่าๆ กัน
« เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 00:32:02 »
ผมจองวิออสไปแล้วครับ รุ่น E AT (654,000) (ตอนแรกจะเอานิวยาริสตัวท๊อป) แต่พอหาอ่านข้อมูลจากเน็ตแล้วปวดใจเมื่อเค้าบอกว่าซิตี้ดีกว่ายังงั้นยังงี้ เลยอยากจะขอถามหน่อยว่าผมตัดสินใจอะไรผิดมากหรือเปล่า ประเด็นหลักๆ ที่ผมตัดสินใจคือ
1.    ส่วนลดที่ให้ถึง 70,000 บาท เอามาซับดาวน์หรือลดราคาตัวรถก็ได้
2.    ของแถมตามพื้นฐาน เช่น ฟิล์ม ประกัน ไฟตัดหมอก เซ็นเซอร์ และอีกเล็กๆ น้อยๆ
3.    เซลล์ไม่หยิ่ง (อันนี้มีผลกับการตัดสินใจนิดนึง)
4.    เครื่องเก่า เกียร์เก่า ติดแก๊สทนทาน (มั้ง)
ผมเห็นหลายๆ คนบอกว่ามันไม่มี ABS ไม่มีระบบความปลอดภัยนั่นนี่ ผมไปดูแล้วมันก็พอมีในระดับพื้นฐานอยู่บ้างนะครับ
หรือมีเหตุผลไหนของซิตี้ (เทียบกับราคาวิออสตัวนี้) ที่บ่งบอกว่าผมตัดสินใจผิดจริงๆ

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
Re: VIOS เทียบกับ City ที่ราคาเท่าๆ กัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 00:56:19 »
ปัจจุบันวีออสเปลื่ยนการเรียกลำดับรุ่น เป็น Entry/Mid/High
ถ้ายังเป็นรุ่น E แสดงว่าเป็นโฉมเดิมอยู่ ฉะนั้นแล้วส่วนลดเจ็ดหมื่นผมมองว่าน้อยไปครับ

คุยกับเซลส์ ขอเปลื่ยนเป็นรุ่น Mid แทนได้หรือเปล่า เพราะมีเบาะหนัง/ไฟตัดหมอก/Bluetooth/DVD แถมมาให้ด้วยครับ

ตัวรถเมื่อเทียบ City V ที่ราคาใกล้กัน ก็ให้อุปกรณ์ความปลอดภัยมาพอๆกันครับ
เช่น City มี ABS/EBD/VSA/HSA/ESS และถุงลมสองใบ
ส่วน Vios มี ABS/EBD/BA/VSC/TRC และถุงลมสองใบเหมือนกัน

ตัดสินใจผิดไหม ไม่ผิดหรอกครับ แต่ลองไปคุยกับเซลส์อีกรอบ เผื่อเปลื่ยนเป็นรุ่น Mid ได้ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: VIOS เทียบกับ City ที่ราคาเท่าๆ กัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 00:59:16 »
ข้อ 4 Vios ได้เครื่องใหม่ เกียร์ใหม่ตั้งแต่ 2016 ละครับ เป็น Dual VVTi+CVT แล้ว
ระบบความปลอดภัยตามเม้นบนครับ มีค่อนข้างครบละ แพ้ Yaris แค่ถุงลม
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 07:25:56 »
ถ้าส่วนลด70000 ราคาหลังหักส่วนลดจะไปชนกับ city 1.5sตัวล่าง
ถ้ามองแบบนี้viosก็คุ้มกว่าครับ

โฉมก่อนที่มีรุ่น j e g sกับโฉมsuper spec บอดี้ภายนอกเหมือนๆกัน

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 07:54:35 »
เครื่องไม่ใช่ 1nz นะครับ เกียร์ก็ไม่ใช่ 4 speed แล้ว
เป็นผมคงจะเอา spec ใหม่อ่ะ (รุ่น MID)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 08:02:39 »
ส่วนลดเจ็ดหมื่นเทียบกับตัวปรับอุปกรณ์ปัจจุบันผมว่าน้อยไปหน่อยครับ  ตัว E ถือว่าตกรุ่นไปไม่มีแล้ว ลองถามตัว MID ว่าได้ส่วนลดเท่าไหร่แล้วค่อยเทียบกันดูครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 08:13:47 »
ตัดสินใจไม่ผิดหรอกครับ วีออสมันก็มีข้อดีของมัน แต่ที่แน่ๆ คุณเลือกวีออสแสดงว่าคุณชอบรูปร่างหน้าตาของวีออสด้วยใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ก็ไม่ต้องคิดมากครับ ขับรถที่ชอบมีความสุขออก

แล้วเครื่องเกียร์ของวีออสนี้เค้าเปลี่ยนใหม่มาตั้งแต่ปี 2016 นะครับ ไม่ใช่เครื่องเก่าเกียร์เก่าแล้ว

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 08:17:34 »
ชอบคันไหนเลือกคันนั้นครับ อย่าคิดมาก วีออสก็มีดีหลายอย่าง

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 08:22:17 »
ส่วนลดดังกล่าวน่าจะมาจากการปรับโฉมรุ่นย่อยใหม่ทำให้ต้องเคลียตัวเก่าออก ขยับไปเอาตัวใหม่น่าจะยาก

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 08:32:19 »
รถที่ชอบคือคันที่ใช่ครับ
แต่ลองสอบถามเซลล์ดูว่าเปลี่บนเป็นรุ่นปรับอุปกรณ์ใหม่ได้มั้ย เพราะตัวนี้น่าจะเป็นรถค้างจากปีที่แล้ว

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 08:38:25 »
ทำไมไม่ถามก่อนจองละครับ งง
เป็นผมจะอัพไป vios โฉมใหม่ครับ
Abs จำเป็นสำหรับผม มีไว้อุ่นใจกว่าเยอะ
เครื่องเก่าเกียร์เก่าไม่สน เพราะไม่ได้จะติดแก๊สอยู่แล้ว
และเครื่องเกียร์พี่โตทนทายาทมากมายครับ

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 09:02:34 »
ตัวไมเนอร์ ออกมาพักใหญ่ๆแล้วนะ

ตัวก่อนไมเนอร์ ส่วนลดน้อยไปหน่อย กับ รถที่ขายไม่ค่อยได้ และ ค้างสต็อค ตอนตรวจรถดูดีๆละกัน

warranty รถเดินหรือยัง ?
รถทำสี หรือ มีอุบัติเหตุมาหรือป่าว ?

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 09:12:44 »
ที่แน่ๆViosสวยกว่า
นอกนั้น City ดีกว่าเกือบหมด

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 09:17:56 »
จองไปแล้วอย่าคิดเยอะครับ
รถมีชอบไม่ชอบต่างๆ กัน ไม่งั้นมันก็คงมีขายแค่ยี่ห้อเดี่ยวแล้ว

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 09:51:17 »
อย่าไปคิดมากครับ Toyota รถดีครับ ถ้านี่เป็นตัวเครื่อง dual vvti + cvt ผมว่าน่าใช้ครับ ซึ่งน่าจะใช่เพราะคงไม่มีตัวเก่าค้าง stock แล้ว (มั้ง)

เคยขับตัว 1NZ-FE 4AT ไม่ชอบเกียร์เลยจริงๆครับ ratio ห่างเกิ้น
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 10:15:10 »
ตัวปรับสเป็คใหม่ ก็ไม่ได้ส่วนลดเท่านี้หรอกครับ เป็นผมถ้าตัวใหม่ส่วนลดน้อยผมยอมเอาตัวเก่าก่อนปรับสเป็ค

แต่ลองต่อรองขอเบาะหนังจากเซลล์เพิ่มดูครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 11:31:03 »
เคยใช้รถบริษัท VIOS1.5 เครื่องยนต์ปัจจุบัน + เกียร์CVT7จังหวะ
ประหยัดน้ำมันดีครับ E20 วิ่งกทม.-เชียงใหม่ 18กม./ลิตร (วัดจากเติมเต็มถัง + เคลียร์ไมล์ + เติมเต็มถังกลับ)
E85 จำอัตราสิ้นเปลืองไม่ได้ คิดกลับไปมา ค่าใช้จ่ายบาท/1กม. ไกล้เคียงกับE20
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 11:46:15 »
ส่วนตัวชอบวีออสมากกว่าซิตี้ เชียร์วิออสครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 16:20:57 »
Vios รถดีมากนะครับ ภายนอกผมก็มองว่ามันสวยดีนะ เครื่องดี สมรรถนะดีมาก ถึก ทนสุดๆ ผมเองก็ใช้ vios โฉม 2004 อยู่จนถึงทุกวันนี้ ยังใช้ดีอยู่เลยครับ City รถน้องชาย 2007 พังแล้วครับเรียบร้อย ซ่อมไปเกือบแสน ไม่ได้ชนด้วยนะ อุปกรณ์ในรถทะยอยพัง

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 14:26:25 »
นิสัยเซลผมเวทให้น้อยที่สุด เพราะเป็นเพียงจุดเริ่มต้นสั้นๆ ของการซื้อรถ ตัวรถต่างหากที่เป็นตัวตัดสินใจว่าควรซื้อหรือไม่

โดยรวม ซีตี้ดีกว่าพอควร ทั้งภายนอก ภายใน แถมออฟชั่นก็ดีกว่า ส่วนความสวย นานาจิดตัง   

ปล. ถ้าคิดว่าจะใช้รถนานๆ ส่วนลด 7 หมื่นถือว่าดีครับ แต่ต้องดูว่าซิตี้ให้ส่วนลดเท่าไหร่ ถ้าให้ 3 หมื่น ก็แสดงว่าต่างกัน 4 หมื่น

แต่ถ้าคิดว่าจะขายมือสองด้วย ซิตี้คนเล่นมากกว่า ราคาตกน้อยกว่า ส่วนลดที่ให้มาจะถูกหักลบไป