ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota เขาทำToyota Sure ไว้ทำไมเหรอครับ  (อ่าน 10928 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alex the Gunner

• Jr. Member
  • **
Toyota เขาทำToyota Sure ไว้ทำไมเหรอครับ
« เมื่อ: มีนาคม 16, 2019, 21:46:24 »
วันนี้เอา camry Hybrid 2012 ตัวก่อนรุ่นปัจุบัน ไปตีราคาจะขายต่อ เพราะ camry ใหม่ที่จองไว้ใกล้จะได้แล้ว จนท.มาประเมินดู ก็บอกรถสวย แต่เสนอราคาสี่แสนปลายๆ ซึ่งตีประเมิณตำ่กว่สเต๊นท์เสียอีก
ผมก็เลยสงสัยว่า Toyota เขาตั้งบริษัท Toyota Sure ไว้ทำไมเหรอครับ ผมนึกว่าเขาตั้งเพื่อรับซื้อรถ
โตโยต้า โดยให้ราคาดีกว่าเต๊นท์สักนิดหน่อย เพื่อยกระดับราคารถโตโยต้ามือสองให้ดี เพื่อให้คนออกรถใหม่เขาเยอะๆเพราะราคามือสองถ้าขายผ่านโตโยต้าชัวร์ ราคาจะดีหน่อย

แต่เปล่าเลย ราคาแย่กว่าเต๊นท์รถเสียอีก อย่างนี้ผมไปขายเต๊นท์ก็ได้ ไม่เห็นต้องมาขายให้โตโยต้าชัวร์เลย
บ่นให้ฟังเฉยๆครับ ไม่ถูกใจใครขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: Toyota เขาทำToyota Sure ไว้ทำไมเหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2019, 21:53:30 »
ผมขอถามหน่อยครับว่า Toyota Sure ตอนที่เขาซื้อรถเราไป เขาจะทำการโอนชื่อเจ้าของรถอย่างถูกต้องหมดไหมครับ? หรือว่าโอนลอยเหมือนเต๊นท์รถทั่วไป
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ kez

Re: Toyota เขาทำToyota Sure ไว้ทำไมเหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2019, 21:55:57 »

เค้าก็คือเต้นท์รถปกติ  รถที่เป็น sure คือรถที่ผ่านเกณฑ์ที่กำหนด ทั้งระยะเวลา และระยะทาง

ถ้าเกินที่กำหนด มันก็คือเต้นท์ปกติ  มันไม่ใช่ toyota sure ทุกคัน

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2019, 22:51:46 »
มีไว้รับซื้อเข้าถูกกว่าเคนท์ ขายออกแพงกว่าเตนท์ครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2019, 23:08:04 »
เค้ารับซื้อรถของโตโยต้าด้วย เช่น chr เค้าประกันราคารับซื้อไว้ด้วย ไฮบริดราคาไม่ตก แต่มีจำนวนปีกำหนดไว้

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2019, 23:12:26 »
1.บางคนรีบขายรถเพื่อออกรถใหม่ ก็ขายกับ Sure เลยสิง่ายๆแต่ราคาเจ็บหนัก

2.เอาไว้จัดการกับรถทดลองขับหรือรถจาก TMT เมื่อถึงรอบต้องเปลี่ยน เมื่อก่อนดีลเลอร์ปล่อยเต๊นท์นอกก็โดนกดกระจาย เพราะถือเป็นรถที่ผ่านสงครามมานับไม่ถ้วน
   พอมี Sure ก็เลยยอมแมวไปในตัว จัดการปล่อยรถได้ง่ายขึ้น แถม อัพขายราคาสูงกว่าเต๊นท์นอกอีก
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2019, 23:18:50 »
มีไว้ทำธุรกิจรถยนต์มือสอง เพื่อหวังผลกำไรครับ  ;D

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2019, 23:59:02 »
เขาทำไว้ระบายรถครับ  เต็นท์ทำแล้วมีกำไรทำไมเขาต้องทำให้ขาดทุนด้วย   การรับซื้อรถเก่าในศูนย์ส่งเสริมการขายรถใหม่ไปในตัว  ถ้าคิดว่าเขาจะยอมเสียเปรียบแสดงว่าเชื่อโฆษณามากไปครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2019, 00:47:08 »
คนซื้อชัวร์ นึกว่ารถดี จริง ๆ ก็รถทั่วไป ที่ขายราคาแพงกว่าเดิมอีกครับ .. . . ซื้อถูกกว่าเต๊นท์ ขายแพงกว่าเต๊นท์  โดยอาศัยว่ามีต้นทุนชื่อเสียงและการโฆษณาครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2019, 07:31:27 »
มีไว้รับซื้อเข้าถูกกว่าเคนท์ ขายออกแพงกว่าเตนท์ครับ

อันนี้ใช่ที่สุดเลยครับ - ผมไม่น่าโลกสวยคิดว่าเขาจะให้ราคารถโตโยต้าดีกว่าเราไปขายเต๊นท์
เพราะเห็นรถที่เขาขายแพงกว่าเต๊นท์มาก

คราวหน้าจะได้ไม่ต้องเรียกโตโยต้าชัวร์มาดูให้เสียเวลา และความรู้สึก

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2019, 07:34:25 »
คนซื้อชัวร์ นึกว่ารถดี จริง ๆ ก็รถทั่วไป ที่ขายราคาแพงกว่าเดิมอีกครับ .. . . ซื้อถูกกว่าเต๊นท์ ขายแพงกว่าเต๊นท์  โดยอาศัยว่ามีต้นทุนชื่อเสียงและการโฆษณาครับ

ถูกต้องที่สุดเลยครับ

ออฟไลน์ Jo_Jungko

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2019, 08:12:24 »
มีหลายคนเจ็บกับเจ้านี้มาเยอะแล้วครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2019, 08:49:10 »
อยากได้ราคาดี ต้องตีแบบเทิรน์รถครับ
ถ้าเข้าไปเปล่าๆ ยังไงก็โดนกดแน่นอน

รถพี่ที่รู้จักเป็นเฟียสต้า 1.6 ตัวท้อป วิ่ง 5.7 หมื่นโล ไป Sure แบบตัวเปล่า ทางนั้นให้ไม่เกินแสน
แต่พอไปเทิรน์รถที่ศูนย์จะซี้อ ATiV S+ กลับได้มา 1.5 แสนซะงั้น เลยบอกให้รีบๆปล่อยไป

อีกอย่างคือตอนขายคันเก่า พยายามขายกับเซลส์ดู แล้วกึ่งบังคับบอกว่าอยากได้ราวๆนี้ (5 - 5.5 แสน แต่อย่าสูงมาก)
แกล้งทำเป็นบอกว่าถ้าไม่ได้ก็ตังค์ไม่พออ่ะครับ ดูให้ผมหน่อย
น่าจะได้ราคาขึ้นอีกนิดครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2019, 08:54:21 »
อยากได้ราคาดี ต้องตีแบบเทิรน์รถครับ
ถ้าเข้าไปเปล่าๆ ยังไงก็โดนกดแน่นอน

รถพี่ที่รู้จักเป็นเฟียสต้า 1.6 ตัวท้อป วิ่ง 5.7 หมื่นโล ไป Sure แบบตัวเปล่า ทางนั้นให้ไม่เกินแสน
แต่พอไปเทิรน์รถที่ศูนย์จะซี้อ ATiV S+ กลับได้มา 1.5 แสนซะงั้น เลยบอกให้รีบๆปล่อยไป

อีกอย่างคือตอนขายคันเก่า พยายามขายกับเซลส์ดู แล้วกึ่งบังคับบอกว่าอยากได้ราวๆนี้ (5 - 5.5 แสน แต่อย่าสูงมาก)
แกล้งทำเป็นบอกว่าถ้าไม่ได้ก็ตังค์ไม่พออ่ะครับ ดูให้ผมหน่อย
1.5ก็ต่ำมากแล้วครับ ไม่ถือว่าราคาดีนะครับ รถก็วิ่งน้อยด้วย

ออฟไลน์ okashi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2019, 10:20:38 »
เคยเอาวีออสตัวS รุ่นบริตนีย์ ไปให้ตีราคารถออกได้ 2 ปี sure ให้ 380k ถ้าขายเองตอนนั้น
น่าจะได้ราวๆ 450-480k แต่ก็ขายให้ไปเพราะรีบใช้เงิน แถมรถผมด้านข้างฟาดเสาไฟมาด้วย
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2019, 13:22:34 »
Toyota Sure มีไว้เพื่อ
- ส่งเสริมการขายรถป้ายแดง ด้วยการเทิร์นรถเก่า
- ทำกำไรกับรถมือสอง ล่อให้คนมาขายถูกๆ แล้วเอาไปปล่อยต่อแพงๆ
- เป็นที่ปล่อยรถเทสต์ไดรฟ์ ไม่ต้องเอารถเทสต์มาจอดขายหน้าโชว์รูมเหมือนบางยี่ห้อ
- ปั่นราคารถโตต้ามือสอง เฉพาะตอนมันเอาไปขายนะ แพงหูฉีก
  ตอนรับเข้าก็กดจมดินเหมือนเต๊นอื่นๆ เผลอๆให้น้อยกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 17, 2019, 17:28:10 »

1.5ก็ต่ำมากแล้วครับ ไม่ถือว่าราคาดีนะครับ รถก็วิ่งน้อยด้วย

ราคา 1.5 มีเบี้องหลังครับ

1. ปัจจุบันไฟเครื่องโชว์ ศูนย์ SCAN แล้ว แก้ตรงจุดๆนั้นแล้วก็ไม่หาย ได้แต่ลบโค้ดครับ แต่ซักพักก็เป็นอีก 
2. เปลื่ยนชุดคลัตช์ + ก้ามปูคลัตช์ไปแล้วรอบนึงตอนสามหมื่นกิโลเพราะเกียร์กระตุก
หายไปพักนึง ตอนนี้อาการกระตุกกลับมาอีกแล้วครับ
3. พัดลมไฟฟ้าเพิ่งเสียไปรอบนึง แต่เปลื่ยนแล้ว
4. ขับๆไปประตูเปิดเอง ดีที่อยู่ในหมู่บ้าน ต้องเปลื่ยนกลอนประตูใหม่ทั้งชุด
5. ล่าสุดเมื่อวาน อยู่ๆรถมีอาการวูบและดับไปเอง พอสตาร์ทใหม่ก็หาย

ทั้งหมดเป็นรถปี 2555 ตัว 1.6 Trend วิ่งมา 5.7 หมื่นโล
เลยตัดใจรีบขาย ก่อนจะไม่ได้ราคาครับ

ออฟไลน์ Iam

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 17, 2019, 18:10:16 »
ผมเทิร์นพริอุสกับศูนย์โตแห่งหนึ่ง. ชัวร์ไม่รับครับ ศูนย์เลยส่งต่อให้เต๊นท์!!??

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 17, 2019, 18:19:14 »
อะไรที่เขาคิดว่าทำแล้วได้กำไร เขาก็ทำ
อาศัยความน่าเชื่อถือจากแบรนคด์ตัวเอง จริงๆก็เตนท์รถทั่วไป

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 17, 2019, 20:39:34 »
เกลียดโฆษณา toyota sure พรีเซนเตอร์เอาแต่บอกว่าให้ราคาดีๆ แม่มเต้นรถให้ดีกว่าอีก  >:( >:(

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 17, 2019, 21:10:10 »
เกลียดโฆษณา toyota sure พรีเซนเตอร์เอาแต่บอกว่าให้ราคาดีๆ แม่มเต้นรถให้ดีกว่าอีก  >:( >:(

เห็นด้วยที่สุด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 17, 2019, 21:22:09 »
ผมเทิร์นพริอุสกับศูนย์โตแห่งหนึ่ง. ชัวร์ไม่รับครับ ศูนย์เลยส่งต่อให้เต๊นท์!!??

:-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 17, 2019, 23:03:54 »
ผมคิดว่าในปัจจุบันที่รถยนต์ซื้อง่ายเหมือนกับซื้อทีวี ทำให้รถทุกยี่ห้อราคาตกร่วงจนไม่เจ้าของรถอยากขายเช่นกันนะครับ  แต่ก็เห็นคนรู้จักกันเค้าพูดถึงโตโยต้า ไม่ชัวร์นี้ ในแง่ที่แตกต่างจากพรีเซ็นเตอร์พูดกรอกหูเราทุกๆวันทั้งนั้นนะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 18, 2019, 13:00:27 »
ธุรกิจ คือ ธุรกิจ ครับ

ถ้าคิดว่า เขาจะทำมาเพื่อ รับซื้อรถโตโยต้าแพงกว่าเต๊นท์ คงไม่ใช่

+10 ครับ

ออฟไลน์ Fun_Hadyai

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 21:10:26 »
มีข้อดีข้อเดียวเลยคือ เอกสารต่างๆ มันดูน่าเชื่อถือ เงินรับไปดาวน์คันใหม่เรียบร้อยดี ไม่เหมือนขายกับทางเต๊นท์ผมล่ะเสียว ผมเอารถฟอร์ด เฟียสต้า ไปเทิร์นออกยาริส เอทิีฟ ก็ค่อนข้างพอใจ เพราะได้ราคาตามที่คิดไว้ และทำเอกสารน่าเชื่อถือ ไม่เหมือนตอนไปขายให้เต๊นท์ รู้สึกเหมือนต้องวัดดวง อย่างที่หลายท่านว่าไว้ คือถ้าจะให้ได้ราคาดีหน่อยคงต้องเป็นการเทิร์นน่ะครับ ถ้าเอาไปขายตรงๆ ผมว่ามันก็คือเต๊นท์ดีๆ นี่เอง