ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาการวางแผนซื้อรถในอนาคตหน่อยครับ  (อ่าน 7130 ครั้ง)

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
ปัจจุบันผมอายุ 23 กำลังจะเริ่มทำงาน คาดว่าอาจจะมีรายได้เริ่มต้นประมาณ 20k+- ต่อเดือน

คุณพ่อผมท่านไม่ได้ทำงานแล้ว ตอนนี้ท่านพักอยู่ที่บ้านเฉยๆครับ

ส่วนคุณแม่ผมมีรายได้เดือนละประมาณ 30-40k ครับ

ซึ่งบ้านผมจะใช้ระบบรวมเงินกันแล้วค่อยบริหารค่าใช้จ่ายทีหลังครับ

ซึ่งถ้ารวมรายได้ของผมกับแม่ ทั้งบ้านก็จะมีรายได้ประมาณ 50-60k ต่อเดือน

ตอนนี้ที่บ้านผมมีรถคันเดียวคือ Yaris โฉมแรก อายุ 12 ปี วิ่งประมาณเกือบ 200,000 โล

ผมก็มีความคิดว่าอยากได้รถใหม่ที่มีถุงลม 6-7 ลูก เพราะผมห่วงความปลอดภัยของคนในครอบครัว

และผมมีแพลนว่าจะเก็บเงินเพื่อแต่งงานและมีลูกในอนาคตประมาณ 4 ปีข้างหน้าด้วยครับ

ผมจึงอยากจะปรึกษาพี่ๆทุกคนว่า

1. ถ้าผมเริ่มต้นทำงานไปได้สักพัก ผมควรจะซื้อรถคันใหม่ดีไหม หรือว่าควรจะเก็บเงินไว้ก่อน ?

2. ถ้าซื้อคันใหม่ จะเลือก B-Segment เหมือนเดิม หรือ ขยับไป C-Segment ดีครับ เพราะปัจจุบันผมอยู่แต่ในกรุงเทพฯ และวิ่งไปจังหวัดรอบๆแค่เดือนละครั้ง ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2019, 22:48:27 โดย HappyCar »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ขอปรึกษาการวางแผนซื้อรถในอนาคตหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 22:41:34 »

อยู่ที่ว่านั่งหลังหลายคนบ่อยแค่ไหน  ถ้านั่งหลังบ่อยควรขยับไป c segment เพราะนั่งสบายกว่า

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
Re: ขอปรึกษาการวางแผนซื้อรถในอนาคตหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 22:55:20 »
ลองดูโตโยต้าเซียนต้า

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 22:58:16 »
ถ้ารถคันเดิมยังดี ขอให้อดออมครับ
การวางแผนแต่งงาน และเผื่อดูแลพ่อแม่ อาจมีค่าใช้จ่ายอีกมาก

เพิ่งเริ่มทำงานอะไรก็ไม่แน่นอน
สมมุติว่าทำไปแล้วไม่ชอบ แต่มีหนี้ผ่อนรถมันจะอึดอัด ขยับตัวยาก

ลองมุ่งมั่นจนทำงานเอง ซื้อรถเองได้ครับ
ถึงจะถือว่าถึงตุดควรซื้อ

ยกเว้น รถเริ่มงอแง ก็ลองคำนวณต้นทุนรถคันเดิม กับรายจ่ายที่เราไหวแน่ๆ ก็จะเห็นเป้าว่าน่าจะไปคันไหน

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
เพิ่งเริ่มทำงาน อย่ารีบใช้เงินครับ
เงินทองหาไม่ง่าย อย่าเอาไปให้ใครง่ายๆ

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 22:59:54 »
1. รถใช้คันเก่าไปก่อน อย่าพึ่งรีบซื้อ เก็บเงินให้พอมีเงินก้อนระดับหนึ่ง
2. ไม่ทราบว่ารายจ่ายในบ้านเยอะแค่ไหน แต่ถ้าเป็นหนี้ก็ไม่ควรเกิน 30% ของรายได้ และเมื่อหักค่าใช้จ่ายทั้งหมดจะต้องมีเงินเหลือ
3. วางแผนที่จะแต่งงานและมีลูก ในอีก 5 ปี ตอนนั้นก็จะมีรายจ่ายเพิ่มขึ้น โดยเฉพาะเรื่องลูก
4. รถถ้าจะซื้อแนะนำ C-seg หรือ B-C SUV เพราะอนาคตด้วยนะครับ ได้ขนของลูกเยอะแน่นอน

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 00:35:30 »
ถ้าเพิ่งเริ่มทำงานก็อย่าเพิ่งเลยครับ เก็บออมไปก่อน ผมก็ไม่รู้ว่าที่บ้านคุณนอกจากเอาเงินมารวมแล้ว ยังมีให้เก็บเองไหม หรือกงสีรวมหมดเลย ไม่มีเงินส่วนตัวเก็บ ถ้ารถคันเดิมยังใช้ได้ ก็ใช้ไปก่อนครับ ยังไม่จำเป็นหรอก Yaris ซ่อมง่ายจะตาย อะหลั่ยเทียบถูกๆเพียบ อดใจไว้ก่อนครับ เดี๋ยวแต่งงาน/มีลูก จะต้องใช้เงินอีกมาก

แต่ถ้าจะเปลี่ยนรถจริงๆ ก็ขยับไป C-seg ตัวล่างๆก็ดีนะครับ แนะนำ altis เพราะซ่อมง่าย อู่นอกเยอะ ไม่ค่อยงอแงครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 01:06:42 »
ดีครับ มีเป้าหมายดีครับ

พอเพียง เพียงพอตามความจำเป็น
รถคือมายา ถ้าจำเป็นต้องซื้อใหม่ ให้สด หรอดาวน์ให้มาก เลือกดอกเบี้ยต่ำ หรือ0%

ผมใช้CRV ในการทำงานที่มีคนออกค่าน้ำมันรถแทน
ส่วนตัวผม ชอบBหรือC seg ประหยัดน้ำมัน
กำลังทำสถิติอัตราสิ้นเปลืองในSYLPHY1.8 E20 17-18กม./ลิตร ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2019, 01:12:34 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 05:40:06 »
ถ้าคันเก่ายังไม่เกเร
เก็บเงิน ค่าสินสอด + จัดงานเลี้ยง ให้ครบก่อน ค่อยเปลี่ยนครับ

ส่วนในอนาคต ถ้าจะเปลี่ยน แนะนำขยับเป็น C segment ดีกว่า
เผื่ออนาคตมีครอบครัวด้วย

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 06:36:56 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าถ้าคันเก่ายังใช้ได้ดี เก็บเงินอย่างมีวินัยไปก่อน อย่าเพิ่งซื้อครับ

รถอายุเท่านี้ ของที่บ้านผมก็ยังใช้งานได้ดี ไม่เคยงอแงอะไร เอาเงินมาซื้อรถใหม่ ยังไงก็ขาดทุนเยอะนะครับ ใช้ไป ผ่อนไป เงินจะไปเหลือให้เก็บเอา

โชคดีครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 07:02:07 »
ใช้คันเก่าไปก่อน
รายได้ขนาดนี้อย่าพึ่งหาภาระเลยครับ

ส่วนรายได้ของที่บ้านอย่าเอามาคิด ท่าหาไว้ใช้ยามแก่ อย่าดึงมาใช้เลย
จะซื้อรถต้องพร้อม ดาวเองได้ ส่งเองไหว ถ้ายังไม่มั่นคงทางการเงินอย่าดีกว่าครับ
ใครจะไปรู้ออก C seg อาจจะตกงาน เศรษฐกิจแย่ ไปที่ไหนก็ไม่มีใครรับคน ถึงตอนนั้นจะอยู่อย่างไร ? ต้องคิดมุมนี้ด้วย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 07:07:13 »
ลองคิดแบบนี้ดูครับ

คิดกลับกันในแง่ตรงข้าม เช่น

ถ้าตกงาน
ถ้าเงินที่คาดว่าจะได้มา ที่พึ่งพาคนอื่น จู่ๆหายไปซัก 6-12 เดือน
ถ้ามีใครเจ็บป่วยกระทันหัน

เราจะรับมือได้นานเท่าไหร่ ทางแก้มีเตรียมเผื่อไว้มั้ย รถใหม่ก่อไม่ใช่ไม่มีค่าใช้จ่ายนะครับ ค่าใช้จ่ายจากกิเลส อยากแต่งรถ อยากเที่ยว ก้อใช้เงินอีกอยู่ดี

คนที่คิดแล้วไปได้ก้อเยอะ ไม่ไหวก้อเพียบ ยิ่งถ้าคิดเรื่องมีลูก มันยิ่งเพียบเลย
ไม่ได้ให้กลัวเกินไป แต่คิดเผื่อไว้บ้างอย่าเล็งผลเลิศด้านเดียวประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 08:55:41 »
1. ถ้าผมเริ่มต้นทำงานไปได้สักพัก ผมควรจะซื้อรถคันใหม่ดีไหม หรือว่าควรจะเก็บเงินไว้ก่อน ?
     - เก็บเงินไว้ก่อนครับ รอดูความจำเป็นและความต้องการให้ชัวร์ๆก่อนดีกว่า

2. ถ้าซื้อคันใหม่ จะเลือก B-Segment เหมือนเดิม หรือ ขยับไป C-Segment ดีครับ เพราะปัจจุบันผมอยู่แต่ในกรุงเทพฯ และวิ่งไปจังหวัดรอบๆแค่เดือนละครั้ง ?
     - มียาริสอยู่แล้วเป็นรถสำรองควรจะเป็นอย่างอื่นจะได้ใช้งานได้หลากหลาย เช่น กระบะ, รถเจ็ดที่นั่งพวกเซียนต้า Ertiga
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ KhunTum

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 09:07:01 »
ขอร่วมแสดงความคิดเห็นนะครับ

ตอนสมัยผม 23-25 เงินเดือนผมก็25 K+- นิดหน่อย ตอนนั้นภาระไม่มี ไม่คิดแต่งงาน เงินครอบครัวไม่นำมาคิด รถที่บ้านไม่มีใช้นั่งรถตู้ รถประจำทางไปทำงาน

เลยเริ่มผ่อนรถ ใช้เวลา5ปีหมด แต่ขยับไปไหนไม่ได้เลย รถจากล้านเหลือแค่3-4แสน (รถ=ลด)

ผมเก็บดาวน์เอง ผ่อนเอง ไม่เป็นภาระใคร บอกเลยว่าพอมีภาระเรื่องรถเข้ามา มีแต่ค่าใช้จ่าย ค่างวด ค่าน้ำมัน ค่าภาษี พรบ ค่าประกันรถยนต์ ค่าตรวจเช็คสภาพรถตามระยะ

ถ้าใจว่ารถเก่างอแง ไม่ไหวแล้ว เบื้องต้นลองเก็บเงินค่างวด+ค่าซ่อมบำรุง+ค่าน้ำมันลองดู สัก6เดือน

เช่นค่างวดรถC-Segment 10,000 บวกค่าซ่อมบำรุง สักเดือนละ 2,000-4,000 บาท ถ้า 6 เดือนเราไม่เดือนร้อนถือว่า ไม่กระทบอะไรเรามาก

แต่นี่ไม่รวม ค่ารักษาพยาบาล(ถ้าหากเราเจ็บไข้ได้ป่วย) ค่าภาษีสังคม (เพื่อนบวช แต่ง ฯลฯ) รวมถึงช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ถ้าไม่มีเงินสำรองไว้หรือเงินเก็บ ตกงานมาลำบากนะครับ

สำหรับผมถ้าที่บ้านมีรถอยู่แล้วและยังใช้งานได้ปกติอยู่ ขอแนะนำว่าเก็บเงินไว้ก่อน พร้อมค่อยออกก็ยังไม่สายครับ สู้ๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2019, 09:10:21 โดย KhunTum »

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 09:19:10 »
ผมทำแบบนี้
เริ่มแรกทุ่มเก็บเงินครอบครัวติดบัญชีไว้ 300K ก่อน เผื่อยามเจ็บ ยามป่วย
พอได้ 300K ก็ฝากน้อยลง เฉลี่ย คนละ 2000 ต่อเดือน ครอบครัวมี 3 คน ก็ 6000 ต่อเดือน

ส่วนที่เหลือจะซื้อ อะไร ก็เหลือๆแล้ว

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 10:02:58 »
ผมทำแบบนี้
เริ่มแรกทุ่มเก็บเงินครอบครัวติดบัญชีไว้ 300K ก่อน เผื่อยามเจ็บ ยามป่วย
พอได้ 300K ก็ฝากน้อยลง เฉลี่ย คนละ 2000 ต่อเดือน ครอบครัวมี 3 คน ก็ 6000 ต่อเดือน

ส่วนที่เหลือจะซื้อ อะไร ก็เหลือๆแล้ว
ผมก็ทำตามพี่ท่านนี้ครับ เก็บเงินเย็นใว้ก้อนนึงกันเหนียวเผื่อฉุกเฉิน แล้วค่อยมาบริหารจัดการเงินได้

สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 10:11:48 »
ใช้รถคันเดิมไปก่อนครับ ถ้ามันไม่จุกจิกไม่เสียไม่ดับกลางทางก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนอะ

เหตุผลเรื่องถุงลม สำหรับผมถ้าเราขับไปกลับทางประจำที่คุ้นเคยและคิดว่าปลอดภัยพอก็ไม่จำเป็น
แต่ถ้าต้องไปหาลูกค้าออกตจว.บ่อย จะเปลี่ยนก็ได้

ส่วนจะb หรือc ต้องดูอนาคตประกอบการตัดสินใจด้วยครับ งานมั่นคงไหม เราไหวกับงานรึเปล่า เผื่อมีเหตุไมคาดฝันตกงานจะมีเงินพอผ่อนรถรอหางานใหม่ไหม
คหสต.b segmentขับแค่ในกทม เบาะหลังก็ไม่ได้แย่ พ่อแม่นั่งได้อยู่แล้ว ไม่ต้องลำบากไปCก็ได้ เก็บตังส่วนต่างไว้เติมน้ำมัน ไว้ไปเที่ยวดีกว่า ไว้รอเรามั่นคง เงินเดือน เงินเก็บพร้อมตอนนั้นค่อยไปC

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 10:14:43 »
แนะนำให้ใช้รถเดิมไปก่อน

แล้วรอสถานะการงานนิ่งสักหน่อย

มีเงินสำรองในระดับนึงก่อนเผื่อเหลือเผื่อขาด

อีกสัก 2ปี วางแผนซื้อรถใหม่น่าจะลงตัวกว่านะครับ

จะได้มีเป้าหมายเก็บเงินทุกเดือนด้วย

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 10:27:34 »
เปลี่ยนเป็น ยาฤทธิ์ แทนครับได้ระบบความปลอดภัยเต็มๆ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 16:20:11 »
ขับคันเก่าไปเรื่อยๆๆครับ เก็บเงินเก็บทองไว้

ทำแบบนี้ก็ได้ครับ ผ่อนลม คือ ทำเสมือนผ่อนรถจริง เงินค่างวด+ค่าซ่อมบำรุง+ค่าน้ำมัน เก็บ 1 ปี พอครบก็มาสรุป ถ้าไหวก็เก็บให้ครบ 5 ปีแล้วไปซื้อสด จบ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 19:20:01 »
เห็นด้วยตามที่หลายท่านแนะนำ   ใช้คันเดิมไปก่อนครับ  มองในแง่ดี....ช้าๆได้ม้างาม...ถ้าใจเย็นๆรออีก3-4ปี อาจมีรถยนต์ไฟฟ้า  สวยๆราคาพอรับได้นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 03, 2019, 01:23:17 »
ใช้ไปก่อนเถอะครับ ผมเข้าใจนะคำนึงถึงความปลอดภัย
ถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆ เอาเอทีฟนั่นแหละ ถงุลมครบ แทรคชั่นมี ขายคันเก่าไปดาวก็ผ่อนสบายๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 03, 2019, 07:25:45 »
รอให้ได้งาน ได้เงินก่อนนะครับ พอทำงานไป ก็เริ่มมีสังคมใหม่ คชจ ก็ต้องมีกับตรงนั้นด้วยครับ

ใจเย็นๆ อย่าเพิ่งคิดเรื่องซื้อของใหญ่ครับ