ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องซื้อล้อแม็กมาใส่ข้ามยี่ห้อครับ  (อ่าน 7269 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
พอดีที่บ้านมีนิสสันมาร์ช และญาติกันเค้ามีมาสด้า2เบนซิล. ซึ่งจะเปลี่ยนแม็กออกนะครับ ส่วนแม็กเก่า เขาก็ถามขายต่อให้ในราคาไม่แพง. เลยมาสอบถามพี่น้อสมาชิกว่า นิสสัน มาร์ชนี้ใส่แม็กของมาสด้า2 ขอบ15ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ johnlee

ต้องกลึงรูดุมกลางครับ  เบ้ารูนิสสันใหญ่กว่ายี่ห้ออื่น
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Teera

ดูว่า PCD เดียวกันหรือเปล่า เช่น 4x100 ครับ

ออฟไลน์ Devil13

อย่าเลยครับ มันดูแปลก

ดูว่า PCD เดียวกันหรือเปล่า เช่น 4x100 ครับ

ขอบคุณมากครับ
ต้องกลึงรูดุมกลางครับ  เบ้ารูนิสสันใหญ่กว่ายี่ห้ออื่น

อย่าเลยครับ มันดูแปลก
เห็นลายขอบ15น่ารักดีครับ

ออฟไลน์ chaithawat

ดู cb pcd offset ถ้าแปลงเสี่ยงที่จะสั่นนะครับ ถ้าเซนเตอร์ไม่ได้แค่ครึ่งมิลถ้าไม่ได้0นี่จบเลย ไม่ว่าจะสเปเซอร์ อแดบเตอร์ ฮับริง น็อต ยิ่งพวงมาลัยไฟฟ้านี่ฟ้องไวกว่ากระปุก แรคพาวเวอร์เยอะ

ดู cb pcd offset ถ้าแปลงเสี่ยงที่จะสั่นนะครับ ถ้าเซนเตอร์ไม่ได้แค่ครึ่งมิลถ้าไม่ได้0นี่จบเลย ไม่ว่าจะสเปเซอร์ อแดบเตอร์ ฮับริง น็อต ยิ่งพวงมาลัยไฟฟ้านี่ฟ้องไวกว่ากระปุก แรคพาวเวอร์เยอะ

ผมดูจากตารางนี้ offset เท่าๆกันครับ แต่เห็นหลายท่านว่าดุมนิสสันใหญ่กว่าชาวบ้านเค้าขับ

ออฟไลน์ CHANOM

Nissan March เป็น 4x100 เหมือนกันนะคะ คิดว่าใส่ได้ค่ะ เพียงแต่ว่า อาจจะต้องดูเรื่อง Offset เพราะคุ้นๆว่า March ET+50 แต่ Mazda 2 ประมาณ 40 นิดๆเอง เราไม่แน่ใจว่ามันจะยื่นไปไหมอ่ะค่ะ  :-\
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

Nissan March เป็น 4x100 เหมือนกันนะคะ คิดว่าใส่ได้ค่ะ เพียงแต่ว่า อาจจะต้องดูเรื่อง Offset เพราะคุ้นๆว่า March ET+50 แต่ Mazda 2 ประมาณ 40 นิดๆเอง เราไม่แน่ใจว่ามันจะยื่นไปไหมอ่ะค่ะ  :-\
ใช่ครับเลยนั่งพิจารณานิดนึงครับ

ออนไลน์ Smith686

ET50  กับ ET40กว่าๆ  ต่างกันไม่ถึงเซ็น  ปกติล้อเดิมโรงงานจะออกแบบมาให้หุบหน่อยๆ  ถ้ายื่นออกมากว่าเดิมสักเกือบๆเซ็นกำลังสวยเลยครับ  ฐานล้อกว้างขึ้น  การทรงตัวดีขึ้นด้วย  แต่ก่อนซื้อคงต้องถามคนซื้อว่ารับประกันความพึงพอใจสัก 7 วันได้มั๊ย  ถ้าใส่แล้วไม่ดีขอคืน

ET50  กับ ET40กว่าๆ  ต่างกันไม่ถึงเซ็น  ปกติล้อเดิมโรงงานจะออกแบบมาให้หุบหน่อยๆ  ถ้ายื่นออกมากว่าเดิมสักเกือบๆเซ็นกำลังสวยเลยครับ  ฐานล้อกว้างขึ้น  การทรงตัวดีขึ้นด้วย  แต่ก่อนซื้อคงต้องถามคนซื้อว่ารับประกันความพึงพอใจสัก 7 วันได้มั๊ย  ถ้าใส่แล้วไม่ดีขอคืน

ออฟไลน์ simcity

เรื่อง offset กับ PCD คงไม่มีประเด็นครับ 4x100 เหมือนกัน ใส่ด้วยกันได้ครับ

ต้องดูรูดุมกลางว่าใส่ได้มั้ย ไม่แน่ใจถ้า nissan ใหญ่กว่า สวมแล้วอาจจะติด

ลองสวมดูชัวร์สุด

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
อาจต้องเสียค่ากลึงดุมกลางอีกไม่กี่ร้อย น่าจะใส่ได้สวยๆเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
เท่าที่ค้นมาจาก web Rays

Hub Nissan March 60.1 mm
Hub Mazda Demio 54.1 mm

ต้องเอาล้อมาสด้าไปกลึงออกถึงใส่ได้