ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเบรกดวงที่ 3 (ดวงกลาง) เปลี่ยนเองได้ไหมครับ  (อ่าน 7580 ครั้ง)

ออฟไลน์ IntoTheSun

• Jr. Member
  • **
Honda Civic es ปี 2003
ไฟเบรกดวงที่ 3 ดวงกลางหลัง ลาโลกไปละครับ หลังจากหรี่ๆมาหลายเดือน
ทีนี้ผมอยากทราบว่าซื้อเปลี่ยนเองได้ไหม และเปลี่ยนยากไหมครับ ราคาราวๆเท่าไร

ถ้าไม่ยากมาก ว่าเสาร์อาทิตย์นี้จะลองเปลี่ยนดูครับ

ออนไลน์ Stp

• Hero Member
Re: ไฟเบรกดวงที่ 3 (ดวงกลาง) เปลี่ยนเองได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2019, 15:07:00 »
คู่มือน่าจะมีบอกไว้ว่าใช้หลอดแบบไหน (ที่เจอบ่อยจะเป็นหลอดเขี้ยวหรือแบบเสียบ W10/T10, Honda ชอบใช้แบบเสียบ T20) ปกติถ้าเป็นหลอดไส้ธรรมดาใช้วิธีงัดกรอบแล้วถอดเปลี่ยนเองได้ไม่ยาก แต่ถ้าหลอด LED น่าจะต้องเบิกศูนย์ทั้งชุดโคม
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

• **
Re: ไฟเบรกดวงที่ 3 (ดวงกลาง) เปลี่ยนเองได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2019, 15:10:38 »
คู่มือน่าจะมีบอกไว้ว่าใช้หลอดแบบไหน (ที่เจอบ่อยจะเป็นหลอดเขี้ยวหรือแบบเสียบ W10/T10, Honda ชอบใช้แบบเสียบ T20) ปกติถ้าเป็นหลอดไส้ธรรมดาใช้วิธีงัดกรอบแล้วถอดเปลี่ยนเองได้ไม่ยาก แต่ถ้าหลอด LED น่าจะต้องเบิกศูนย์ทั้งชุดโคม

ขอบคุณครับ ทำท่าต้องไปเบิกศูนย์ละ เพราะเป็น LED

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2019, 17:29:01 »
ไฟเบรคดวงที่สามของ Civic ES เป็นหลอดไส้ธรรมดาครับ ขั้วหลอดเป็นแบบเสียบ เปลี่ยนเองได้ง่ายมาก
คร่าวๆ คือเปิดกระโปรงท้าย มองหาตัวยึดหลอดไฟ บิดเล็กน้อย(น่าจะทวนเข็มนาฬิกา)ตัวยึดจะหลุดออกมาอย่างง่ายดาย ตอนใส่กลับก็ดูเขี้ยวให้ตรงล็อก แล้วบิดกลับคืน เท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2019, 20:55:28 »
เป็นหลอดขั้ว T20 ครับ เปิดกระโปรงหลัง เงยหน้ามองตรงริมๆกระจกหลังตรงแผงลำโพง จะเห็นขั้วไฟอยู่
จากนั้นบิดออกมาแล้วดึงเปลื่ยนได้เลย

แต่ๆๆๆ ตัวหลอดแนะนำเบิกศูนย์ครับ ..... ถามว่าหลอดแค่นี้ทำไมต้องไปเบิกด้วย

เพราะผมเคยเปลื่ยนรถแฟน City CNG ปี13 โดยซี้อหลอดจากร้านอะไหล่ข้างนอก
ขั้ว T20 ของ Osram ดูด้วยตา ทุกอย่างเหมือนกันทุกประการ แต่ลองเสียบแล้วดันใส่ไม่ได้ พอเอาหลอดเดิมเสียบ อ้าว... กลับใส่ได้ซะงั้น

ขนาดร้านอะไหล่ดู ยังหาความต่างระหว่างของเดิมกับของใหม่ไม่ออก

สุดท้ายต้องยอมเบิกศูนย์ซึ่งเป็นของ Stanley ถึงจะลงเบ้าพอดี
รหัสอะไหล่ 33303-SL4-003 หลอดไฟ 12 โวลต์ 21 วัตต์ ราคา+ภาษี 71 บาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2019, 20:59:45 โดย No Trespassing »

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2019, 09:27:06 »
เป็นหลอดขั้ว T20 ครับ เปิดกระโปรงหลัง เงยหน้ามองตรงริมๆกระจกหลังตรงแผงลำโพง จะเห็นขั้วไฟอยู่
จากนั้นบิดออกมาแล้วดึงเปลื่ยนได้เลย

แต่ๆๆๆ ตัวหลอดแนะนำเบิกศูนย์ครับ ..... ถามว่าหลอดแค่นี้ทำไมต้องไปเบิกด้วย

เพราะผมเคยเปลื่ยนรถแฟน City CNG ปี13 โดยซี้อหลอดจากร้านอะไหล่ข้างนอก
ขั้ว T20 ของ Osram ดูด้วยตา ทุกอย่างเหมือนกันทุกประการ แต่ลองเสียบแล้วดันใส่ไม่ได้ พอเอาหลอดเดิมเสียบ อ้าว... กลับใส่ได้ซะงั้น

ขนาดร้านอะไหล่ดู ยังหาความต่างระหว่างของเดิมกับของใหม่ไม่ออก

สุดท้ายต้องยอมเบิกศูนย์ซึ่งเป็นของ Stanley ถึงจะลงเบ้าพอดี
รหัสอะไหล่ 33303-SL4-003 หลอดไฟ 12 โวลต์ 21 วัตต์ ราคา+ภาษี 71 บาทครับ

โห ข้อมูลแน่นปึ้ก ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2019, 10:11:59 »
GM2 เปลี่ยนเป็น 7440 LED (T20)
ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2019, 16:01:43 »
ของ CRV G3 เพิ่งขาด แกะเปลี่ยนเองเหมือนกัน

ทีแรก หาจากร้านอะไหล่แถวบ้าน ของจีน ... ปรากฎว่า ไม่สว่างครับ ติดเรื่อๆ ดูแล้ว ไม่น่าจะปลอดภัย เลยหาใน shopee มั้ง (ขี้เกียจไปศูนย์มันไกล สั่งทางเนต ส่งถึงบ้าน เสียค่าส่งนิดหน่อย) ได้ osram เหมือนเดิมมา ใส่แล้ว สว่างเป็นปกติครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2019, 10:29:50 »
เปลี่ยนมาละครับ
สรุปเป็นไฟดวงหลอดละ 80 บาทซื้อมาเปลี่ยนเองได้ สบายมากเลยครับ