ผู้เขียน หัวข้อ: สมมุติว่ารับรถปี เดือนนี้ แต่วันผลิตตัวรถจากการดูที่สายเข็มขัด ยังเป็นปี 09 อยู่  (อ่าน 14125 ครั้ง)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
สมมุติว่ารับรถปี เดือนนี้ แต่วันผลิตตัวรถจากการดูที่สายเข็มขัด ยังเป็นปี 09 อยู่ โดยสั่งรถแล้วต้องรอประมาณ 3 อาทิตย์เพื่อให้รถเทลเลอมาส่ง แสดงว่ารถ เป็นล็อตเก่าหรือป่าวคับ 

รับหรือไม่รับ ควรแก้ไขปัญหายังไงคับ

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ udis

เข้าใจว่าสายเข็มขัดนิรภัย เป็นแบบที่ไม่มีการเปลี่ยนแปลงมากนัก จึงสต็อกไว้ทีเดียวและเมื่อมีการสั่งก็ประกอบ
อีกทั้งสายเข็ดขัดนิรภัย เป็นวัสดุที่มีความทนทานสูง รถใช้งาน 10-20 ปีคุณภาพก็ยังเหมือนเดิม ทนแรงได้ดี
จำได้ว่า ไม่เคยมีสายเข็มขัดนิรภัยขาดเลยครับ เนื่องจากการออกแบบและวัสดุที่ใช้ครับ

ดังนั้นผมว่าลดความกังวัลเรื่องปีของสายเข็มขัดดีกว่าครับ ลองตรวจเช็คจุดอื่นๆน่าจะดีกว่าครับ
ชิ้นส่วนยังคงนำเข้าเยอะมากครับ Made in Japan

สำหรับ EX จะมีกระดาษใบหนึ่งระบุวันเดือนปีที่ประกอบด้วยครับ ลองดูประกอบกันครับ

Diavolo

• บุคคลทั่วไป
ดูยางด้วยครับ จะมีสัปดาห์ที่ผลิตกับปีบอก
ส่วนใหญ่วันที่ผลิตยาง จะห่างจากวันรับรถไม่กี่เดือน
รถบางรุ่นมีเดือนปีที่ประกอบเครื่องยนต์บอกอยู่ครับ เป็นสติกเกอร์ติดไว้ที่เครื่อง

อ๋อ ผมไม่ได้กังวลตรงที่สายเข็มขัดอะคับ  แต่ที่จุดๆนั้น มันแสดงถึงปีที่ผลิตรถ   ซึ่งบางท่านรับรถเดือนเมษา วันที่ผลิตดูที่สายเข็มขัดก็เป็น 2010 แล้วนะคับ  
ผมกลัวว่า มันจะมีผลในการขายต่อ  เช่น ใช้รถไป 6 เดือน รถมีปัญหาที่แก้ไม่ได้ หรืออาจติดปัญหาเรื่องเงิน  ตอนเอาไปขาย เต็น เค้าจะบอกว่า คุณใช้รถคันนี้มา 1ปีครึ่งแล้ว ราคาหายไปหลายแสน  อะไรทำนองนี้คับ   ผมคิดว่า มันมีโอกาสเกิดขึ้น กันไว้ดีกว่าแก้คับ

ผมว่าเต้นท์ดูปีเครื่องมากกว่าครับ ส่วนเรื่องเข็มขัดนิรภัยเป็นเรื่องที่จะหาเรื่องกดราคามากกว่า
แนะนำว่าเปลี่ยนเต้นท์จะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
อ๋อ ผมไม่ได้กังวลตรงที่สายเข็มขัดอะคับ  แต่ที่จุดๆนั้น มันแสดงถึงปีที่ผลิตรถ   ซึ่งบางท่านรับรถเดือนเมษา วันที่ผลิตดูที่สายเข็มขัดก็เป็น 2010 แล้วนะคับ  
ผมกลัวว่า มันจะมีผลในการขายต่อ  เช่น ใช้รถไป 6 เดือน รถมีปัญหาที่แก้ไม่ได้ หรืออาจติดปัญหาเรื่องเงิน  ตอนเอาไปขาย เต็น เค้าจะบอกว่า คุณใช้รถคันนี้มา 1ปีครึ่งแล้ว ราคาหายไปหลายแสน  อะไรทำนองนี้คับ   ผมคิดว่า มันมีโอกาสเกิดขึ้น กันไว้ดีกว่าแก้คับ

เอาอะไรกับเต๊นท์ครับ ขายเองสิครับ ผมไม่เคยขายรถให้เต๊นท์เล๊ยยย ขายเองในเนตนี่แหละ ได้ราคาถูกใจ ไม่ต้องมาฟังคำพูดหมาๆให้ปวดใจด้วย
นี่เพื่อนจะขายนิสสันทีด้า ปี 2007 วิ่งมาไม่ถึงแสนโล ตัว 1.8 ตัวท๊อป เต็นท์บอกให้เลย 4.5 แสน....ราคาบัดซบมาก
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
ปกติ วันเดือนปี ที่ติดที่เข็มขัดนิรภัย จะเป็นบ่งบอก วันที่ผลิตของรถนะครับ

ในกรณีนี้ผมคิดว่าเป็นรถค้างสต็อกนะครับ อาจจะเป็นคันที่มีปัญหาหรือสีที่ขายไม่ดี จึงอยู่นาน หรือเป็นรถโชว์ก็ได้ครับ

ตอบตามประสบการณ์เพราะเคยฝึกงานที่เต้นท์รถครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Satanic za'

ผมว่าไม่น่ามีปัญหานะครับ

แต่ถ้า  ซื้อวันนี้

วันผลิตเป็นปี 2012 ล่ะมีฮา 555

ปกติ วันเดือนปี ที่ติดที่เข็มขัดนิรภัย จะเป็นบ่งบอก วันที่ผลิตของรถนะครับ

ในกรณีนี้ผมคิดว่าเป็นรถค้างสต็อกนะครับ อาจจะเป็นคันที่มีปัญหาหรือสีที่ขายไม่ดี จึงอยู่นาน หรือเป็นรถโชว์ก็ได้ครับ

ตอบตามประสบการณ์เพราะเคยฝึกงานที่เต้นท์รถครับ

ผมว่ามันดูได้ระดับนึงครับ เพราะเข็มขัดนิรภัยไม่ได้ผลิตในโรงงานประกอบรถครับ

อ่อ แล้วก็เพิ่มอีกเคสคับ  เค้าบอกว่าส่งรถมาไม่ทัน ก็เลยไปขับจากโรงงานมาที่ศูนย์ โดยที่ไม่แจ้งเราก่อน เลขไมล์ไป 150 แล้ว  ผมก็เลยบอกว่า ไม่รับ  มันไม่ใช่ความผิดของเรา  แต่เค้าก็ยังตื้อๆอยู่ บอกว่า รถก็ใหม่นะ   อยากให้มาดูรถก่อน (วิ่ง 150 โล ไม่ใหม่ได้ไงหละ)     

ออฟไลน์ Satanic za'

150 โล นั่นมันรถมือ 2 แล้วคับ 555

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
ถ้าเป็นแลนเซอร์ EX ดูที่คู่มือก็ได้ครับ รู้สึกเค้าให้ดูท้ายสองตัว แฮ่ ๆ

choomy

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นรถค่ายญี่ปุ่น ของ TOYOTA , ISUZU , HONDA , MITSUBISHI , NISSAN , CHEVY , MAZDA , FORD

ลองเช็คที่สายไฟดีกว่าครับ เพราะโดยปกติแล้ว จะมีการผลิตรถยนต์หลัง Part จาก Supplier ไม่เกิน 48 ชม.

วิธีการอ่าน Name Plate ดฉพาะของ YAZAKI นะครับ