ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่วางโปรแกรมล้างรถดังนี้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 5451 ครั้ง)

ออฟไลน์ goliath

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับมีรถ bmw สีดำ เคลือบแก้ว
ผมเป็นมือใหม่ครับ เพิ่งศึกษาเรื่องล้างรถ เลยวางโปรแกรมเองเพื่อจะล้างเองครับ กำลังจัดเตรียมอุปกรณ์ รบกวนเพื่อนๆสมาชิกแนะนำหรือเพิ่มเติมให้หน่อยครับ เรื่องของที่ใช้เหมือนกันช่วยแนะนำหน่อยครับ
-จะล้างรถทุกๆสัปดาห์ครับ 1ครั้ง และจะฉีด detailer 2วันครั้ง (อันนี้ไม่รู้จำเป็นไหม เพราะถ้าไปวิ่งมาแล้วฝุ่นเกาะสามารถฉีดแล้วเช็ดด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์ผืนหนาหน่อยได้ไหมครับ)

โปรแกรมดังนี้ครับ
1.ฉีดน้ำแรงๆที่รถ (เพื่อให้ฝุ่นกระเด็นออก ถ้าแรงไปจะเป็นอันตรายต่อรถไหมครับ หรือฉีดมันเต็มที่เลย)
2.ลงแชมพู ทีละส่วน ผมจะเริ่มจากหลังคา,กระจก,กระโปรงหน้า,ตัวถังข้างพร้อมล้อ,กระโปรงหลัง
3.ลงแชมพูแล้วล้างทีละส่วนทันที
4.เช็ดด้วยผ้าชามัวทีละส่วน บิดน้ำเรื่อยๆ
5.ครบรอบคันแล้ว ตามเช็ดด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์ขนาดหนานุ่มๆหน่อยรอบคัน
*6.ต้องลง wax ไหมครับ (อันนี้ยังไม่มั่นใจ)
7.ฉีด detailerที่รถ แล้วใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์บางๆเช็ด
8.ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์หนานุ่มเช็ดรอบคัน
9.ฉีด detailer ล้อแม็กและยาง เช็ดด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์
10.ภายในเช็ดเบาะหนัง คอนโซลรถด้วยน้ำยาและเช็ดด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์

อุปกรณ์ที่ใช้
*ผมว่าจะใช้ของแมกไกวครับ เพราะคิดว่าน่าจะโอเคดี บางคนบอกใช้มันทั้งเช็ตไปเลย ใช้ง่าย มือใหม่
-แชมพูล้าง ใช้ของอะไรดีครับ (ทั่วๆไปหรือแมกไกวมีไหม)
-*ถ้า wax ใช้ synthetic sealant 2.0 (เห็นคนบอกว่าดีมาก) ถ้า wax ผมต้องทำหลังล้างรถเสร็จใช่ไหมครับ รอรถแห้งแล้วเทลงรถหรือผ้า แนะนำด้วยครับ
-แมกไกว ultimate quick detailer กับ sonax xtreme ใช้อะไรดีครับ ของ sonax เขาบอกฉีดล้างกระจกได้ด้วย น้ำไม่เกาะ เงาๆ
-แมกไกว quik wheel detailer ฉีดล้างแม็กแล้วเช็ดด้วยผ้าไมโคร
-แมกไกว ultimate black tire coating ฉีดเช็ดล้อดำ แล้วเช็ดด้วยผ้าไมโคร
-ภายในรถ ใช้แมกไกว gold class rich leather เทลงผ้าไมโครแล้วเช็ด
*พวกกระจก ไฟรถหน้าท้าย ผมใช้อะไรเช็ดครับ สังเกตุเห็นคราบแมลงบ้างแล้วแป่ะตายหน้าไฟ
หรือใช้พวกแมกไกวเช็ดได้หมดเลย
*ผมใช้ยี่ห้ออื่นได้ครับ พอดีไม่ค่อยรู้เลยเล็งไปแค่แบรนนี้อย่างเดียว เวิ้คไหมครับ
-ถังน้ำ2ถัง แยกน้ำล้างกับน้ำเปล่าล้างโฟม ผ้า
-โฟมสีเหลืองล้างรถกับล้อแยกกัน รวม2อัน
-ผ้าชามัว (สัก2ผืนน่าจะพอ)
-ผ้าไมโครไฟเบอร์หนานุ่ม (3ผืน) 2ผืนเช็ดรถ 1ผืนเช็ดล้อ
-ผ้าไมโครไฟเบอร์ปกติๆ (3ผืน) 2ผืนเช็ดรถ1ผืนเช็ดล้อ
*ผ้าไมโครผมคิดว่ามันมีหลายแบบใช่ไหมครับ แล้วใช้แบบที่ผมว่ามาข้างต้นโอเคไหมครับ

ช่วยแนะนำความเห็นหน่อยครับว่าโอเคไหม เด็กหัดล้างครับ

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member

1.ฉีดน้ำแรงๆที่รถ (เพื่อให้ฝุ่นกระเด็นออก ถ้าแรงไปจะเป็นอันตรายต่อรถไหมครับ หรือฉีดมันเต็มที่เลย)
ถ้าใช้เครื่องฉีด ดูพวกปืนฉีดโฟมไว้ด้วยครับ
หรือจะใช้สายยางต่อหัวฝักบัว ใช้วิธี 2 bucket ก็ได้

2.ลงแชมพู ทีละส่วน ผมจะเริ่มจากหลังคา,กระจก,กระโปรงหน้า,ตัวถังข้างพร้อมล้อ,กระโปรงหลัง
ใช้ 2 ถัง ตีแชมพู ล้างด้วย ถุงมือตัวหนอนครับ แบ่งครึ่งบนครึ่งล่าง
อุปกรณ์เสริมพวก Detailing brush ควรต้องมี ไว้ปัดทำความสะอาดส่วนลึกๆ

3.ลงแชมพูแล้วล้างทีละส่วนทันที
ไม่จำเป็นเท่าไร

4.เช็ดด้วยผ้าชามัวทีละส่วน บิดน้ำเรื่อยๆ
ลองหาดูผ้า Waffle ครับ ของ Cobra / Bella มันจะเบาและซับน้ำดีกว่า
ใช้ผ้าชัวมัวเสียเวลา และหนักตอนอมน้ำ

5.ครบรอบคันแล้ว ตามเช็ดด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์ขนาดหนานุ่มๆหน่อยรอบคัน
ไม่ควรเช็ดครับ ควรแปะๆ ตบๆ แล้วยกออก อย่าลากผ้า

*6.ต้องลง wax ไหมครับ (อันนี้ยังไม่มั่นใจ)
wax คือขั้นตอนการบำรุงชั้นเคลือบผิวรถ ต้องลงเลยแหละ
ก่อนลง wax ต้องลูบดินน้ำมัน + ลง cleaner ก่อนด้วย

7.ฉีด detailer ที่รถ แล้วใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์บางๆเช็ด
ตามนั้นเลย แต่หลังจากล้างสัก 2-3 วัน ใช้เมื่อต้องการเก็บฝุ่น หรือรอยนิ้วมือ ไม่ใช่ลงพร่ำเพรือ

8.ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์หนานุ่มเช็ดรอบคัน
---

9.ฉีด detailer ล้อแม็กและยาง เช็ดด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์
ฉีดยาง จะมีน้ำตาเคลือบยางขาย เคลือบด้วยฟองน้ำเคลือบยาง

10.ภายในเช็ดเบาะหนัง คอนโซลรถด้วยน้ำยาและเช็ดด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์
----

อุปกรณ์ที่ใช้
*ผมว่าจะใช้ของแมกไกวครับ เพราะคิดว่าน่าจะโอเคดี บางคนบอกใช้มันทั้งเช็ตไปเลย ใช้ง่าย มือใหม่
เมวไกรว์ ก็ดีครับ หาซื้อง่ายคุณภาพดี

*พวกกระจก ไฟรถหน้าท้าย ผมใช้อะไรเช็ดครับ สังเกตุเห็นคราบแมลงบ้างแล้วแป่ะตายหน้าไฟ
ใช้ wax ที่เคลือบสีรถ เคลือบด้วยกันได้เลย

แต่ผมสาย CG พวกแชมพู น้ำยาทั่วไป
ส่วนเชตเคลือบ ถ้ารถคันใหม่ ผมใช้ Polishangel เชต 3 สเตป
คันเก่าใข้ Wolfgang PPE + Menzerna Powerlock

แนะนำให้ดูช่องดี งานละเอียดจัดๆ https://www.youtube.com/channel/UCTa3uPgjljdnb4tc9o8RTzQ/videos

ออฟไลน์ CarameLon

• Hero Member
สำหรับรถสีดำ+เคลือบแก้ว
+ใช้เครื่องฉีดอัดน้ำได้ เล็คเกอร์รถเดิมไม่ได้บอบบางขนาดนั้น
   (แต่เคลือบแก้วบางยี่ห้ออาจไม่แข็งแรง ให้สอบถามร้านเคลือบดูก่อน)
+ลงแชมพูพร้อมกัน ที่นิยมคือไล่จากส่วนบนลงล่าง
+ลงครบฟองน้ำลูบๆรอบคันจบ เดินไปหยิบที่ฉีดน้ำมาฉีดไล่ตั้งแต่บนลงล่าง
+เอาผ้าชามัวจุ่มน้ำให้นิ่มแล้วค่อยไปซับแห้งรถ
+แห้งเสร็จ ให้ใช้ฟองน้ำลงน้ำยาwax ทารถได้เลย ระหว่างรอแว๊กเซตตัว
  ก็ไปทำงานล้อต่อ ล้อสะอาดเสร็จไปภายในรถ ทาน้ำยาเบาะหนังจบ ล้างพรมจบ
  ให้ไปเช็ดคราบแว๊กที่แห้งแล้ว ออกให้หมด จบเลย รถเคลือบแก้วไม่ต้องทำอะไรเยอะครับ
ปล. อย่าไปใช้น้ำยาขัด ผมเคยแล้วได้รอยด่างๆจากสารเคลือบแข็งที่หลุดออก เดี๋ยวจะได้ไปเสียตังเคลือบอีกรอบ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมมีวิธีล้างรถไร้รอยมาเสนอ

เป็นวิธีที่ผมคิดเอง แต่ผมไม่ใช่คนแรกในโลกที่ทำแบบนี้

คือการล้างรถแบบถุงมือหลาย ๆ อันครับ

ปกติเราจะมีถุงมือ 1 หรือสองอัน

ลูบ ๆ รถ แล้วบิด แล้วจุ่มน้ำแชมพูในถัง

น้ำในถังก็ดำปื้ดปี๋เป็นโคลน

ต่อมามีคนคิดเรื่องน้ำสองถังพร้อม Grit guard

คือการล้างถุงมือถังนึง จุ่มแชมพูถังนึง

ผมเป็นคนขี้เกียจล้างแล้วจุ่ม

เลยเอาถุงมือ 7 อันแช่ไว้ในถัง

ใช้ทีละส่วนครับ ห้ามกลับมาจุ่มอีก ง่าย ๆ แค่นี้เองครับ

ส่วนการเช็ดแห้ง ใช้ชามัวร์ปาดลวก ๆ

แล้วเอาดีเทลเลอร์ฉีด ๆ แล้วเอาไฟเบอร์ไฟเบอร์เช็ด

ลองส่องดี ๆ ครับ อาจต้องเอาผ้าแห้งอีกผืนมาเช็ดได้ครับ

มีใครเคยสงสัยไหม ว่า Spray wax กับ Detailer ต่างกันอย่างไร?

ส่วนตัวผมคิดว่า

Detailer มีสารทำความสะอาด ใช้คืนความลื่นเหมือนเพิ่งลง wax ใช้ลูบดินน้ำมันได้ ลงตอนรถเปียกได้

Spray Wax ใช้ปกป้องเหมือนกันแดด แต่ไม่ทน ใช้คืนความลื่นเหมือนเพิ่งลง Wax ลงตอนรถแห้ง เสื่อมไว เก็บไว้ได้สั้นกว่าดีเทลเลอร์ครับ

ออฟไลน์ maxone111able

• Jr. Member
  • **
ลงwax MG เบอร์ 21 ใช่ไหมครับ ลง1ครั้ง ถ้าใช้รถทุกวัน อยู่ได้ประมาณ 2สัปดาห์ครับ ถ้าจอดซะส่วนใหญ่ อยู่ได้ 1เดือนครับ ไม่ต้องลงทุกอาทิตย์ก็ได้ครับ   

ถ้าอยากหาความรู้เพิ่มเติม เข้าเว็บ ThaiWasherCarclub ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

1. เช็ดแห้งแล้ว ไม่จำเป็นต้องเอา ไมโครไฟเบอร์เก็บอีกรอบ เสี่ยงต่อการเกิดรอย ครับ

2. สมัยนี้ นิยมผ้า waffle อย่าง คห. ข้างบนว่า

3. wax ปกติ ผมลงเดือนละครั้ง แล้วสัก 2 - 3 เดือน ค่อยลงชุดใหญ่ คือ ลูบดินน้ำมัน ลง pre wax ลง base wax แต่ถ้าลงทุกเดือน ก็ลง wax ตัวบนสุด ที่เป็น paste wax

4. Detailer แล้วแต่ความขยัน ฉีดแล้ว มันอยู่ได้ไม่นานหรอก ไม่เกินอาทิตย์ก็เลิกเงาละ ส่วนที่ต้องระวังคือ หลังลง wax เสร็จ ต้องไม่ฉีด detailer ไม่งั้น มันจะล้าง wax ที่ลงไป และยังไม่เซ็ทตัวออก

5.ล้อ ผมเช็ดแห้งธรรมดานะ ไม่เคยฉีด detailer แต่นานๆที ก็ลง wax ลูบดินน้ำมัน เหมือนกัน

............

แมคไกว เป็นของเกรดกลางๆ คุณภาพใช้ได้ ราคารับได้

No.21 จุดด้อยคือ มันดูดฝุ่นเก่งมาก แป้บเดียว ฝุ่นเต็มรถเลย กับ ผงแป้งตอนเช็ดออก ค่อนข้างเยอะ .. มือใหม่เนี่ย แนะนำซื้อแบบแบ่งขาย มาลองสัก 2 - 3 รอบก่อน เผื่อไม่ชอบจะได้ไปลองตัวอื่น

เรื่องความทนของ wax ปกติ paste wax ผมจะลง CG 5050 ก็พอใจในความทนนะ ดีกว่า White wax / Lava อยู่ได้ 2 เดือนสบายๆ เม็ดน้ำยังกลมอยู่ (บางที ไม่มีเวลาลง wax ได้แต่ล้างอย่างเดียว)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
รถเคลือบแก้ว น่าจะต้องเลือกน้ำยาล้างรถ และ แวก ที่ไม่มีผลต่อเคลือบแก้วนะครับ
รถเคลือบแก้ว ไม่ต้องลงแวกทุกเดือนก็ได้

ที่อ่านขั้นตอนการล้างของ จขกท มา ผมไม่แน่ใจว่า จขหท จะลง Detailer ทุกครั้งหลังล้า่งรถเลยรึเปล่า ซึ่งไม่จำเป็นครับ เอา detailer ไว้ใช้เก็บฝุ่น เก็บรอยสกปรกเล็กๆ น้อยๆ ในวันอื่นๆ

ผ้าไมโครให้ซื้อแบบ 70/30 (ผมชอบขนาด 16*16 นิ้ว เหมาะมือดี)

ผ้าไมโครต้องระวังตามนี้ ห้ามใช้น้ำยาซักผ้า ห้ามใช้น้ำยาปรับผ้านุ่ม ห้ามตากแดด

ถ้าซื้อน้ำยาซักผ้าไมโคร มันจะเปลืองเงินครับ ผมใช้น้ำสบู่ซักแทน

เวลาลงแวกก็ควรมีฟองน้ำดีๆ ไว้ลงแวกประเภทครีม หรือแวกเหลว อย่างฟองน้ำของแมกไกว ก็ดีครับ ราคาไม่แพงเท่าไร ถ้าฟองน้ำเนื้อไม่ดีแวกมันจะจมไปในฟองน้ำ ทำให้แวกหายไปโดยเปล่าประโยชน์

ถ้าเป็นแวกเสปร์ย หรืออะไรที่เป็นเสปรย์ ก็ใช้ผ้าไมโคร ครับ

ออฟไลน์ tom46

ถ้าไม่ดูยุ่งยากไปก็ แยกถังน้ำ ส่วนบน ส่วนล่าง แยกกัน ส่วนล้างล้อเอาน้ำท้ายๆล้างเอาครับ

ผ้าเช็ดมีไว้หลายๆผืนหน่อยก็ดี ได้แยกส่วนบน ส่วนล่าง แยก คลีนเนอร์ / wax

เคลือบแก้วไว้แล้วก็ทุ่นแรงไปได้เยอะครับ จะลงสักเดือนละครั้งก็ได้

ผ้าเช็ดแห้ง ชามัวส์เดี๋ยวนี้ผมว่าใช้ผ้าสังเคราะห์ที่เขาเอาไว้เช็ดน้ำโดยเฉพาะก็ดีครับของแมกไกว์ก็ได้อันนี้ผมก็ใช้อยู่ ชามัวส์ บางยี่ห้อมันทิ้งขนไว้ แล้วก็ขาดง่าย ถ้าเป็นผ้าสังเคราะห์จะทนทานกว่า

ส่วนตัว wax ถ้าเป็นไปได้ดูพวก wax ที่ลงด้วยมือเปล่าไว้ก็ดีครับ ถ้าเป็นคนชอบทำรถเอง จะไม่ค่อยเปลือง ถ้าให้ลูกน้องช่วยก็ยังเอาฟองน้ำมาลงได้เหมือนกัน
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
แนะนำอีกอย่าง อย่าไปศึกษาเยอะ เด๋วรู้จัก Rupes Flex MTMHydro PolishAngel แล้วจะเจ็บเยอะกว่านี้