ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามคุณจิมมี่และท่านอื่นๆ เกี่ยวกับ Lancer EX 2.0 GT  (อ่าน 7328 ครั้ง)

ออฟไลน์ min

• Full Member

อันเนื่องมาจากสนใจเจ้าตัวนี้มากๆ ครับ  เข้าเวปศึกษาข้อมูลมาก็พอสมควร  แต่เสียงบ่นเรื่องข้อเสีย ก็เยอะพอสมควร  ส่วนข้อดีไม่ต้องพูดถึงแล้วกันครับ รู้ๆ กันอยู่  เลยอยากจะทราบเกี่ยวกับข้อมูลอื่นๆ ที่ผมเองสนใจ  ว่าในความเป็นจริง มันเป็นอย่างไรบ้างครับ  ดังนี้

1 ) คุณภาพวัสดุภายในเป็นอย่างไรบ้างครับ คุ้มกับราคาที่เสียไปหรือไม่ ( แล้วถ้าเทียบกับเจ้าอื่นๆ หล่ะครับ )
2 ) การประกอบภายในเป็นอย่างไรบ้างครับ แน่นหนา  หรือว่า ก๊อบแก๊บ
3 ) คุณภาพการประกอบภายนอกเป็นอย่างไรบ้างครับ
4 ) เสียงภายนอกที่เข้ามารบกวนขณะขับขี่ มากแค่ไหนครับ ถ้าเทียบกับ  CIVIC FD 
5 ) อัตราเร่งสู้  FD 1.8  ได้หรือเปล่าครับ ( อันนี้ไม่รู้จริงๆ นะครับ )
6 ) คอมแอร์ เวลามันตัดนี่ มันดังมากจนทำให้รำคาญ อันนี้จริงเท็จประการใดครับ

ต้องบอกนะครับ ว่ารถหน่ะดี  แต่คนซื้อส่วนใหญ่ เขาไม่รู้หรอกครับ ว่ารถหน่ะดียังไง  การตลาดไม่ดี ตัวรถ ก็เลยพลอยแย่ไปด้วย  แล้วยังดันทุรัง ตัด Option  ซะแทบไม่เหลือ เทียบกับเจ้าอื่นๆ ไม่ติด  แล้วแบบนี้ จะขายสู้เขาได้หรือครับ  !!!!   คนที่ซื้ออยู่ปัจจุบันนี้  ก็เพราะเขารู้ดี  ว่ารถหน่ะ OK  แต่คนซื้อส่วนใหญ่หน่ะ ไม่รู้หรอกครับ ว่ารถดียังไง  รู้ก็จากโฆษณา  เพราะฉะนั้น โฆษณา ( การตลาด ) , Option และราคา  คือปัจจัยหลัก  ที่ควรนำมาพิจารณา เพื่อให้สามารถแข่งกับเจ้าอื่นๆ ได้  แต่โฆษณา พี่ท่านทำออกมา ......................  ไม่ได้บอกคุณงามความดีของตัวรถเอาซะเลย   แล้วที่จะเจาะตลาดผู้หญิงนั้น  คิดใหม่เถอะครับ    โดยเฉพาะการทำโฆษณาที่ผู้หญิงขับชิวๆ ตามต่างจังหวัด    มันไม่ได้เข้ากับบุคลิคของตัวรถเอาซะเลย เห็นแล้ว แทบเปลี่ยนช่องหนีกันเลยทีเดียว   หวังว่าปีหน้า คงจะเห็นการตลาดใหม่ๆ  ที่ดีขึ้นนะครับ  Mitsu

ได้ข่าวว่า  ปีหน้าเราจะได้เห็นกระจังหน้าตัว Railliart  ในตัว Top กันหล่ะครับ ( กระจังหน้าอย่างเดียวนะครับ ไม่เกี่ยวกับเครื่อง )  ต้องรอดูกันต่อไปว่าจะมาพร้อม Option ที่สมน้ำสมเนื้อ กว่าปัจจุบันหรือไม่  ถ้าทุกอย่าง OK  คงได้เป็นลูกค้า MITSU  ก็คราวนี้หล่ะครับ

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
ในรูปนี้มันรุ่น 1.8 ป่าวคับ  ไม่เห็นมีไฟ bi xenon

แล้วก็ Ralliart มีในเฉพาะ 2.0 เหรอคับ มันต่างกับ 2.0 ปัจุบันยังไง

เปิดตัว ช่วงปลายปีนี้หรือต้นปีหน้าอะ

รอผู้รู้มาช่วยตอบ    ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ชอบข้อความเจ้าของกระทู้จัง โดนเต็มๆ

1 ) เรื่องวัสดุ อยู่ในระดับโอเคสำหรับผม บางคนบอกว่า  Look Cheap ไปหน่อย แล้วแต่คนจะมองเลยเรื่องนี้
2 ) การประกอบภายในถือว่าใช้ได้ อยู่ในระดับกลางๆ ค่อนข้างดี เสียงปิดประตูฟังดูกลวงไปหน่อย
3 ) คุณภาพการประกอบภายนอก มีจุดเดียวที่ควรปรับปรุง คือ รอยต่อ ระหว่างขอบล่างของไฟหน้า กับกันชนหน้า ที่เหลือ จบหมด
4 ) เสียงภายนอกที่เข้ามารบกวนขณะขับขี่ ถ้าเป็นเสียงลม จะน้อยกว่า Civic FD ที่ความเร็ว 100 แต่ ถ้าเสียงยางละก็ ดังกว่า FD แน่ๆ
5 ) ถ้า 2.0 ลิตร หายห่วง แต่ถ้า 1.8 ละก็ ยังสู้ไม่ถึงกับได้ครับ
6 ) มาดู Honda ก่อนไหม? ตัดดังไม่แพ้กันหรอกครับ

ถ้าคิจะเป็นลูกค้าเขาในปีหน้าละก็ ผมว่า คุณได้เป็นลูกค้าแน่ๆครับ

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
รออ่านรีวิวอยู่ครับ แต่ขอเถอะ ปุ่มกดเซนทัลลอค(ปัจจุบันกดตรงที่เปิดประตู) กระจกพับไฟฟ้า ควรที่จะมีได้แล้ว รถก็ราคาสูงอยู่นะครับ ไม่น่ากั้กไว้

ออฟไลน์ chay

• Jr. Member
  • **
    • http://www.yiwhatour.com
ถ้าติด CNG มาเลยน่าจะขายได้มากกว่านี้ครับ
webite ท่องเที่ยวจันทบุรี

สักการะพระบาทเขาคิชฌกุฏ 4 ก.พ. - 4 เม.ย. 54

http://www.yiwhatour.com

ออฟไลน์ mongolias

จขกท ความเห็นเหมือนผมเลย การตลาดมิตซูฯผมว่ามองจุดเด่นของรถตัวเองไม่ออกเลย คิดได้ไงจะเจาะตลาดกลุ่มผู้หญิง ตัวรถมันออกแนวสปอร์ตออกอย่างนั้น
เรื่องเพิ่มออปชั่น ผมพอได้ยินมาบ้างเหมือนกัน แต่ก็ยังไม่เห็นมีการขยับตัวอะไรของมิตซูฯ
แต่ปีหน้ารับรองได้ว่า EX จะมีอะไรใหม่ๆออกมาแน่ๆ

ออฟไลน์ udis

1 ) คุณภาพวัสดุภายในเป็นอย่างไรบ้างครับ คุ้มกับราคาที่เสียไปหรือไม่ ( แล้วถ้าเทียบกับเจ้าอื่นๆ หล่ะครับ )
เหมือนรถอื่นทั่วไป เหมาะสมกับราคา
2 ) การประกอบภายในเป็นอย่างไรบ้างครับ แน่นหนา  หรือว่า ก๊อบแก๊บ
แน่นหนาดีครับ
3 ) คุณภาพการประกอบภายนอกเป็นอย่างไรบ้างครับ
ไม่เจออะไรบกพร่องครับ
4 ) เสียงภายนอกที่เข้ามารบกวนขณะขับขี่ มากแค่ไหนครับ ถ้าเทียบกับ  CIVIC FD 
ต่ำกว่า 100 ผมว่าเงียบดี เกิน 100 เสียงดังมาจากยางครับ แต่ผมชอบยางที่เกาะถนนมากกว่ายางเงียบๆครับ
สำหรับผมความเงียบไม่ได้ช่วยในเรื่องลดอุบัติเหตุครับ
5 ) อัตราเร่งสู้  FD 1.8  ได้หรือเปล่าครับ ( อันนี้ไม่รู้จริงๆ นะครับ )
สู้ได้ครับ มอเตอร์ไซต์ก็ได้ครับ 0-40 เร็วดีครับ แต่จะอืดช่วง 40 ไปแล้ว จะมาไวอีกทีตอนขึ้น 100 ไปแล้ว
จากการใช้งานชีวิตประจำวันไปทำงาน ขับในเมือง ผมว่ามันกำลังดี คุมได้
6 ) คอมแอร์ เวลามันตัดนี่ มันดังมากจนทำให้รำคาญ อันนี้จริงเท็จประการใดครับ
จริงครับ ดังจนได้ยินครับ แต่ไม่รำคาญครับ

ส่วนปุ่มกดเซ็นทรัลล็อค ปัจจุบันกดตรงที่เปิดประตู ผมชอบแบบนี้ดีแล้ว ไม่ชอบให้เพิ่มปุ่ม
พับไฟฟ้า EX ตัว MC น่าจะมีแหละครับ เห็นหลายคนอยากได้ ส่วนผมชอบแบบไม่มีมากกว่า อยากพับก็พับเอง
ดูจากระบบแล้วมันมีโอกาสเสียได้ครับ ส่วนพับมือเสียยากแน่นอนครับ มั่นใจว่ายังไงมันก็ใช้ได้เสมอ เมื่อพับแล้วกางออกน่ะ

ส่วนเจาะกลุ่มผู้หญิงก็ มีผู้หญิงหลายคนใช้ ขับเก่งเสียด้วยครับ
เรื่องการโฆษณาควรปรับปรุง
ของแถม ของแต่ง Navigator ส่วนลด ประกันชั้น 1 เติมน้ำมันฟรี ให้ตั้งมากมาย ดันไม่โฆษณา

ดูค่ายอื่นเค้าบ้าง เค้าแถมแค่อย่างเดียวโฆษณาซะเต็มที่เลยครับ

ออฟไลน์ Game

• Newbie
  • *
ชอบข้อความเจ้าของกระทู้จัง โดนเต็มๆ

1 ) เรื่องวัสดุ อยู่ในระดับโอเคสำหรับผม บางคนบอกว่า  Look Cheap ไปหน่อย แล้วแต่คนจะมองเลยเรื่องนี้
2 ) การประกอบภายในถือว่าใช้ได้ อยู่ในระดับกลางๆ ค่อนข้างดี เสียงปิดประตูฟังดูกลวงไปหน่อย
3 ) คุณภาพการประกอบภายนอก มีจุดเดียวที่ควรปรับปรุง คือ รอยต่อ ระหว่างขอบล่างของไฟหน้า กับกันชนหน้า ที่เหลือ จบหมด
4 ) เสียงภายนอกที่เข้ามารบกวนขณะขับขี่ ถ้าเป็นเสียงลม จะน้อยกว่า Civic FD ที่ความเร็ว 100 แต่ ถ้าเสียงยางละก็ ดังกว่า FD แน่ๆ
5 ) ถ้า 2.0 ลิตร หายห่วง แต่ถ้า 1.8 ละก็ ยังสู้ไม่ถึงกับได้ครับ
6 ) มาดู Honda ก่อนไหม? ตัดดังไม่แพ้กันหรอกครับ

ถ้าคิจะเป็นลูกค้าเขาในปีหน้าละก็ ผมว่า คุณได้เป็นลูกค้าแน่ๆครับ

งั้นแสดงว่า ปีหน้าเราจะได้เห็นกันชนหน้าตัว Railliart  แล้วละสิครับ

งั้นรอก่อนดีกว่าเพื่อดู mazda 3 ไปด้วยเลย

ปล แต่ Altis MC ตัว 2.0G มันช่างยั่วใจเหลือเกิน

auto-synergy

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้ตัว 1.8 Ltd อยู่ (ล๊อตที่สอง) และอยากขอร่วมออกความเห็นด้วยคนครับ

แต่ต้องออกตัวก่อนว่าผมค่อนข้างจะแอนตี้รถคันนี้ค่อนข้างมากถึงมากครับ

เพราะฉนั้นโปรดฟังหูไว้หู

วัสดุภายในผมให้อยู่ในระดับที่รับได้ แต่งานประกอบผมอยากให้ฝ่าย QC ละเอียดกว่านี้
วันที่ผมรับรถ ยางที่ขอบประตู(ไม่ใช่ที่ประตูนะครับ) หลุดทุกประตู เซลส์ต้องมานั่งทุบให้ก่อนออกจากศูนย์
และพอกลับถึงบ้านก็หลุดมาอีก แต่ตอนนี้เข้าที่แล้วครับ ไม่หลุดอีกแล้ว
ส่วนภายในกระโปรงท้าย งานห่วยมากๆครับ เหมือนประมาณว่าเอาเศษกำมะหยี่มาปะๆไว้ให้เสร็จๆ
ถ้าให้ตอบว่าคุ้มค่ากับราคามั๊ย ผมตอยได้เลยว่า "ไม่คุ้มกับเงินที่จ่ายไปครับ" เพราะตอนนั้นผมซื้อมาราคาเต็มครับ ของแถมนิดหน่อย
แต่ตอนนี้ได้ข่าวมาว่าได้ส่วนลด 60K ถ้าจริง ก็รับได้ครับ

ตามข้อ1ครับ แต่แถมนีดนึงว่า เสียงเปิดปิดประตูฟังดูเหมือนกระป๋องมากๆ (ต้องนั่งฟังในรถนะ)

โดยรวมก็โอเคครับ ติดแค่ตรงพวกไฟต่างๆมันไม่ค่อยสนิทกับตัวรถเท่าไหร่ เช่น ไฟท้ายพอเข็นรถที่ไฟ มันยวบลงไปน่าใจหาย
บางท่านในครับถึงกับไฟท้ายหลุดลงมาห้อยโดงเตงก็มี ไม่รู้ว่ารถล๊อตหลังๆจะแก้ตรงนี้หรือยัง
อ้อ ไฟท้ายผมมีระบบกันน้ำออกด้วยนะเออ ^^

ผมจำตอนที่ขับ FD ไม่ค่อยได้แหละ เอาเป็นว่าการเก็บเสียงจากถนนและจากยางโดยรวมก็กลางๆล่ะกันนะครับ
แต่ที่แน่ๆดีกว่า Lancer ตัวก่อนนี้พอสมควร ส่วนเรื่องการเก็บเสียงจากเครื่องยนต์ อันนี้อยู่ในระดับที่รับได้ครับ
แต่อย่าไปยืนฟังนอกรถนะ พอผมขับรถเข้าที่จอดรถที่บ้านทีไร พ่อผมแซวทุกทีว่า "รถกะบะมาแล้ว"    - -"

ขอผ่านครับ ไม่เคยขับตัว GT

เรื่องนี้แน่ยิ่งกว่าแช่แป้งเลยครับ ไม่รู้ว่าแอร์มันจะโชว์พาวไปถึงไหน

ส่วนเรื่องปัญหาของ EX ผมก็ถล่มเขาไว้เยอะแล้ว ไปตามดูในคลับและเว็บต้องห้ามของที่นี่ดูล่ะกันนะครับ (อย่าเอาเป็นเยี่ยงอย่าง)
เรื่องการใช้งาน ผมติดใจมากๆตรงไม่มีกระจกมองข้างพับไฟฟ้าและระบบปิดกระจกออโต้ฝั่งคนขับ มันไม่สะดวกอย่างแรงสำหรับผม
ตอนนี้กระจกมองข้างเป็นรอยหมดแล้ว เพราะโดนมอไซด์เฉี่ยวตอนรถติดๆและครูดกับรั่วที่บ้าน (บ้านผมที่จอดรถแคบครับ)
ส่วนเรื่องกลัวเสียเนี่ย ผมเคยใช้ Mazda Protege จนเครื่องพัง กระจกมองข้างมันก็ไม่เคยเห็นเสียเลยซักครั้งครับ
เรื่องกระจกมองข้างกับกระจกฝั่งคนขับ มิตซูอ้างเรื่องความปลอดภัย ถ้าต่อไปใส่เข้ามาในรุ่น MC แสดงว่ามิตซูผลิตรถที่ความปลอดภัยต่ำลงใช่มั๊ยครับ
เรื่องสุดท้ายก็ตรง ตรงท่อไอเสียมันจะมีที่พักใหญ่มากๆ เหมือนริดสีดวงเลย ตอนนี้ของผมมีรอยบุบพอสมควร เพราะไปเบียดกับกันชนที่จอดรถตามห้าง
(โดนเฉพาะเซ็นลาด)

ไม่รู้ฟังผมแล้วจะขัดใจหรือป่าว แต่ผมพยามยามพูดตรงที่สุดแล้วครับ

**หลายท่านคงสงสัยว่าแล้วทำไมผมถึงซื้อรุ่นนี้ อันนี้เรื่องมันยาวครับ ไม่ขอพูดถึงล่ะกัน

งั้นแสดงว่า ปีหน้าเราจะได้เห็นกันชนหน้าตัว Railliart  แล้วละสิครับ

งั้นรอก่อนดีกว่าเพื่อดู mazda 3 ไปด้วยเลย

ปล แต่ Altis MC ตัว 2.0G มันช่างยั่วใจเหลือเกิน
คิดว่าไม่น่าพลาดครับ เพราะต่างประเทศก็เปลี่ยนเป็นโฉมนี้แล้ว
จริงๆไฟท้ายบ้านเราก็เป็นรุ่น MC แล้วครับ

ออฟไลน์ Boyd

• Jr. Member
  • **

โดยรวมก็โอเคครับ ติดแค่ตรงพวกไฟต่างๆมันไม่ค่อยสนิทกับตัวรถเท่าไหร่ เช่น ไฟท้ายพอเข็นรถที่ไฟ มันยวบลงไปน่าใจหาย
บางท่านในครับถึงกับไฟท้ายหลุดลงมาห้อยโดงเตงก็มี ไม่รู้ว่ารถล๊อตหลังๆจะแก้ตรงนี้หรือยัง
อ้อ ไฟท้ายผมมีระบบกันน้ำออกด้วยนะเออ ^^

ผมว่าต่อให้ยี่ห้อไหนก้อไม่น่ารอดกระมังครับ.....ถ้าท่านทำแบบนั้น  >:(

auto-synergy

• บุคคลทั่วไป

ผมว่าต่อให้ยี่ห้อไหนก้อไม่น่ารอดกระมังครับ.....ถ้าท่านทำแบบนั้น  >:(

ยี่ห้ออื่นต้องรอดซิครับ

หาห้างเหมาะๆ แล้วไปลองเข็นดูครับ

^^

ยี่ห้ออื่นต้องรอดซิครับ

หาห้างเหมาะๆ แล้วไปลองเข็นดูครับ

^^
อย่าไปเข็นตรงไฟจะดีกว่าครับ ไม่ว่ายี่ห้อไหนก็ตามครับ มีจุดที่แข็งแรงให้เข็นอีกหลายจุดครับ

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
พวก รปภ. ไงคับ
เวลามันเข็นถอยหลัง มันดึงตรง สปอยเลอร์
- -*

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
1 ) ผมว่าโอเคแล้วครับ พอ ๆ กันกับยี่ห้ออื่นนะผมว่า
2 ) แน่นหนาดีครับ ยกเว้นลิ้นชักฝั่งคนนั่ง ลองไปโยกดูเอง เห็นมีเสียงกันหลายคันแล้ว
3 ) มีปัญหาเรื่องซีลยางที่ขอบไฟหลัง มีปัญหาไอน้ำเข้าอยู่บ้าง แต่เคลมได้ครับ
4 ) เสียงยางดังมากกว่าแน่นอน แต่เสียงอื่น ๆ ไม่ทราบครับ
5 ) 1.8 ถือว่าเรื่อย ๆ ครับ สู้ได้รึเปล่าอันนี้ไม่ทราบเพราะไม่เคยลอง Civic
6 ) ดังครับแต่ก็ไม่ได้น่ารำคาญนะ ไม่สนใจก็ไม่ได้ยิน

ออฟไลน์ patzahut

เมื่อวานผมพึ่งไปจับพลาสติกคอนโซลหน้าแบบตั้งใจดู รู้สึกว่ามันเกรดดีใช้ได้นะ

ออฟไลน์ lincorn

• Newbie
  • *
สวยดีแต่งขึ้น  ขับสนุก  แค่นี้พอป่าว