ผู้เขียน หัวข้อ: จอ New Altis / New Mazda 3 ที่เป็นจอบางตั้ง สามารถอัพเกรดจอได้ไหม  (อ่าน 5101 ครั้ง)

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
คือสงสัยว่า จอในรถแบบ New Altis / New Mazda 3 ที่เป็นจอบางๆตั้งๆ  ต่างจาก  CHR หรือรุ่นที่จออยู่ใต้ช่องแอร์ ที่เป็นจอตู้ๆ มีพื้นที่หลังจอยาวๆ
สามารถอัพเกรดจอ หรือที่เรียกว่า Front ได้ไหมครับ
ดูในเว็บ Pioneer / Kenwood ก็เป็นแบบ จอตู้พื้นที่หลังจอยาวๆ

คือติดใจมาก อยากได้ Apple Carplay wireless (bluetooth)
แบบขึ้นรถมา (เปิด bluetooth มือถือไว้ตลอดอยู่แล้ว) มือถือเชื่อมต่อ Carplay กับจอได้เลย
ไม่ต้องมาควักออกจากกางเกง ควานหาสาย เสียสาย แล้ววางที่คอนโซลกลาง รู้สึกว่าไม่สะดวก+เสียเวลา

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
ถ้าเป็นฟร้อนท์แบรนด์คงไม่มีแบบจอลอยตั้งบนคอนโซลได้ครับ ส่วนใหญ่ก็จะเป็นแบบ2ดินมาตรฐาน

แต่ถ้าเป็นจอแอนดรอยจีนน่าจะมีแบบเข้ารูปคอนโซลแต่ละรุ่นได้ ต้องรอสักพักเดี๋ยวมีมาแน่ครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
เคยเห็น Pioneer zs8250bt ตัวเครื่องเป็น 1din จอแยกออกมาขนาด 8 นิ้ว
กับ altis น่าจะได้ แต่ mazda 3 ไม่แน่ใจ ของเดิมมันดูแบนๆ กว้างๆ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
จอแบรนด์ตลาด ไม่มีทำมาตรงรุ่นครับ   ต้องจอแอนดรอยด์ตรงรุ่น จากจีนครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
จอแบรนด์ตลาด ไม่มีทำมาตรงรุ่นครับ   ต้องจอแอนดรอยด์ตรงรุ่น จากจีนครับ

เดี๋ยวนี้จอ แอนดรอย์จีน คุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง  ชิพเสียง / ภาพขยายดีมั้ยครับ

ออฟไลน์ Stp

Mazda 3 โฉมปัจจุบัน สเปคจอก่อน Minor เห็นมีวิธีเพิ่ม CarPlay จากข้อมูลผู้ใช้ในกลุ่ม

ส่วน Wireless CarPlay เคยเห็นคนแนะนำอุปกรณ์เสริมสำหรับจอที่เป็นระบบ Android (จอโรงงานหลายรุ่นเบื้องหลังก็เหมือนกัน) ตามลิงค์นี้ https://www.amazon.com/dp/B07QGZ9W1D/ แต่ผมไม่เคยซื้อมาใช้นะเพราะจอไม่รองรับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ของโตโยต้า ถ้าไม่ห่วงเรื่องประกัน ไปโหลดFirmware ENTUNE ของ America มาใช้จะได้ตัว Carplay ครับ

Platform TNGA มันใช้วิทยุรุ่นเดียวกัน ต่างกันแค่เฟิร์มแวร์ ของไทยมันจะเป็น APP SUITE ไม่มี ENTUNE

รถยอดขายมาก ๆ เดี๋ยวพี่จีนก็มีจอ Android ดีๆมาให้เล่นอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง

เดี๋ยวนี้จอ แอนดรอย์จีน คุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง  ชิพเสียง / ภาพขยายดีมั้ยครับ

ไม่เคยลองนะครับ แต่พวกนี้มีหลายสเปคครับ ถ้าสั่งจาก ALI มีตั้งแต่ราคา 7,000 ขึ้นไปครับ สเปคดีขึ้น ราคาก็สูงขึ้น ตัวสูงๆ ชิป , DSP ครบๆครับ แต่แลกมากับราคาที่สูงขึ้น 
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ WISHSKY

• Jr. Member
  • **
ของโตโยต้า ถ้าไม่ห่วงเรื่องประกัน ไปโหลดFirmware ENTUNE ของ America มาใช้จะได้ตัว Carplay ครับ
- หมดประกันเฉพาะในส่วนของจอแค่นั้นใช่ไหมครับ แล้วโหลดFirmware ENTUNE ได้จากไหนครับ

Platform TNGA มันใช้วิทยุรุ่นเดียวกัน ต่างกันแค่เฟิร์มแวร์ ของไทยมันจะเป็น APP SUITE ไม่มี ENTUNE
- CHR ลงเฟิร์มแวร์ ENTUNE ใช้carplayได้ไหมครับ

รถยอดขายมาก ๆ เดี๋ยวพี่จีนก็มีจอ Android ดีๆมาให้เล่นอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

ใช้ camry ใหม่อยู่ครับ และได้ติดตั้ง Android ตรงรุ่น ใช้หน้าจอเดิม นับว่าใช้ได้สำหรับการดู youtube ดู GG แมพ และพวกแอพดูทีวีออนไลน์ แต่สำหรับการฟังเพลงยังห่วยครับ ใช้ front 9ิดรถดีกว่าเยอะ

Altis ใหม่ มีตัวกล่องตรงรุ่นมาแล้วครับ ใช้หน้าจอเดิมเนี่ยแหล่ะได้ครับ แต่จอ 8 นิ้วของ altis มันมีแต่ในรุ่น Hybrid High,Mid และ 1.8GR เท่านั้นนะครับ รุ่นอื่นๆเป็นจอวิทยุทั่วไป

ปล. Camry มี front สองรุ่นนะครับ Pioneer กับ Panasonic ต้องดูรุ่นดีๆครับ ไม่ง้นอัพ FW มั่วๆ พังครับ

ออฟไลน์ Sweetez

• Newbie
  • *
C segment ปัจจุบันที่มี่ apple carplay จะใช้ต้องเสียบสายทุกรุ่นไหมครับ อยากได้แบบ wireless เหมือนกัน

ออฟไลน์ ibomb.bomber

• Jr. Member
  • **
อัพเกรดไม่แน่ใจ แต่ส่วนมากไปปลดล๊อกกันมากกว่าน่ะครับ
2018 - Honda CRV G5 1.6 EL
2019 - Mazda 3 2.0 SP Fastback
2020 - Volvo XC40 T5 Inscription Black Stone