ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ถ้าเปลี่ยนขอบล้อจาก 16 ไป 17 จะส่งผลอย่างไรบ้างครับ (Triton ปี 08)  (อ่าน 2262 ครั้ง)

ออฟไลน์ MULSIVATION

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
พอดีว่าผมใช้รถ Mitsubishi Triton ปี 2008 อยู่
ซึ่งเดิมๆคือเป็นล้อ 16'' และยาง 245/70/16
ถ้าเกิดว่าต้องการเปลี่ยนล้อแม๊กไปเป็น 17'' และใช้ยาง 245/65/17

ผมพอจะเข้าไปดูในเว็บไซต์คำนวณขนาดล้อมาบ้าง แต่ก็ยังอ่านสเปคต่างๆไม่ค่อยเข้าใจ
เลยอยากสอบถามว่าการเปลี่ยนแบบนี้จะส่งผลต่อรถอย่างไรบ้างครับ ในแง่ของทั้งตัวเลขและการใช้งานจริง
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
ขนาดยางใกล้เคียงเดิมครับ

ออฟไลน์ YenChar

เวลาโยกเลนแรงๆ ล้อใหญ่ที่แก้มยางบางลง ยางบิดตัวน้อยลง มันก็มั่นคงขึ้น
แต่เห็นผลไม่มาก เพราะล้อ 17 ซีรี่ห์ยาง 65 ก็ยังถือว่าแก้มยางหนาอยู่

ไหนๆจะเปลี่ยน ถ้าอยากเกาะหนึบขึ้น ใช้ 265 60 R18 จะเห็นผลกว่า
หน้ายางกว้างขึ้น แก้มลดลง จะขับมั่นคงขึ้น โยกเลน เข้าโค้งกระชับขึ้น
แต่ก็หนักขึ้นและเปลืองค่ายางมากกว่า

ออฟไลน์ kez

ใส่ได้ เพี้ยนน้อย     

ออฟไลน์ holahola66

ถ้าจะเปลี่ยน​ ควรเป็น​ 265/60r18 ครับ​ ไซส์ยอดนิยม​หายางง่าย หน้ายางกว้างขึ้น​ เกาะดีขึ้น​ พวงมาลัยคมขึ้น​ ​ ขับดีขึ้นแน่นอนครับ​  มันจะดูเต็มขึ้น​ ไม่ดูหุบๆ​ เหมือนคนตัวใหญ่ขาเล็กแบบล้อเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2019, 15:27:51 โดย holahola66 »
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ MULSIVATION

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ
สรุปคือ ค่าต่างๆก็ไม่เพี้ยนจากล้อเดิมมากนัก ไม่ส่งผลต่อเวลาขับจริงเท่าไหร่

ส่วนเรื่องเปลี่ยนหน้ายางเป็น 265 ผมกลัวว่าเครื่องยนต์จะทำงานหนักขึ้น และก็กินน้ำมันมากขึ้นรึเปล่าครับ
ท่านใดเคยเปลี่ยนแล้ว ใช้งานจริงเป็นยังไงบ้างครับ แชร์ประสบการณ์กันหน่อย

ออฟไลน์ Deaw

ขอบคุณทุกท่านครับ
สรุปคือ ค่าต่างๆก็ไม่เพี้ยนจากล้อเดิมมากนัก ไม่ส่งผลต่อเวลาขับจริงเท่าไหร่

ส่วนเรื่องเปลี่ยนหน้ายางเป็น 265 ผมกลัวว่าเครื่องยนต์จะทำงานหนักขึ้น และก็กินน้ำมันมากขึ้นรึเปล่าครับ
ท่านใดเคยเปลี่ยนแล้ว ใช้งานจริงเป็นยังไงบ้างครับ แชร์ประสบการณ์กันหน่อย
หนักขึ้นนิดหน่อยครับ ถ้าเป็น triton ตัว vg turbo แล้ว กำลังเครื่องเหลือเฟือครับ