ผู้เขียน หัวข้อ: ยางอะไหล่  (อ่าน 12467 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
ยางอะไหล่
« เมื่อ: มีนาคม 02, 2020, 15:36:48 »
วันก่อนครับ
พอดีมีพี่สูบลมฉุกเฉินแล้วหาที่เก็บที่ท้ายรถเลยลองเปิดดูตรงที่เก็บยางอะไหล่ดู
พบว่ายางอะไหล่ตามล่องยางมีแตกราย รถหกปีแล้ว
ถ้าตอนฉุกเฉินจริงจะพอใช้ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: ยางอะไหล่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2020, 15:47:39 »
รถคันเก่าผม ยางอะไหล่ ผมไม่ได้เปลี่ยนเลยจนขายรถไปครับ (11 ปี)
มีได้เอามาลงพื้น 3-4 ครั้งได้ครับ แค่วิ่งสั้นๆ
ถ้าขนาดล้ออะไหล่เท่ากัน เปลี่ยนยางครั้งหน้า ก็เลือกเส้นที่ดีที่สุดเอามาสลับเป็นยางอะไหล่ได้ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2020, 15:51:38 »
ใช้ได้ครับ แต่เช็คลมด้วยนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2020, 16:14:31 »

มันคือยางอะไหล่ตามชื่อของมัน  ก็ใส่ขับช้าๆ แล้วก้ไปเปลี่ยนใส่ยางที่จะปะ หรือจะเปลี่ยนใหม่

ถ้าเรารู้ว่ามันไม่ดีก็ใช้ระวังๆ  มันไม่แตกง่ายๆหรอก ถ้าลมยางไม่อ่อนเกินไป

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2020, 16:14:40 »
ใช้ได้ครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นล้อ+แม็ก เหมือนหล้อ 4 ล้อหรือป่าว

ถ้าเป็นล้อกระทะ ยังไงก็ใส่แค่พอประคองๆ ก็พอ

แต่ถ้าล้อแม็ก ล้อที่ 5 ถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรง ลองไปหายาง % หรือ ยางค้างปี หรือ ยางใหม่เปลี่ยนสักเส้น ก็พอครับ ไม่แพงหรอก

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2020, 19:04:07 »
รถคันแรก ผมเปลี่ยนยางอะไหล่ตอนปีที่ 10 มั้ง เปลี่ยนปุ๊บ ได้ใช้ปั๊บ ไปยางแบน อยู่เชียงดาว

คันปัจจุบัน 8 ปีละ ว่าจะเปลี่ยน ตั้งแต่เปลี่ยนยางรอบที่แล้ว แต่ดันลืม เดี๋ยวไว้ ปีหน้า ครบรอบเปลี่ยนยาง ถ้าไม่ลืมจะจับยางอะไหล่เปลี่ยนไปด้วย

ผมเน้นของใหม่ ปีใหม่ เพราะเปลี่ยนแล้ว มันอยู่กับผมไปไม่ต่ำกว่า 5 - 6 ปี เพียงแต่ อาจจะไม่ต้อง BS / ML / YK อาจจะแค่ Goodyear ที่ราคาไม่แรงก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2020, 21:19:35 »
เช็คลมยางอะไหล่ทุกครั้งที่สลับยางหลักครับ (ร้านไม่ทำให้ก็บังคับด้วยเงินให้เขาทำ)
จำเป็นมากๆ ครับ
สำหรับผมใช้ยางอะไหล่แต่กะทะเหลืองล้อเดฟ คงใช้ยาวๆแหละครับ 10 ปีค่อยมาว่ากัน แต่คงหายางไม่ได้ ต้องเปลี่ยนกะทะเดฟเอา

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2020, 11:54:41 »
ยางอะไหล่ ใช้ขับแค่พอหาร้านปะยาง หรือเปลี่ยนใหม่ แล้วถอดใส่หลังรถ

ผมไม่เคยเปลี่ยนยางอะหลั่ยเลย รถขับ 10+ ปี ก็คงหารถใหม่แล้วขายทิ้ง ยางอะหลั่ยไม่ระเบิดหรอกครับ มีแต่ไม่มีลม ดังนั้นก็หมั่นเติมลมยางอะหลั่ยทุกครั้งที่มีโอกาสครับ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2020, 13:40:41 »
เติมแข็งๆ ไว้ ใช้วิ่งแค่พอหาที่เปลี่ยนยาง วิ่งไม่เกิน 60 ได้อยู่ครับ