ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง - Ravenol เป็นยังไงบ้าง เทียบ Mobil1 ได้ไหมครับ  (อ่าน 1405 ครั้ง)

ออฟไลน์ say anything

• Full Member
น้ำมันเครื่อง - Ravenol ใครเคยใช้บ้าง

ออฟไลน์ a@s

• Sr. Member
Ravenol 0w-40
Viscosity at 100 °C = 13.8
Viscosity Index VI = 182

Mobil 1 turbo diesel 5w-40
Viscosity at 100 °C = 14.8
Viscosity Index VI = 151

แถม
Valvoline ultra 5w-40
Viscosity at 100 °C = 15.16
Viscosity Index VI = 169

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
สังเคราะห์ ในเกรด 40
อยากได้ 15w40 แต่หาไม่เคยเจอ
ได้แค่ 10w40 เต็มที่

ออฟไลน์ tom46

ส่วนตัวผมนะครับ ผมว่าถ้าไม่ได้ทำเครื่องเพิ่มแรงม้าเยอะๆ หรือ ขับใช้รอบสูงๆชนขีดแดงเป็นประจำ ใช้น้ำมันเครื่องมาตราฐานที่ตรงกับสเป็ครถทั่วไปอย่างพวก เชลล์อัลคร้า โมบิล1 คาสตรอลเอจ ซื้อตามร้านที่เชื่อถือได้ใช้ก็เพียงพอแล้วครับ

ถ้ารถมีมาตราฐาน น้ำมัน อย่างอื่นกำกับเพิ่มเติม อย่างพวกระบบกรองไอเสียแบบพิเศษเขา อันนั้นก็ค่อยมาดูกันอีกที แต่ถ้าเป็นรถใช้ทั่วไปที่ไม่ได้มีอะไรกำกับมาก ก็เลือกของตลาดทั่วไปก็พอครับ

พวกน้ำมันเครื่องรถแข่ง ส่วนมากเขาจะเน้นกันที่ความอึดของน้ำมัน ที่เจอรอบสูงๆนานๆแล้วเขายังคงสภาพไว้อยู่ได้ ไม่เสียความหนืดจนผิดเบอร์ไปมาก กันมากกว่า และที่สำคัญ น้ำมันเครื่องรถแข่ง อายุการใช้งานสั้นนะครับ  บางยี่ห้อให้ถ่ายทิ้งหลังแข่ง หรือ บางทีก็ให้ใช้กับรถถนนไม่เกิน 5 พันโล แม้จะราคาที่แพงมาก เขาก็แนะนำให้ถ่ายทิ้งแล้ว

ถ้ารถเราใช้งานปกติ ก็ไม่ต้องไปสนใจคำโฆษณามากหรอกครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ส่วนตัวผมนะครับ ผมว่าถ้าไม่ได้ทำเครื่องเพิ่มแรงม้าเยอะๆ หรือ ขับใช้รอบสูงๆชนขีดแดงเป็นประจำ ใช้น้ำมันเครื่องมาตราฐานที่ตรงกับสเป็ครถทั่วไปอย่างพวก เชลล์อัลคร้า โมบิล1 คาสตรอลเอจ ซื้อตามร้านที่เชื่อถือได้ใช้ก็เพียงพอแล้วครับ

ถ้ารถมีมาตราฐาน น้ำมัน อย่างอื่นกำกับเพิ่มเติม อย่างพวกระบบกรองไอเสียแบบพิเศษเขา อันนั้นก็ค่อยมาดูกันอีกที แต่ถ้าเป็นรถใช้ทั่วไปที่ไม่ได้มีอะไรกำกับมาก ก็เลือกของตลาดทั่วไปก็พอครับ

พวกน้ำมันเครื่องรถแข่ง ส่วนมากเขาจะเน้นกันที่ความอึดของน้ำมัน ที่เจอรอบสูงๆนานๆแล้วเขายังคงสภาพไว้อยู่ได้ ไม่เสียความหนืดจนผิดเบอร์ไปมาก กันมากกว่า และที่สำคัญ น้ำมันเครื่องรถแข่ง อายุการใช้งานสั้นนะครับ  บางยี่ห้อให้ถ่ายทิ้งหลังแข่ง หรือ บางทีก็ให้ใช้กับรถถนนไม่เกิน 5 พันโล แม้จะราคาที่แพงมาก เขาก็แนะนำให้ถ่ายทิ้งแล้ว

ถ้ารถเราใช้งานปกติ ก็ไม่ต้องไปสนใจคำโฆษณามากหรอกครับ

Ravenol เห็นราคาในแอพส้มถูกกว่า mobil1 ถ้าเกรดเดียวกันเลยอยากลองครับ

ออฟไลน์ tom46

ครับถ้าราคาไม่แพงกว่า จะลองดูก็ได้ครับ ไม่ได้เสียหายอะไร เมื่อก่อนผมก็ลองไปเรื่อยเหมือนกันครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ดูเหมือนได้แค่ sn เองนะครับ
ในขณะที่โมบิล เป็น sp แล้ว

ออฟไลน์ a@s

เมื่อก่อนผมใช้แต่ mobil 1 ยอมรับว่าโดนใจมาก กดเวลาออกต่างจังหวัดไม่มีตก ซึ่งต่างจากเบอร์ 30 ของ0 ที่เจออากาศร้อนๆกดทีขึ้นแต่รอบเครื่อง
ล่าสุดเลยมาลอง วาลโวลีน ตัวใหม่ที่ได้ เกรดน้ำมัน group 4 PAO ลองไปสองสามพันโลละ ให้ความรู้สึกดีกว่าเชลล์ แต่ยังสู้ mobil ไม่ได้นิดๆ แต่เทียบกับราคาแล้วก็โอเค

ออฟไลน์ Tien.W

เดี๋ยวนี้ หาตัวที่ดีกว่า Mobil1 ได้ไม่ยากครับ

Ravenol ก็ไม่เลว รอบที่แล้วว่าจะลอง แต่พลาดไป

หลักๆตอนนี้ ใช้ Voltronic จับความรู้สึกตัวเองเอา ล้วนๆ

ออนไลน์ DiKiBoyZ

Total มีนะครับ ลองหาดู

ใช้ Quartz9000 ครับ
หาได้แต่  5w40

ออนไลน์ DiKiBoyZ

ใช้ Quartz9000 ครับ
หาได้แต่  5w40

ถ้าไม่รู้ร้าน ก็ลองหาในแอฟส้มดูครับ Quartz9000 มีขาย 15w-40 (ฉลากดำคาดแดง)

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

น้ำมันเครื่อง Ravenol 0w-40 นี่ เหมาะกับเทียบพวกน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ PTT BangchakFURiO มากกว่าครับ จะเทียบ Mobil1 บ่ได้
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

น้ำมันเครื่อง Ravenol 0w-40 นี่ เหมาะกับเทียบพวกน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ PTT BangchakFURiO มากกว่าครับ จะเทียบ Mobil1 บ่ได้

ทำไมหรอครับ ขยายความหน่อยได้มั้ยครับ  ???

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

ทำไมหรอครับ ขยายความหน่อยได้มั้ยครับ  ???

Ravenol คุณภาพ นมค. ยังเป็น SN ยังไม่ SP เหมือน Shell กับ Mobil
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

Ravenol คุณภาพ นมค. ยังเป็น SN ยังไม่ SP เหมือน Shell กับ Mobil

shell หมายถึง helix8 หรอครับหรือเฉพาะ ultra

ออฟไลน์ Destiny_gun

ผมเคยใช้ครับ แต่เป็นเบนซินไม่ใช่ฉีดตรง เกียร์ธรรมดาซัดๆมา จอดเดินเบา เครื่องเงียบกว่าหลายแบรนด์ แล้วอุณหภูมิน้ำมันเครื่องไม่สูงด้วยเทียบจาก obd แต่ด้วยราคาผมเน้น ptt แล้วเปลี่ยนให้ตรงหรือเปลี่ยนก่อนเอาครับ แต่เครื่องดังกว่าแน่ๆ ถ้าไม่ใช่ฉีดตรง ใช้ได้ครับ ถ้าฉีดตรงแล้วจะใช้ อย่าใช้กับ city ก็พอครับ มีสะดุด มีเขกตอนเครื่องร้อนๆแน่

ออฟไลน์ ceberos

เลือกน้ำมันเครื่องลองเปลี่ยนมาเลือกที่ เซอร์ที่เขาผ่านมาดูครับอย่ามองที่แบรนด์เพียงอย่างเดียว

มี vi ด้วยยิ่งดีเปรียบเทียบได้ง่าย