ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเรียกค่าขาดประโยชน์ครับ  (อ่าน 11849 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
สอบถามการเรียกค่าขาดประโยชน์ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2020, 21:25:39 »
 :-\ :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2020, 15:05:36 โดย shipcake »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามการเรียกค่าขาดประโยชน์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2020, 21:41:09 »

เรียกร้องการขาดประโยชน์จาการไม่ได้ใช้รถได้  ก็ยื่นไปให้บรอษัทพิจารณา

ค่าเสื่อมราคา คงไม่ได้

ออฟไลน์ siamskunk

Re: สอบถามการเรียกค่าขาดประโยชน์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 01:09:16 »
เรื่องอะไหล่ไม่แน่ใจรอท่านอื่น

ค่าขาดประโยชน์
ถ้ามีหลักฐานสามารถอ้างอิงได้ว่าคุณมีรายได้จากการขายของ ก็สามารถเรียกร้องได้
ถ้าไม่มีหลักฐาน เขียนลอยๆ คุยยากถึงยากมากครับ
เรียกเป็นค่ารถค่าเดินทางจะดูเป็นไปได้มากกว่า ทั่วไปก็วันละ 500 ไม่นับรวม ส-อ โดยนับเฉพาะวันที่ทางอู่เริ่มซ่อมไปจนถึงวันที่รับรถออกจากอู่

ค่าเสื่อมสภาพของตัวรถ
หลายคนเข้าใจผิดว่าเรียกไม่ได้ จริงๆ แล้วเรียกได้ครับ
เพียงแต่ต้องมีหลักฐานสามารถอ้างอิงได้ว่าราคารถของคุณจะขายได้ต่ำกว่าราคารถรุ่นเดียวกันในท้องตลาดที่ไม่ได้ถูกชน

เก็บหลักฐานทุกอย่างให้ครบครับ เพราะยังไงไม่จบที่ประกันคู่กรณีแน่นอน
เค้าจะเสนอให้คุณเป็นจำนวนที่ต่ำมากๆ อย่าเพิ่งรับ รวบรวมเอกสารไปยื่นที่ คปภ และรอเรียกไปไกล่เกลี่ยครับ
ครั้งแรกก็อาจจะยังหาข้อตกลงกันไม่ได้ อาจจะต้องมีครั้งที่ 2 หรือ 3

เอกสารยื่น คปภ ในเน็ตมีครับ หาดูแล้วพิมพ์ข้อมูลเตรียมพร้อมไว้ยื่น คปภ เลยครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 05:56:26 »
 - ค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถ เตรียมหลักฐาน
 1.ใบรับรถที่ระบุวันเข้าซ่อมและวันที่ซ่อมเสร็จ
 2.ใบเสร็จจากการที่เราต้องนั่งรถโดยสาร รถแท็กซี่ไปทำงาน ทำธุระประจำวันในระหว่างที่ไม่มีรถใช้(ถ้ามี) หรือสัญญาเช่ารถใช้(อันนี้ถ้ามี บ.ประกันเขาจะจ่ายง่าย)
 3.ใบคำขอ(เอาที่ บ.ประกันคู่กรณี)
  หลังจากซ่อมเสร็จเราก็เอาหลักฐานไปยื่นที่บริษัทฯประกันคู่กรณีได้เลยครับ สำหรับเรทรถยนต์นั่งไม่ต่ำกว่าวันละ 500
  - ค่าเสื่อมสภาพต้องมีหลักฐานที่บ่งบอกได้ชัดว่าราคารถเราลดลงอย่างมากจากการถูกชน เช่น ใบประเมินราคาตอนก่อนและหลังซ่อม แต่ก็ยากที่จะได้

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 06:11:06 »
เรียกได้ทั้งค่าขาดประโยชน์เนื่องจากไม่มีรถใช้ และค่าเสื่อมราคาจากการถูกชนได้ครับ ลองหาอ่านดู ผมเคยเห็นผ่านตาในเว็บต้องห้าม เคสนั้นเจ้าของขับ Jazz มั้งครับ ถ้าจำไม่ผิดนะ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 06:25:07 »
เรียกได้ทั้งค่าขาดประโยชน์เนื่องจากไม่มีรถใช้ และค่าเสื่อมราคาจากการถูกชนได้ครับ ลองหาอ่านดู ผมเคยเห็นผ่านตาในเว็บต้องห้าม เคสนั้นเจ้าของขับ Jazz มั้งครับ ถ้าจำไม่ผิดนะ

เป็นกระทู้ที่ดีมากเลยนะครับอันนั้น ทำให้รู้ว่าประกันไปตั้งโต๊ะอยู่ที่ศาลเลย และสามารถเรียกร้องได้ตรงนั้นเลย
ปกติผมจะรู้แค่ค่าขาดประโยชน์ แต่ค่าเสื่อมก็เพิ่งรู้จากกระทู้นั้นแหละ แค่ไปตีราคากับเต้นท์ก็สามารถเรียกได้หลายหมื่นเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2020, 15:28:39 »
ผมเพิ่งทำมาครับ ได้รับเงินแล้วด้วย แต่ไม่ได้เหมือนกับที่บางท่านเขียนไว้นะครับ

บริษัทประกัน มีเกณฑ์ของตัวเองอยู่แล้ว ขึ้นอยู่กับ จำนวนวันที่ซ่อม จำนวนชิ้นที่ซ่อม แต่ไม่เกินเกณฑ์ที่บริษัทมี สุดท้ายก็จ่ายตามนั้น

วัน ไม่นับวันเอารถเข้าด้วยนะครับ

ผมได้วันละ 500 บาท เข้าไป 8 วัน ก็นับแค่ 7 วัน สรุปได้รับมา 3,500 บาท