ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ วิทยุ 1 din ครับ  (อ่าน 6289 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ขอคำแนะนำ วิทยุ 1 din ครับ
« เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 11:53:14 »
ปัจจุบันใช้ 1 din อยู่ เกิดอาการปุ่ม mainเสียเครื่องรวน ทางร้านบอกซ่อมยากละ

บวกกันเดี๋ยวนี้เห็น 1 din ราคาไม่สูงมากพอมีให้เลือก อยากถามความเห็นและข้อมูลสมาขิกครับ
1. พวกไม่มีหัว cd เห็นมี alpine 73ebt ราคา 3 พันกว่า ดูดีเชียว ไม่รู้จะใช้ดีไหม

2. Single cd alpine 170e ราคา 3 พันกว่าเหมือนกัน เข้าใจว่าปีเก่ากว่า

3. Nakamichi อะไรสักอย่าง ใน shopee ราคาไม่ถึง 2000แอบงงว่าคืออะไร

4. รุ่นอื่นๆแนะนำได้นะครับ

ผมอาจจะชินกับ alpine เพราะรถอีกคันก็ใช้ alpine การใช้งานทั่วไปครับ ต่อกับกลางแหลมหน้า หลัง ธรรมดาๆ ของเดิมที่เสียเป็น jvc 615 ถ้าจำไม่ผิด เสียงกลางแหลมแอบจัดไปนิด

ออฟไลน์ joufo

Re: ขอคำแนะนำ วิทยุ 1 din ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 12:15:16 »
ผมเคยใช้ Alpine ครับ

ทนทานดี แต่มีรวนๆ ปุ่มกดไม่ติดบ้าง เพราะผมถอดหน้ากากบ่อย
แต่แค่ทำความสะอาดตัว Connector ก็หายครับ

ออฟไลน์ samaklen

Re: ขอคำแนะนำ วิทยุ 1 din ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 12:53:47 »
 cde-173ebt ไหมครับ
เกินงบไปหน่อย เสียงดีแน่ๆ
แต่ preout มี 1ชุด กับ sub อีก1
หรือตัวใน 1. ก็น่าจะเป็นถอด cd ออกเฉยๆ นอกนั้นคล้ายกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2020, 12:55:32 โดย samaklen »

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 13:06:31 »
naka มันคือ ของจีน ไม่ใช่ naka ที่เป็นแบรนด์ Hi-end ในอดีต

alpine ถ้าชอบสไตล์เสียงเค้า ก็จัดได้เลย ไม่มีปัญหาครับ

............

อีกยี่ห้อที่เสียงดี แต่ปัจจุบันหาของใหม่ไม่ได้แล้วคือ Clarion ครับ

ถ้า Alpine ไปสไตล์ Pop / Rock
Clarion ก็จะไปสไตล์ Jazz ฟังสบาย รายละเอียดดี แหลมไม่กัดหู ครับ

ตอนนั้น บริษัทแม่เข้ามาทำเอง ยกเลิกการทำตลาดของตัวแทนเก่าที่ขายกันมาหลายสิบปี แล้วก็เรียบร้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2020, 14:09:39 โดย Tien.W »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 13:39:29 »
ชอบเสียงอัลไพล์ เล่นอัลไพล์ครับ
อันนี้จัดว่าเสียงดีในกลุ่มแล้วครับ
ถ้าอยากได้เสียงดีๆ เล่นรุ่นบนๆ เพิ่มตังเอาครับ พวกนี้เสียงตามราคา

อย่าเล่น Naka เลย จริงๆแบรนด์นี้เค้านิยมซื้อแค่พวกหัวแจ็คเฉยๆ
ขอเสริมนิดหนึ่ง เอารุ่นที่รองรับบลูทูธแล้วมีไมค์แยกมาให้จากโรงงานเลย
รับโทรศัพย์ได้ คุยชัดมากๆ เพิ่มความสะดวกในการขับรถได้เยอะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 13:54:54 »
ชอบเสียงอัลไพล์ เล่นอัลไพล์ครับ
อันนี้จัดว่าเสียงดีในกลุ่มแล้วครับ
ถ้าอยากได้เสียงดีๆ เล่นรุ่นบนๆ เพิ่มตังเอาครับ พวกนี้เสียงตามราคา

อย่าเล่น Naka เลย จริงๆแบรนด์นี้เค้านิยมซื้อแค่พวกหัวแจ็คเฉยๆ
ขอเสริมนิดหนึ่ง เอารุ่นที่รองรับบลูทูธแล้วมีไมค์แยกมาให้จากโรงงานเลย
รับโทรศัพย์ได้ คุยชัดมากๆ เพิ่มความสะดวกในการขับรถได้เยอะครับ

พูดถึง BT ที่พ่วงกับเครื่องเสียง

ทั้งของ JVC / Clarion ต่อเข้า front Clarion HX-D2 ทางช่อง Aux (2 คัน front รุ่นเดียวกัน) โดนบ่นตลอดเวลาคุยว่า เสียงก้อง ไม่ชัด

หรือ เพราะ BT มันเป็นรุ่นเก่า ก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 15:03:19 »
แหม่ ผมละเคยเก็บ Clarion 1-din ของใหม่ไว้อยู่สองสามตัว (ชอบแบรนด์นี้โดยส่วนตัว)

แล้วก็มีเพจๆนึง ขาย Clarion ของใหม่ เก่าเก็บ แต่ดันจำชื่อไม่ได้แล้วนี่สิ เพราะไม่มีคำว่า Clarion บนชื่อเพจเลย

จนตอนนี้ก็ยังหาไม่เจอ ไว้เจอจะแวะมาบอกนะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 15:07:32 »
แหม่ ผมละเคยเก็บ Clarion 1-din ของใหม่ไว้อยู่สองสามตัว (ชอบแบรนด์นี้โดยส่วนตัว)

แล้วก็มีเพจๆนึง ขาย Clarion ของใหม่ เก่าเก็บ แต่ดันจำชื่อไม่ได้แล้วนี่สิ เพราะไม่มีคำว่า Clarion บนชื่อเพจเลย

จนตอนนี้ก็ยังหาไม่เจอ ไว้เจอจะแวะมาบอกนะครับ

FB : Sound Stage

ชอบเอา Clarion เก่าๆ / แอมป์เก่า มาโละถูกๆ

วันก่อน เห็นแอมป์ crossfire 180W x 2 Class AB จับบริดจ์โมโน ขับ sub นี่ สะใจเลย อิอิ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 16:11:46 »
nakamichi ทำไมเดี๋ยวนี้ถูกจัง? ไม่รู้คุณภาพเหมือนสมัยก่อนมั้ย

1 din สมัยนี้นึกไม่ออกเลย
แล้วแต่ชอบนะ ถ้าทั่วไปสมัยก่อน ผมชอบ JVC มากกว่า sony pioneer

และไม่รู้คุณภาพด้วยว่า คุณภาพยังดีเหมือนสมัยก่อนมั้ย
แต่คิดว่ายังไงก็น่าจะดีกว่าของติดรถครับ  8)

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 16:39:52 »
แว๊บๆ เห็น sony มี hi-res อยู่ตัวนึงรุ่น RSX-GS9 หน้าตาดูเรียบๆ หรูๆดี เหมาะใส่พวกรถยุคก่อนๆแนว 90s, JDM

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 16:54:33 »
ขอบคุณทุกท่านเลยครับ
สรุปเลือก 173 ebt ไป  เข้าไป search ใน sho
..  เจอ coin back 20% มืลั่นสั่งเลยละกัน  ::)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 21:08:25 »
เพิ่งเห็น มาตอบไม่ทันแล้ว อิอิ

1+2 Alpine ถ้ามี cd จะเล่นซีดีได้เสียงดีที้สุดครับ ถ้าไม่มีซีดีก็เล่นอุปกรณ์นั้นได้เสียงดีที่สุด เดาว่าน่าจะเป็น usb นะ ก็คือแต่ละเครื่องจะจูนมาให้ input หนึ่งดีที่สุด input อื่นๆเสียงรองลงมาครับ

ถ้าเครื่องราคาต่ำกว่าหมื่น ส่วนใหญ่ใช้ DAC  คุณภาพทั่วไป คุณภาพเสียงมนยี่ห้อเดียวกันจะต่างกันก็ตรง volt ของ preout (4 ดีกว่า 2) และระบบแต่งเสียงละเอียดแค่ไหนครับ หลักๆก็จะมี eq กับ mwdiaXpander มั้งครับ จำชื่อของ Alpine ไม่ได้ แต่ถ้า Pioneer เรียก sound retriever

3. Nakamichi เมื่อก่อนถือเป็นของยุ่นของดีเลยครับ ปัจจุบันเปลี้ยนมือไปเป็นของต่างชาติแล้ว ผมเกาว่าจีนนะ ถ้าได้ Naka เก่าๆก็ยังเป็นของคุณภาพครับ

4. ชอบ Alpine ก็ใช้ Alpine ครับ ส่วนตัวผมเคยใช้ Alpine 2 ตัว Pioneer  2 ตัว Clarion ตัวนึง Clarion แพงสุด ราคาของใหม่หมื่นกลาง เลยเสียงดีที่สุดที่ผมเคยใช้ แต่ด้วยแนวเสียงผมก็ยังชอบ Pioneer มากที่สุดครับ โน๊ตกระชับ เบสอิ่ม ฟังเพลงเร็วมันส์ดีครับ เหมาะกับการเอาไว้ฟังเพลงบนรถแก้ง่วง ส่วน Alpine ผมมองว่ากลางมันหนาๆ รายละเอียดระยิบระยับกรุ๊งกริ๊งมากเกินจริง ฟางเสียง สำเนียง ชัดเป๊ะเกินจริง ไม่ค่อยถูกหูผมเท่าไรครับ แต่จอนช่วงที่ได้มาใหม่ๆ มันฟังเคลิบเคลิ้มจนสติหลุดจากการขับรถไปเลยก็มีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2020, 21:20:01 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2020, 01:11:06 »
สามารถใช้ร่วมกับ smart phone

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2020, 08:35:33 »

พูดถึง BT ที่พ่วงกับเครื่องเสียง

ทั้งของ JVC / Clarion ต่อเข้า front Clarion HX-D2 ทางช่อง Aux (2 คัน front รุ่นเดียวกัน) โดนบ่นตลอดเวลาคุยว่า เสียงก้อง ไม่ชัด

หรือ เพราะ BT มันเป็นรุ่นเก่า ก็ไม่รู้

รถคันแรกผมซื้อฟร้อนไพโอเนียรุ่นกลางๆจอ2Din ปี 2012 แบบมีไมค์แยก ผมเอาไมค์ไว้มุมขวาหันเอียงเข้าหน้าคนขับ รับสายตลอด ถ้าผมไม่บอก บางคนไม่รู้ว่าผมขับรถเลยครับ

รถพ่อผมไพโอเนีย 2019 ตัวถูก 2Din ไมค์ติดอยู่หน้าฟร้อน คุยไม่ค่อยได้ยินเลยครับ เหมือนนั่งหน้าพัดลมแล้วเอามือถือวางห่างๆ 555+ เลวร้ายสุดๆ

รถน้องผม city 2014 ตัวล่างสุด เดิมๆจากโรงงาน
ไม่แน่ใจไมค์อยู่ไหน แต่เสียงไม่ค่อยชัด เสียงลมมีพอควร เสียงพูดค่อย แต่พอถูไถครับ

รถผมตอนนี้ฟอจูน 2019 ไมค์อยู่ตรงแถวไฟส่องแผนที่ ก็ไม่มีคนบ่นนะครับ บางทีแฟนก็ไม่รู้ว่าผมขับรถอยู่

ถ้าฟร้อนซื้อเองรุ่นที่มีไมค์มาจากโรงงาน ส่วนตัวผมมองว่าเสียงคุยโทรศัพท์ชัดนะครับ ;) แต่เรื่องที่ต่อเองจาก Aux อันนี้ไม่แน่ใจครับ ไม่เคยลอง  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2020, 08:38:04 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 22:33:57 »
ขอบคุณทุกท่านเลยครับ
สรุปเลือก 173 ebt ไป  เข้าไป search ใน sho
..  เจอ coin back 20% มืลั่นสั่งเลยละกัน  ::)

ได้มาราคาเท่าไหร่ครับ ผมเจอถูกสุดสี่พันกว่า