ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 25 พฤษภาคม 2024  (อ่าน 509 ครั้ง)

ออฟไลน์ Putthiphat W

• Administrator
  • Newbie
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/pfbid02rVQ6p8ASHkzAcmVMsKuFz79HrvKY6Ptb6B2NeHKLVQmK3yEZoZcwF4gvEChwMqfXl

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

กำลังคิดว่าจะออกรถ
CX5 2.0 sp ครับ
ได้ส่วนลดสองแสน
ได้ประกันชั้น1 หนึ่งปี
Mazda Ultimate care 5 ปี ครับ

สอบถามพี่ๆครับ ว่ามีศูนย์ หรือเซล แนะนำไหมครับ
หรือ มีประสบการณ์กับศูนย์ไหนมาเล่าสู่กันฟังไหมครับ

ส่วนตัวอยู่ ปทุมธานี (ละแวกตลาดพูนทรัพย์ครับ แต่ไม่จำเป็นต้องออกศูนย์ใกล้บ้านก็ได้นะครับ )

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ขอสอบถามเรื่องประเด็นเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา เรื่องของ บ.หนึ่งจะปิด
ผู้นำเสนอข่าว เขาได้ข้อมูลมาจากไหน หรือวิเคราะห์อย่างไร ถึงทำให้ข้อมูลออกมาเป็นตามข่าว
และถ้าในความเป็นจริง หาก บ.รถยนต์ จะถอนตัวออกจริงๆ จะต้องมีสัญญาณอย่างไร และตาม มารยาทบริษัทรถยนต์ จริงๆแล้วต้องทำอย่างไร หรือมี action อย่างไรกับผู้บริโภค ครับ

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
ถ้าเราเบรครถ
ระหว่างค่อยๆเหยียบเบรคเบาๆจนถึงระยะหยุด
กับเหยียบเบรคแรงๆตอนใกล้ๆถึงระยะหยุด
แบบไหนจะกินผ้าเบรคมากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

สอบถามพี่บาสเพราะน่าจะมีประสบการณ์พาลูกนั่งรถ ขณะขับรถ offroad ทางโหดๆ

พอดีเมื่อสับดาห์ก่อนได้ไปทดลองขับรถค่ายนึงที่จัดกิจกรรมขับทาง offroad ครับ ทีนี้ instrucor เขาแนะนำว่า เด็กทารกที่นั่ง carseat ให้คุณแม่อุ้มประคองคอไว้ดีกว่า ใส่เบาะ carseat เพราะเบาะ carseat ไม่มีที่รองคอ (carseatของผมมีหมอนประคองหัวมาให้ด้วย)

แต่สุดท้ายผมก็เชื่อมั่นใน carseat  ครับ เพราะเท่าที่เคยผ่านเส้นทางออฟโรดมา มือจะประคองตัวเองให้อยู่ในเบาะยังแทบไม่มี แล้วจะเอามือที่ไหนประคองลูก ก็เลยให้ลูกนั่งcarseat แล้วก็ พาไปผ่านเส้นทางออฟโรดได้อย่างปลอยภัย

ทีนี้เลยมีคำถามครับว่า จริงๆแล้ว แบบไหนปลอดภัยกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ford mustang 2.3โฉมที่กำลังล้างสต็อก นอกจากเรื่องแอร์ไม่เย็นมีปัญหาประจำรุ่นที่พบบ่อยหรือปัญหาอะไรที่แก้ไม่จบมั่งมั้ยครับ

ออฟไลน์ Poowadon

• Newbie
  • *
ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง Subaru Forester กับ Ford Everest ในด้านการขับขี่หน่อยครับ เห็นโปรของ Subaru ราคาดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ moorikao5

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทีมงาน วันนี้มี2คำถามนะครับ  1.พอดีได้ไปทดลองขับ corolla cross แต่ดันไปเห็น Innova Zenix แต่ยังไม่ได้ลองขับครับ ใหญ่ดี ถ้าจะแวะไปทาง Zenix คงติดเรื่อง งานประกอบของอินโด เลยอยากถามว่า งานประกอบอินโด พอไหวไหมครับ แล้วก็เรื่อง อะไหล่ เป็นยังไงบ้างครับ มีอาการความจุกจิกขึ้นมาบ้างไหมครับ

2.เห็นมีบางเพจ ลงรูป Mu-X ซึ่งคาดว่าเป็น ไมเนอร์เช้นซ์ พรางดำทั้งคัน แล้วให้ข้อมูลว่าเป็น Mild-Hybrid  เพราะ Mu-x ปรับอุปกรณ์มาหลายรอบแล้ว ถ้าจริงแล้วอีกไม่นานมาก็น่ารอครับ มีความเป็นไปได้ไหมครับ

ออฟไลน์ หน้ากากหมีเหล็ก

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ พอดีว่ากำลังจะไปซื้อ yaris hatchback ของคนรู้จัก ตัว sport premium 2021 ไม่ทราบว่าควรจะต้องตรวจอะไรตรงไหนบ้างนะครับ สำหรับรถรุ่นนี้มือสอง

ปล. ยางคิดว่าน่าจะถึงรอบเปลี่ยนตอนได้มาพอดี ได้ดู Burn by Bas แล้วสนใจยางตัว T005A เลยจะมาถามอีกทีครัลว่า เหมาะไหมนะครับกับ yaris ให้มือใหม่ใช้เน้นขับในเมือฃ ต่างจังหวัดไปแค่ลพบุรีราวๆสองเดือนครั้งครับ

ออฟไลน์ IceT

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆทีมงานทุกท่าน ผมมีVolvo S40 วิ่งมา389,000 km.
มีปัญหากินน้ำมันผิดปกติ ตอนนี้เครื่องยังไม่มีอาการสะดุด มีการเปลี่ยนพวกคอยจุดระเบิดหัวเทียนต่างๆแล้ว
ลมยางเติมตลอด ไม่มีลมอ่อนไป ปกติขับความเร็ว 80-100 กม./ชม. ไม่ค่อยเหยียบคิก เพื่อแซงเท่าไหร่
มีอะไรที่ต้องเช็คเพิ่มเติมบ้างครับ ขอบคุณครับ
ปล.วิ่งระยะทาง 100กม. กินน้ำมัน 5โล/ลิตร ที่คนวามเร็ว 90กม./ชม. รถเดิมหมดไม่เคยติดแก๊ส

ออฟไลน์ Carbon Neutral

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ช่วงนี้เห็น bz4xตามท้องถนนบ่อยขึ้น ไม่ทราบว่าเป็นเะราะว่ามีนำเข้ามาเพิ่มหรือว่าพึงจะเริ่มส่งมอบครับ รุ่นนี้เข้าร่วม ev3.0 ใช่ไหมครับ แล้วโตโยต้าเค้าจะประกอบอีวีรุ่นไหนครับ
ขอบคุณครับ