ผู้เขียน หัวข้อ: อันตรายไหมรถที่มีม่านถุงลมถ้าเดินสายกล้องDashcamที่เสาA  (อ่าน 2638 ครั้ง)

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
วิธีเดินสายเสียบกับช่องจุดบุหรี่ถ้าแกะพลาสติกที่แนวเสาA
ถุงลมจะระเบิดหรือมีอันตรายอื่นๆมั้ยคับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ยัดเลาะมาตามขอบเสาAฝั่งกระจกบานหน้ามาแล้วค่อยมาข้ามเสาตรงพื้นคอนโซลแค่นี้ก็ไม่ผ่านแนวถุงลมแล้ว

สายไม่ออกมาเกะกะด้วย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ยัดเลาะมาตามขอบเสาAฝั่งกระจกบานหน้ามาแล้วค่อยมาข้ามเสาตรงพื้นคอนโซลแค่นี้ก็ไม่ผ่านแนวถุงลมแล้ว

รถที่มีม่านถุงลม บริเวณเสา A จะทำมาแบบแข็งเลยครับ งัดยัดอะไรไม่ได้ ต้องใช้วิธีถอดออกอย่างเดียวครับ

สำหรับผม ผมเอาสายลากมาแบบตรงๆ เลยครับ ง่ายดี

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

รถที่มีม่านถุงลม บริเวณเสา A จะทำมาแบบแข็งเลยครับ งัดยัดอะไรไม่ได้ ต้องใช้วิธีถอดออกอย่างเดียวครับ

สำหรับผม ผมเอาสายลากมาแบบตรงๆ เลยครับ ง่ายดี

ระหว่างพลาสติกกับตัวกระจกหน้ามันมีแก๊ปช่องว่างอยู่นะคับ ผมหมายถึงดันสายเลาะมาตามร่องนั้นถึงขอบมุมล่างของกระจกเลย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ระหว่างพลาสติกกับตัวกระจกหน้ามันมีแก๊ปช่องว่างอยู่นะคับ ผมหมายถึงดันสายเลาะมาตามร่องนั้นถึงขอบมุมล่างของกระจกเลย

ผมเคยลองแล้วครับ ของรถผมแน่นมาก ยัดไม่เข้าครับ

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
ที่เคยเจอกับ G10 ของผมเองนะครับ

ถ้าเป็นกล้องแท้เบิกศูนย์
จะกำหนดแนวสายไฟมาในคู่มือติดตั้งเลย
(ถอดครอบเสาเอออก แล้วเดินสายไฟหลังถุงลม)

แล้วบอก part no. ที่ต้องซื้อเพิ่ม
รู้สึกเป็นหมุดยึดสายไฟ?
(หลายปีแล้ว ขออภัยจำไม่แม่นครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2021, 23:36:55 โดย w_th »

ออนไลน์ Stp

เห็นคลิปร้านจะเดินสายสอดใต้ชุดถุงลมแทน ผมก็เลยทำตามแบบนั้น ต้องแกะฝาครอบเสา A ออกมาแล้วสอดสายไฟกล้องให้ลอดใต้ชุดถุงลม รวมถึงตรงเสา B ด้วยสำหรับกล้องบันทึกแบบหน้า/หลัง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ wolfdale

• Newbie
  • *
จริงๆถ้าไม่ซีเรียส เลาะแค่ขอบยางตามแนวประตู ตรงนี้จะมีช่องว่างเหลือๆ สายเล็กมาก แล้วค่อยๆไล่ขอบยางดันกลับเข้าไป ไม่ต้องแกะเสาด้วยครับ 

ออฟไลน์ Mokorx

• Newbie
  • *
ดูตามรูปครับ   สายถ้าลงตามขอบยางประตูจะมีโอกาสขว้างการทำงานของ Airbag แน่นอน

เลือกความปลอดภัยต้องถอดเสา A ออกเพื่อเดินและรัดสายกล้องกับสายไฟของรถที่ขึ้นหลังคา 

ถ้ารถไม่มีม่าน Airbag ข้าง      ก็เดินสายตามสบายเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2021, 15:15:42 โดย Mokorx »

ออฟไลน์ ABUSEz

ดูตามรูปครับ   สายถ้าลงตามขอบยางประตูจะมีโอกาสขว้างการทำงานของ Airbag แน่นอน

เลือกความปลอดภัยต้องถอดเสา A ออกเพื่อเดินและรัดสายกล้องกับสายไฟของรถที่ขึ้นหลังคา 

ถ้ารถไม่มีม่าน Airbag ข้าง      ก็เดินสายตามสบายเลยครับ

สอบถามนิดนึงครับ

ถ้าเดินตามเส้นสีแดง เราสามารถลอดเข้าไปใต้ถึงลมได้มั้ยครับ หรือมันแนบติดกับตัวถังเลย
แล้วถ้าลอดได้ มันปลอดภัยมั้ยครับ

ออฟไลน์ Mokorx

• Newbie
  • *

ถ้าเดินตามเส้นสีแดง เราสามารถลอดเข้าไปใต้ถึงลมได้มั้ยครับ หรือมันแนบติดกับตัวถังเลย
แล้วถ้าลอดได้ มันปลอดภัยมั้ยครับ

ไม่น่าจะยัดให้เลยถุงลมได้นะครับ  ปัญหาคือจะรู้ได้ไงว่ายัดพอหรือยัง

เสา A ถอดไม่ยากครับ  ถ้ารู้วิธีแต่ละรุ่น/ยีห้อ  5 นาทีไม่น่าเกิน

ออฟไลน์ ismael

ไม่น่าจะยัดให้เลยถุงลมได้นะครับ  ปัญหาคือจะรู้ได้ไงว่ายัดพอหรือยัง

เสา A ถอดไม่ยากครับ  ถ้ารู้วิธีแต่ละรุ่น/ยีห้อ  5 นาทีไม่น่าเกิน

กรณีแกะเสาAเคยมีคนติดตั้ง แล้วเกิดม่านถุงลมระเบิดใส่ไหมคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2021, 21:56:33 โดย ismael »

Gunther

• บุคคลทั่วไป

เห็นด้วยครับ

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
เลาะแค่ขอบยางตามแนวประตูครับ จากนั้นจะมีช่องว่างเหลือๆ เดินสาย แล้วค่อยๆไล่ขอบยางดันกลับเข้าไปครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ลากเข้าตามแนวสายไฟเดิมแล้วยัดๆ เข้าตามข้างของพวกกรอบพลาสติกครับ ไม่น่ามีปัญหานะครับ เพราะไม่ได้ติดตั้งบังเข้ากับ Airbag

ออฟไลน์ Tien.W

Pulsar DIG ก็งัดได้ตามปกติ แต่สลักตัวบน มันจะดึงไว้ ถ้าจะถอดครอบเสา ต้องเอาคีมบิดปลดล็อคสลักตัวนี้ก่อน แต่ถ้าแค่เดินสาย ผมจำได้ว่า ผมเดินเอง ที่โชว์รูม วันที่ผมออกรถเลย (ระหว่างรอพวกวิ่งไปจดทะเบียนป้ายขาวให้อยู่)