ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับfeel เบรค CIVIC FC  (อ่าน 1833 ครั้ง)

ออฟไลน์ vthanakorn

• Newbie
  • *
ปรับfeel เบรค CIVIC FC
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2021, 11:52:40 »
ปกติ GLA ปี 2018
ตอนนี้เปลี่ยนมาขับ CVIC FC เหยียบเบรคแล้ว คุมยากมากเลยครับ ไม่รู้คิดไปเองหรือป่าว เหยียบทีหัวทิ่มตลอด มันลึกๆ แปลกๆ ผมต้องเปลี่ยนอะไรให้มันเหยียบแล้วไม่ต้องลึกมาก คุมระยะได้ดีกว่าเดิมบ้างครับ
ขอไม่เปลี่ยนปั้มนะครับ แพงเกินงบไปหน่อย ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: ปรับfeel เบรค CIVIC FC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2021, 12:47:57 »
น่าจะเหมือนกับ city
ลองปรับระยะน็อตที่แป้นเบรคครับ
ระวังยันด้วยค่อยๆ ปรับ
ปล. แป้นจมลึกนะ ถ้าแป้นตื้นแล้วไม่ต้องไปปรับ
ส่วนผ้าเบรค ฯลฯ เลือกกันไปตามใจ เยอะโครต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2021, 16:45:30 โดย samaklen »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2021, 13:22:06 »
ปกติ ผมจะใช้การเปลี่ยนผ้าเบรคครับ แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ ก็จะนิสัยแตกต่างกันไป แล้ว จบ ด้วย น้ำมันเบรคอีกที

อย่างผม คุ้น Dixcel

Type M .. จับนุ่มๆ แบบฟิลโรงงาน ขับธรรมดาแทบไม่ต่าง ไวน้อยลงจากผ้าเบรคศูนย์ HONDA ด้วย แต่ มัน linear จับต่อเนื่อง ตามน้ำหนักเท้า และ เมื่อเบรคกระทันหันเน้นๆเท้าลงไป มันก็ดึงอยู่ทันที

Type ES .. ใส่แล้ว แป้นตื้นทันที สะกิดเป็นจับ จับไวมาก ขับแรกๆอาจจะน่ารำคาญ แต่พอคุ้นแล้ว สายมุดจะชอบ นิดเดียวก็อยู่ ไม่ต้องออกแรง แต่ยังคงนิสัยเดิมคือ Linear ครับ

Premium .. จะคล้าย M แต่ดึงน้อยกว่า

แล้วก็มาไล่ที่น้ำมันอีกที

แป้นแน่นๆ ตามเท้า ก็ TYP200
แป้นไวๆ สะกิดเป็นจับ ทันเท้า สำหรับสายมุด ก็ SL6.1

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2021, 13:42:24 »
แน่นอนครับ
ผมขับ ทั้งe300 hybrid
กับ fc rs
เบรคคนละเรื่องเลยครับ
ต้องปรับตัวครับ รถมันได้แค่นั้นแหละครับ e300เบรค แรงๆกลังคันหลังชนตูด fc rsกลัวเบรคไม่อยู่ครับ
ส่วนอาการ เบรคหน้าทิ่ม ต้องทำใจครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2021, 15:44:51 »
ชอบให้ไวน้อยลง Dixcel type M น่าจะช่วยได้ครับ ช่วงแรกจับน้อยลง มีความ linear มากขึ้น (ผมเคยใช้กับรถที่ช่วงแรกจับไม่ค่อยดี แล้วรู้สึกว่าจับช้าลงจนไม่ชอบ ถ้าอยู่กับรถที่จับเร็วไปน่าจะได้อยู่)

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2021, 16:26:31 »
เปลี่ยนผ้าเบรคเห็นความแตกต่างชัดเจนสุดครับ

ออฟไลน์ kentaonline

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2021, 16:33:52 »
ตอบว่าเปลี่ยนผ้าเบรค จะเห็นผลชัด เข่นกันครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2021, 07:57:30 »
ปรับตัวครับ

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2021, 17:55:13 »
เคยขับรถที่ระยะเบรคต่างกันมากๆ สลับไปมาเหมือนกัน

น่าหงุดหงิดไม่พอ อันตรายด้วยครับ

พอชินกับคันนึงแล้วไปขับอีกคัน มันไม่ได้ดั่งใจจริงๆ

ออฟไลน์ Mysterioysguy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 14:10:05 »
ผมกลับรุ้สึกว่าเบรกfcดีมากครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 17:10:02 »
เปลี่ยนผ้าหลังก่อนครับ นิสัย honda เบรคหน้าชอบจับไว เร็ว ทิ่ม แต่หนักๆทื่อ ให้หาผ้าเบรคที่ดีขึ้นมาเปลี่ยบนหลังก่อน ไม่พอค่อยแก้หน้า

ผมเปลี่ยนหน้าก่อนแล้วมันไวกว่าเดิม แต่คุมง่ายขึ้น แต่อาการหน้าทิ่มไม่หาย เลยลองจับเปลี่ยนหลังก่อนละดีขึ้นเลย